ช่วยสอนลงรูปหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ช่วยสอนลงรูปหน่อยครับ

SIAME CRUSTIES HooliCRUST's Avatar
    สถานที่
    แลม -ที- เลีย สายดำ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยสอนลงรูปหน่อยครับ

สอนหน่อยแบบละเอียด ขอบคุณครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Talking สอนครับ

1. เลือกปุ่ม (uploadและบริหารไฟล์) จะปรากฏแบบฟอร์มใหม่
    2. เลื่อกปุ่ม browse ที่ช่อง (upload file จากคอมพิวเตอร์ของคุณ)
    3. เลือกรูปที่ต้องการไม่เกิน 100 k
    4. จากนั้นกดปุ่ม upload ที่ช่อง (upload file จากคอมพิวเตอร์ของคุณ)
    5. รอจนโหลดไฟล์เสร็จ
    6. กดปุ่มปิดหน้าต่าง
    7. เขียนข้อความจากนั้นกดส่งข้อความ เดียวรูปจะโผล่มาเอง

รูป รูป  

SIAME CRUSTIES HooliCRUST's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ austin
    1. เลือกปุ่ม (uploadและบริหารไฟล์) จะปรากฏแบบฟอร์มใหม่
    2. เลื่อกปุ่ม browse ที่ช่อง (upload file จากคอมพิวเตอร์ของคุณ)
    3. เลือกรูปที่ต้องการไม่เกิน 100 k
    4. จากนั้นกดปุ่ม upload ที่ช่อง (upload file จากคอมพิวเตอร์ของคุณ)
    5. รอจนโหลดไฟล์เสร็จ
    6. กดปุ่มปิดหน้าต่าง
    7. เขียนข้อความจากนั้นกดส่งข้อความ เดียวรูปจะโผล่มาเอง
    ขอบคุณครับ แล้วถ้าต้องการลงจาก กล้องดิจิตอล ทำอย่างไรครับ(ผมไม่ค่อยเก่งคอมครับ)

ขอบคุณ
    0

ทำเป็นล่ะจ้าขอบใจจ้า

รูป รูป  

Senior Member Chavez's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Test

...

Junior Member tay_035's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอนต่อ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Chavez
    ...
    ถ้าต้องการลงรูปจากกล้องดิจิตรอน
    1. นำรูปจากกล้องมาโหลดลงคอม ฯ ก่อน
    2. จากนั้นก็ต้องทำการย่อขนาดของรูปเสียก่อน จาก โปรแกรม adobe
    3. ก็สามารถนำลงได้เลย
    4. ถ้าเราไม่ทำการย่อขนาดของรูป เราไม่สามารถลงรูปได้เพราะ รูปที่ถ่ายจาก กล้องมันมีขนาดมากว่า 100 k จะกดลงรูปยังไงก็ลงไม่ได้ ยังไงก็ลองดูนะ

รูป รูป  

test

รูป รูป  
    อยู่ประเทศเดียวกัน กัด กัน ยังกับหมาแย่งกระดูก

คิวิเคราะห์แกแยะ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วิธีเอารูปจากกล้องดิจิตอล

1. เสียบสาย usb ระหว่างคอมและกล้อง
    2. รอจนคอมโหลด ไดเวอร์เสร็จ (ใช้ได้เฉพาะ window xp)
    3. เข้าไปที่ my computer
    4. จะเห็น harddisk ตัวใหม่ ซึ่งเป็นของกล้องดิจิตอล
    5. เข้าไปค้นข้างใน copy รูปและ paste ลงคอมเลยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ austin
    1. เสียบสาย usb ระหว่างคอมและกล้อง
    2. รอจนคอมโหลด ไดเวอร์เสร็จ (ใช้ได้เฉพาะ window xp)
    3. เข้าไปที่ my computer
    4. จะเห็น harddisk ตัวใหม่ ซึ่งเป็นของกล้องดิจิตอล
    5. เข้าไปค้นข้างใน copy รูปและ paste ลงคอมเลยครับ
    มันเกินไปแล้วแปลงไฟร์อย่างไรให้มันเล็กครับ

Hanoomarn's Avatar
    สถานที่
    HPC Club [ PX and Rally Touring ],,1968 Volkswagen T2 Double Cab Pickup
    ขอบคุณ
    0

โดยทั่วๆไปโปรแกรมที่ใช้ในการ ย่อไฟล์ จะมีอยู่หลากหลายนะครับแต่ที่ผมใช้บ่อยและถือว่าเนที ่นิยมบวกกับความง่ายก็คงเป็น ACD see กับ Adobe photoshop ส่วนเวอร์ชั่นที่จะเลือกใช้นั้น acdsee ขอแนะนำตั้งแต่เวอร์ชั่น 6.0ขึนไปนะครับ และ Adobe photoshop ก็ 7 เลยหล่ะกันครับ
    มาเริ่มทำการย่อกันเลยครับ ACDsee
    1.ทำการเปิดโปรแกรม ACDsee ขึ้นมา
    2.จากนั้นไปยังโฟเดอร์หรือรูปภาพที่เราต้องการย่อขนา ด ดับเบิ้ลคลิกจะทำให้เห็นรูปภาพนั้นเพียงรูปเดียว
    3.จากนั้นคลิกEdit mode ซึ้งจะอยู่ตรงทูลบาร์ เป็นรูปจานสี ซึ่งเมื่อคลิกแล้วก็จะเข้าสู่โหมดEdit ของโปรแกรม ACDsee
    4.ทางด้านขวามือจะมีตัวเลือกให้มากมาย แต่เราต้องการเพียงแค่การย่อขนาดก็ให้เลือก Resize
    5.เมืjอเข้าสู่การ Resize วิธีที่ง่ายที่สุดคือการกำหนดขนาดความ กว้าง(width) และสูง (Height) ของภาพ
    6.ในเวปThaiscooter ทางพี่บี (webmaster ) ได้กำหนดให้รูปภาพที่จะโหลดลงไปต้องไม่เกิน100K ฉะนั้นในการใช้โปรแกรมACDsee เราควรเลือความสูงกับความกว้างให้ได้พอดีๆ ก็คือจะอยู่ที่ช่วง width:ประมาณ 400 หรืออาจมากว่านิดหน่อย ส่วนHeight ถ้าเรากำหนดความกว้างมันจะเซทให้โดยอัตโนมัติครับ จากนั้นถ้ากำหนดเสร็จให้กด Done ทำการ save รูปภาพที่ได้บริเวณด้านบนมีรูปแผ่นดิสต์ เลือกsave ชื่ออะไรเก็บไว้ที่ไหนแล้วแต่เรา แค่นี้และครับก็สามารถนำรูปที่ทำสามารถอัพขึ้นเวปได้ เลย ยาวไปหน่อยครับขอโทษด้วย :D

Bale Rally 210 Lamphun

Hanoomarn's Avatar
    สถานที่
    HPC Club [ PX and Rally Touring ],,1968 Volkswagen T2 Double Cab Pickup
    ขอบคุณ
    0

การใช้โปรแกรม Adobe photoshop 7.0
    1.ทำการเปิดโปรแกรม Adobe photoshop ขึ้นมา
    2.จากนั้นให้เปิดไฟล์ที่ต้องการย่อขนาดโดยคลิด File --->Open ตรงทูลบาร์ ให้ทำการเลือกรูปภาพที่ต้องการ
    3.เมือเปิดภาพนั้นขึ้นมาแล้ว ให้ทำการเลือก Image -->Image size ตรงทูลบาร์ ระบุขนาด width ให้อยู่ที่ประมาณ 400 หรือมากว่า ส่วน Height จะทำการset auto คลิก OK. จากนั้น ให้ทำการ save กด File-->save as ให้ระบุเปลี่ยนแปลงชื่อแล้วแต่ท่าน และนามสกุลควรเลือกเป็น .jpg จะง่ายและภาพจะมีขนาดไฟล์เล็ก แค่นี้แหละ...คร๊าบบบบ /\2
    ผิดพลาดประการใดก็ขอสุมาอภัยมาด้วยประการ ล่ะฉะนี้

Bale Rally 210 Lamphun

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=Hanoomarn] การใช้โปรแกรม Adobe photoshop 7.0
    1.ทำการเปิดโปรแกรม Adobe photoshop ขึ้นมา
    2.จากนั้นให้เปิดไฟล์ที่ต้องการย่อขนาดโดยคลิด File --->Open ตรงทูลบาร์ ให้ทำการเลือกรูปภาพที่ต้องการ
    3.เมือเปิดภาพนั้นขึ้นมาแล้ว ให้ทำการเลือก Image -->Image size ตรงทูลบาร์ ระบุขนาด width ให้อยู่ที่ประมาณ 400 หรือมากว่า ส่วน Height จะทำการset auto คลิก OK. จากนั้น ให้ทำการ save กด File-->save as ให้ระบุเปลี่ยนแปลงชื่อแล้วแต่ท่าน และนามสกุลควรเลือกเป็น .jpg จะง่ายและภาพจะมีขนาดไฟล์เล็ก แค่นี้แหละ...คร๊าบบบบ /\2
    [COLOR="Magenta"] ผิดพลาดประการใดก็ขอสุมาอภัยมาด้วยประการ ล่ะฉะนี้ [/COLOR
    เราต้องขอบคุณพวกนายจริงๆครับ ทำให้ออกจากกะลา ขอบคูณครับ ปอ

Junior Member เขียวขจี's Avatar
    สถานที่
    CANNABIS CLUB OF THAILAND
    ขอบคุณ
    0

test

รูป รูป  
    ต า เ ยิ้ ม

Senior Member warangkul's Avatar
    สถานที่
    รามอินทรา CLASSIC CLUB
    ขอบคุณ
    0

ลองๆๆๆๆ

รูป รูป  

Senior Member hayabusa001's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

Name:  ลอง2.jpg
Views: 264
Size:  142.3 KB Name:  รูปย่อ.jpg
Views: 265
Size:  102.1 KB

ลอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hayabusa001 : 18-07-2011 เมื่อ 00:17
    นาย อำนาจ พันธเสน
    ธนาคาร กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขา สิงหวัฒน์
    644-0-06229-8

DTAC 088-1629456 อั้ม

FACEBOOK [email protected]

ตรวจสอบการส่งของทาง ไปรษณีย์ไทยhttp://track.thailandpost.com/trackinternet[/SIZE][/SIZE]

Bookmarks