ติดตั้งแผงแอร์ใต้ท้องรถเดินท่อยาวมีผลเสียหรือเปล่า ครับ

ชื่อกระทู้: ติดตั้งแผงแอร์ใต้ท้องรถเดินท่อยาวมีผลเสียหรือเปล่า ครับ

มาตรฐาน ติดตั้งแผงแอร์ใต้ท้องรถเดินท่อยาวมีผลเสียหรือเปล่า ครับ

ผมใช้มาสด้าน้อย ต้องการหลีกเลี่ยงผลกระทบจากแผงแอร์ทำให้เครื่องยนต์ ร้อนขึ้น จึงย้ายแผงไปไว้ที่เก็บยางอะไหล่ เดินท่อยาว มีผลกระทบต่อ compressor air เปล่าครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร อ่านข้อความ
    ผมใช้มาสด้าน้อย ต้องการหลีกเลี่ยงผลกระทบจากแผงแอร์ทำให้เครื่องยนต์ ร้อนขึ้น จึงย้ายแผงไปไว้ที่เก็บยางอะไหล่ เดินท่อยาว มีผลกระทบต่อ compressor air เปล่าครับ
    ตามหลักการน่าจะมีผลกระทบต่อแรงอัด ทำให้แรงอัดตกอยู่นะครับ แต่ผมทำแบบนี้กับรถมิร่าที่บ้าน ก็ยังไม่เจอผลกระทบใด ๆ ครับ แต่ถ้าเลี่ยงได้ควรเลี่ยง เพราะว่าเอาไปไว้ที่เก็บยางอะหลั่ย มันทำให้การระบายความร้อนไม่ดีเท่าข้างหน้าครับ เมื่อเราขับรถเร็ว ๆ แรงอัดของคอมเร็วขึ้น เลยทำให้มันระบายไม่ค่อยจะทัน เท่ากับอยู่หน้ารถแล้วลมพัดเวลาเราขับรถครับอ่ะครับ ลองแก้วิธีอื่นดูก่อนมั่ยครับ เพราะมาสด้าน้อยผมก็แผงแอร์อยู่หน้า ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนนะครับ เคยรถติด ๆ แทบไม่วิ่งตอนช่วงงานสงกรานต์ ก็ไม่เจอปัญหาเรื่องความร้อนครับ เว้นแต่เกย์ความร้อนขยับสูงกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ไม่มีปัญหาใด ๆ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

พี่่โอเล่ครับ ทดสอบแล้วผ่านครับเย็นดีมากครับ ตอนแรกก็กลัว โหลดหนักที่คอมแอร์ แต่ดูตอนคอมทำงานรอบไม่ตกเท่าไร เปลืองน้ำยาแอร์หน่อย

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร สำหรับกระทู้นี้ :

moochat (15-01-2015)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

งั้นก็ดีเลยครับ ในมิร่าน้อยผมก็ต้องย้ายแผงไปไว้ข้างหลังเหมือนกัน แต่เนื่องจากมิร่าแอร์มันไม่ค่อยเย็นอยู่แล้ว ย้ายเสร็จก็ไม่เย็นเหมือนเดิม ก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร 55
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Bookmarks