สอบถามเรื่องต้นขั้วทีครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องต้นขั้วทีครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องต้นขั้วทีครับ

สอบถามเรื่องต้นขั้วทีครับ มันคืออะไร

แล้วถ้าเกิดว่าเราจะซื้อรถจาก ตจว. รถเก่า ทะเบียนขาดเกิน 5 ปี

ทบ โอนได้นะครับ

เราต้องขอหลักฐานการโอนอะไรบ้างจากเจ้าของคนเก่า

ผมจะเอารถมาทำก่อนแล้วค่อยมาโอนเป็นชื่อเราทีหลัง

แล้วจำเป็นมั้ยว่าต้องให้เจ้าของเก่าไปขอต้นขั้วมาให ้เราด้วย

ขอขอบคุณมากๆๆ นะครับ ที่ช่วยเข้ามาตอบคำถาม

/\2 /\2

ต้นขั่ว คล้ายๆข้าวคั่ว หอมๆใส่น้ำตกอร่อย แฮ่ๆๆๆๆ...มุกเดิมๆ;)

ต้นขั่วคือเอกสารคล้ายทะเบียนใบเดียวไม่ทราบเคยเห็นห รือไม่ครับ ใบเก่าเหลืองๆมาพร้อมการจดทะเบียนรถเก่า/ใหม่ทุกคันในราชอาณาจักร
    เล่มทะเบียนเราเก็บไว้เล่มส้ม เล่มเขียว เล่มน้ำเงิน แต่ต้นขั่วมีรายะเอียดเหมือนกับเล่มทะเบียนแหละครับ

ต้นขั่ว ทางราชการ เก็บรักษาไว้ เราไม่เกี่ยวครับ

แต่....ที่สำคัญบางคนเอาออกมาได้ยังไง.....ไม่ทราบได ้/\3 เจ้าหน้าที่เขาหวงมากไม่ใช่เจ้าของเล่มไม่มีสิทธิดู หรือดูได้ห่างๆครับ ผมเองเคยมีบุญเห็นครั้งหนึ่ง..ต้นขั่วรถผมตอนที่ยังไ ม่ได้โอน

ฉะนั้น....ที่ถามไม่เกี่ยวกับต้นขั่วเลยครับแค่ไปเอา ชุดโอนกรรมสิทธิ์ มาให้เจ้าของเก่าเซ็น ก็จบแล้วครับ
    อย่าลืมก่อนซื้อก่อนจ่ายเงินซื้อรถดูเลข เครื่อง เลข ถัง ให้ตรงไม่ตอกหรือย้อมแมวหลอกนะครับ หรือโอนได้ค่อยจ่ายตังค์เอาเจ้าของไปด้วย/\2

ต้นขั่วคือ เอกสารที่บ่งบอกหรือเป็นเอกสารทางราชการที่สามารถบอก รายละเอียดเกี่ยวกับ รถ ไม่ว่าจะเป็น มอเตอร์ไซต์หรือรถยนต์จะต้องมีเอกสารทางราชการนี้
    เอกสารจะมี2ฉบับ ทางราชการเก็บไว้
    ต้นขั่วกับทะเบียนกระดาษใบเดียวไม่เหมือนกันนะครับ

แต่ผมรับซื้อครับไม่ว่าจะเป็นกระดาษใบเดียวหรือต้นขั ่วครับ เอาแค่ vespa and lam

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ต้นขั้วอะครับใบมันเป็นไงอะ มีลูกอะเปล่าถ้ามีมันกินได้ไหมครับ

ต้นขั่วมันทานมะได้ครับ แต่มีแล้ว รวย เอาไปขึ้นเล่มได้ไง /\3

Bookmarks