มาสด้า 8แรง ภูเก็ต

ชื่อกระทู้: มาสด้า 8แรง ภูเก็ต

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มาสด้า 8แรง ภูเก็ต

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านนะครับ ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ เบน หรือเรียก เบนโตะ ก็ได้ ประจำการณ์อยู่ภูเก็ตครับ

แรกเริ่มเดิมทีผมเก็บตังจะซื้อรถมอไซค์Pcx เพราะความชอบตั้งแต่ออกแรกๆแต่ด้วยกำลังทรัพย์ไม่เพี ยง จนกระทั่งวันนึงพอที่จะกำมือในเงินไปถอยรถ
    ผมก็เกิดปัญหาด้านหน้าที่การงานถึงขั้นเปลี่ยนแปลงกา รทำงานครั้งยิ่งใหญ่ จนทำให้อยากมองหารถซักคัน ทำให้ผมนึกย้อนถึงเมื่อก่อนผมมีกะบะรุ่นนึงที่อยากจะ ได้
    ไม่เคยรู้จักรุ่นรถหรอกครับ เลยชอบหารูปภาพดูในกูเกิ้ลดูรูปไปเรื่อย จนทำให้รู้จักมันก็คือมาสด้า 8แรง ก็ยังเก็บความชอบมาเรื่อยๆ จนมาถึงวันที่คิดว่าจะหารถคันนี้มาครอบครอง
    ตามหาจนท้อเลยครับ หายากมากกกกกก หาได้ราคาก็ค่อนข้างแรง เลยตัดใจไปดูรุ่น มาสด้าพัน หาอยู่พักใหญ่ หาๆอยู่ ผมก็ไปเจอไดฮัทซุ F40 ที่ชลบุรี ผมก็ขึ้นไปดูถึงที่ สุดท้ายก็ตัดใจไม่เอา
    ผมก็ยังตามหามาสด้าพัน จนเจอและโทรไปหานัดแนะดูรถ แต่สุดท้ายพี่เค้าก็ขายก่อนที่จะได้ไปดูรถ ผมถึงกับติดใจและท้อมากที่อยากจะครอบครองรถ อาจจะถึงขั้นตัดใจ แต่ตัดยังไงก็ไม่หมดไปจากใจ ฮ่าๆๆๆๆ มีอยู่วันนึงจู่ๆ ก็คิดถึงเพื่อนคนนึงโทรไปกะจะชวนไป ข้าว เที่ยว ปาร์ตี้สังสรรค์เล็กๆน้อยๆ ก็เลยถามไปว่า แถวๆบ้านมีมาสด้ากระบะเล็กๆบ้างไหม ในใจตอนนั้นไม่ได้สนใจบอกรุ่นอะไรเท่าไหร่ เพื่อนก็บอกกลับมาว่ามี แล้วถามว่ากลับมาว่า เมิงลืมเฟอรารี่สีฟ้าแล้วหรอวะ ผมเอ๊ะใจอย่างรุนแรง คันไหนว่ะ ขอดูรูปหน่อย เพื่อนบอกไปดูได้ในFacebook พอเห็นเท่านั้นแหละครับ
    ใจพองโตมากกก ก็เลยถามไปว่า ขายหรือเปล่า เค้าก็คุยกับที่บ้าน ที่บ้านเค้าไม่อยากขายเพราะมีประวัติตั้งแต่รุ่นพ่อ รถคันแรกของครอบครัวแต่เห็นว่าเป็นเพื่อนกัน จึงตกลงว่าขาย
    แต่กว่ารถคันนี้จะมาอยู่ในมือผม เจ้าของจะยกให้ญาติไปหลายคราหลายครั้ง ทุกครั้งที่ที่จะยกรถคันนี้ให้ญาติ เจ้าของรถมักจะซื้อหวย เลขป้ายทะเบียนทุกครั้ง และจะถูกทุกครั้ง
    และก่อนจะมาเป็นของผม ก็จะต้องผ่านการทดสอบการซื้อเบอร์มา ถึงสองครั้ง แต่ไม่ถูกซักครั้ง คันนี้เลยตกมาเป็นของผม

และนี้ก็รถของผม ผมขอตัวออกไปธุระก่อนนะครับ เด่วคืนนี้จะมาขอคำชี้แนะนำด้วยนะครับ

รูป รูป  

2. The Following 3 Users Say Thank You to 3enTen For This Useful Post:

capella_man (13-01-2014), sippapas (20-12-2013), yuhoo02 (20-12-2013)

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,228

ยินดีต้อนรับครับพี่ เบน ผมน้องดาฝากตัวด้วยนะครับ แปดแรงของพี่ถูกแปลงหน้ามา แต่ทรงก็ยังสวยอยู่ครับน่าจะแปลงกลับไม่ยาก ^^ สู้ๆครับ

ปล. ทะเบียนเลขอะไรนะครับ จะไปแแทงหวยมั่ง อิอิ

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

ยินดีด้วยครับพี่ชาย สหายบ้านมาสด้า เป็นกำลังใจให้ปั้น 8 แรง ให้สำเร็จครับ ...^_^...
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ให้กำลังใจครับ คุณเบน.....

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ๆทุกคน ยินดีที่รู้จักพี่ดาและพี่ๆชาวมาสด้าทุกคนด้วยน่ะครั บ เรียกผมน้องก็ได้ครับเพิ่งจะ 25 หมาดๆเองครับ

ขอบคุณ
    0

ผมรบกวนสอบถามเกี่ยวกับกันชนหน้ามาสด้า 8 แรงที่นิยมใส่ๆกัน ใส่กันชนของอะไรกันอ่ะครับ

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    1,228

ขอผมใส่กันชนหน้ามาสด้า800 ครับ ^^

ของพี่เบนก็ของมาสด้า800นะถ้าผมดูไม่ผิด แต่เค้าเจาะใส่ไฟเลี้ยว

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

ยินดีต้อนรับครับผม..25นี่ก็รุ่นๆเดียวกับผมเลยครับ

10. The Following 3 Users Say Thank You to tummax For This Useful Post:

basaranza (13-01-2014), capella_man (13-01-2014), ปู่นะครัช (13-01-2014)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yuhoo02 อ่านข้อความ
    ขอผมใส่กันชนหน้ามาสด้า800 ครับ ^^

ของพี่เบนก็ของมาสด้า800นะถ้าผมดูไม่ผิด แต่เค้าเจาะใส่ไฟเลี้ยว
    ขอบคุณครับพี่ดา สงสัยต้องเจาะไฟเลี้ยวใหม่ซะแล้วว

ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ความคืบหน้ารถยังไม่ถึงไหนเลยครับ ผมมัวติดต่อทะเบียนให้เป็นชื่อผม เพราะชื่อในทะเบียนรถเค้าเสียชีวิตไปนานมากแล้ว ลูกหลานก็ตามหาไม่ได้ สอบถามใครหลายๆคนเค้าบอกจะคุ้มไหมถ้าจะย้ายชื่อ เพราะต้องใช้ตังหลายหมื่นทีเดียว เศร้าเลยครับ แต่มันยังพอมีวิธีผมจะลองดู ได้เรื่องยังไงผมจะมาเล่าให้เป็นวิทยาทานนะครับ ^^

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

สู้ๆ ครับ เบนโตะ ผมพี่ติ่งครับ แก่กว่าน้องเบนโตะ นิดเดียวเอง 555 รถทรงยังสวยอยู่ จัดการเรื่องทะเบียนให้เสร็จก่อนแล้วค่อยลงมือซ่อม
    ตีหน้ากลับเป็นไฟกลม อุดไฟเลี้ยวในกันชน แค่นี้ก็ได้กลิ่นไอ m800 แล้วครับ คุณแตงกวา ของพี่ก็ตีหน้ากลับมาเหมือนกัน เอาใจช่วยครับ
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

ทำทะเบียนก่อนดีที่สุดครับ...สำคัญที่สุดครับ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

ยินดีด้วยคับพี่ ^^

รับ"ซื้อ"ขาย" รถ 10ล้อ 6ล้อ รถไถฟอร์ด แบ็คโฮ ที่ดิน รับจัดไฟแนนซ์ ทั้วประเทศ..T.081-9417287..

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : sk9991 สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (13-01-2014)

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับพี่ ผมน้องเปิ้ลครับพี่ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

18. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : capella_man สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (13-01-2014)

ยินดีด้วยครับพี่...ผม ปู่ ปากน้ำโพ ชอบครับพี่ คน รถ มีเรื่องราว ค่อยๆทำครับ

20. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ปู่นะครัช สำหรับกระทู้นี้ :

capella_man (14-01-2014)

Bookmarks