รบกวนผู้รู้ครับอาการนี้ใช่สูบติดมั้ย

ชื่อกระทู้: รบกวนผู้รู้ครับอาการนี้ใช่สูบติดมั้ย

มาตรฐาน รบกวนผู้รู้ครับอาการนี้ใช่สูบติดมั้ย

พึ่งเล่นครับพอดีได้64มาคันนึงขับมาซักระยะแล้วปกติว ิ่งในเมืองมีปู้ดป้าดบ้างบางครั้งก้อไม่มีปัญหาอะไร มีอยู่วันลองวิ่งไกลดูไปกลับก้อน่าจะไม่เกิน170กิโล ขาไปเติมน้ำมันไปอีกประมาน100บาทก้อได้ประมาน2ลิตรคร ึ่งกว่าๆก้อเต็มถังเติมออโตลูปด้วยถ้วยตวงตามปริมาณท ี่เคยเติมปกติ ขาไปก้อมีแช่บ้างปล่อยบ้างประมาน70-80 เรื่อยๆก้อไม่มีปัญหาอะไรตอนขากลับขับมาสักพักมีอากา รวูบๆเหมือนน้ำมันไม่ลงแต่ก้อยังเร่งขึ้นแล้ววิ่งต่อ ได้ ไปอีกไม่เกินกิโรถก้อวูบดับไปก้อคิดว่าเครื่องร้อนจะ เกี่ยวรึป่าวก้อจอดทิ้งไว้สักพักสตาร์ทติดแต่พอเร่งก ้อวูบดับอีกทีนี้ยาวเลยไม่ติดต้องยกกลับบ้าน พอมาถึงบ้านก้อลองเปิดเนตเชคเองตามอาการที่เซริทเจอใ นเนตคิดว่านมหนูอาจจะสกปรกเลยถอดออกมาทำความสะอาดโอเ คสตาร์ทติดลองวิ่งดูก้อใช้ได้ พอลองวิ่งทางไกลสัก5-6โลลองดูก้อเปนอีกถามช่างซ่อมทั่วไปแต่เคยซ่อมรถโบรา นเค้าบอกว่าอาจจะเป็นหัวเทียนด้วยก้อได้เลยซื้อไปเปล ี่ยนก้อซื้อจากร้านทั่วไปนั่นแหละแล้วก้อเอามาเปลี่ย นก้อสตาร์ทติดทีนี้เลยเอามาลองแถวๆบ้านแต่ทีนี้ซัดเล ยนะลองอยู่หลายรอบเลยซัดทุกรอบคืออยากรู้ว่าเปนที่น้ ำมันไม่ลงหรือที่หัวเทียนแน่โอเคไม่วูบไม่ดับจอดรถฟร ีเครื่องได้ สักพักดับเครื่องพอจะเอารถเข้าบ้านอีกทีอ้าวทำไมคันส ตาร์ทกระทืบแล้วมันวืดไปว่ะ เอาแล้วสิเปนไรอีกเนี่ยอาการมันประมาณว่ากำคลัทสตาทร ถครับวูบลงไปเลยเกียร์แข็งไปเลยบิดเข้าเกียร์ไม่ได้เ ลยแต่รถเข็นได้นะพอลองหมุนจานไฟไปมาทีนี้คันสตาร์ทจา กที่เหยีบวูบกลายเปนเหยียบไม่ลงแล้ว เลยขอสอบถามผู้รู้เป็นข้อๆดังนี้ครับ
    - แบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ
    - แหวนหักรึป่าว
    - หรือว่าลูกติด แต่รถเข็นได้นะ
    - เกียร์เกี่ยวมั้ย
    - ค่าซ่อมน่าจะประมานเท่าไหร่
    ##สาเหตุที่เกิดเพราะเติมออโตลูปน้อยไปรึป่าวเพราะใน กระทู้หลายกระทู้บอกว่าควรเติมเพิ่มขึ้นอีกเท่าตัวหา กต้องเดินทางไกลกว่าปกติ##
    ขอรบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะด้วยนะครับ ขออภัยยาวไปนิดนึงคืออยากอธิบายให้ละเอียดเพื่อจะได้ วิเคราะห์อาการถูกครับ ขอบคุณล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ครับ

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าลูกสูบไม่ติดหรอก แต่ที่สตาร์ทแล้ววูบคือเฟืองสตาร์ทรูดครับ
    สำหรับอาการวูบขณะขี่น่าจะมาจากระบบไฟมีปัญหา
    ส่วนค่าซ่อมนี่บอกไม่ได้จริงๆเพราะถ้าจะซ่อมแบบจบๆต้ องรื้อเครืีองดู คุณอาจจะตะลึงกับสภาพภายในก็ได้ อันนี้ผมเจอมากับตัวอาการคล้ายๆกัน

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

ขอทำความเข้าใจ(ตามที่ผมเข้าใจนะครับ)ก่อนครับ
    .
    1. ได้รถมานานแล้ว เป็นรถ 64 ปรกติขับในเมือง...ไม่เคยมีปัญหาอะไรมาก่อนเลย
    2. เพิ่งได้ลองขับนอกเมืองระยะทาง ร้อยกว่ากิโลเมตร...ปรากฏว่ามีปัญหา
    3. ปัญหาที่เจออย่างแรกคือ...ขับๆไปแล้ววอด แต่ไม่ดับ
    4. ปัญหาอย่างที่สองคือ...เครื่องดับสตาร์ทไม่ติด จึงยกใส่รถกลับบ้าน
    5. ปัญหาอย่างที่สามคือ...คันสตาร์ทวืด หลังจากเปลี่ยนหัวเทียนและล้างคาร์บู ตอนลองเครื่อง
    6. ปัญหาอย่างที่สี่คือ...คันสตาร์ทแข็ง กดไม่ลง หลังจากหมุนจานไฟ(พัดลม)
    .
    ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ
    ถ้าทั้งหมดถูกต้อง รบกวนช่วยทำตามที่แนะนำครับ แล้วเรามาดูกันทีละข้อว่าอะไรเสียครับ
    .
    1. ถอดหัวเทียนออกครับ
    2. ลองสตาร์ทเปล่าๆดูครับ ว่าได้หรือไม่ครับ(ผมว่าน่าจะได้)
    3. ลองเช็คดูครับว่า เกียร์มันอยู่ที่เกียร์ว่างจริงรึเปล่าครับ(ผมเคยเจอ ครับ เกียร์เกือบว่าง...สตาร์ทติดบิดได้ทุกอย่าง แต่ไม่ว่าง)
    ต่อมา
    4. ส่องดูที่หน้าทองขาวครับ มีรอยไหม้ดำๆไหมครับ
    ถ้ามี...แสดงว่า คอนเดนเซอร์พังครับ...ต้องถอดจานไฟออกเพื่อเปลี่ยนคอ นเดนเซอร์ราคา คร่าวๆ ไม่เกิน 200 บาทครับ
    5. หน้าทองขาวหมดหรือไม่...บางที หน้าทองขาวอาจไม่เสมอกันครับ ขัดได้ขัด เปลี่ยนได้เปลี่ยนครับ ไม่เกิน 300 บาทครับ
    .
    ผมคาดการณ์ประมาณนี้ครับ
    1. ขับแรงๆยาวๆ อยู่ดีๆแล้ววอด อาจเป็นน้ำมันไม่ลง...เพราะขี้เหล็กในถังไปอุดตันคาร ์บูก็เป็นได้ครับ หรือคอนเดนเซอร์เสียก็ได้ครับ
    2. คันสตาร์ทวืด จังหวะการ จับและปล่อย ของถ้วยครัชอาจผิดเพี้ยน เช่น เฟืองถ้วยครัชอาจจับกับถ้วยครัช(ไม่ฟรี)ก็เป็นได้ครั บ หรือเกียร์อาจยังไม่ลงล๊อคดีครับ
    3. พอหมุนจานไฟ(พัดลม)แล้วคันสตาร์ทแข็ง กรณีแย่สุดๆ ก็ ลิ่มจานไฟขาดครับ(ไม่น่าใช่)...แต่ผมคิดว่าเกียร์ไม่ เข้าล๊อคครับ

ผิดพลาดก็ขออภัยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespalia : 25-10-2013 เมื่อ 00:10

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

กรณีอยากรื้อเครื่องเองครับ
    ผมหมดไปราวๆพันปลายๆครับ

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...6#.UmlPy_lHKSo

Bookmarks