ใครมีแนวของชำ ของโชว์ห่วย เอามาแบ่งปันกันหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ใครมีแนวของชำ ของโชว์ห่วย เอามาแบ่งปันกันหน่อยครับ

roadkao2010's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใครมีแนวของชำ ของโชว์ห่วย เอามาแบ่งปันกันหน่อยครับ

ใครมีแนวของชำ ของโชว์ห่วย เอามาแบ่งปันกันหน่อยครับ

เพื่อเป็นการแบ่งปันความรู้และความสุข ให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆได้ชมกันครับ
    ไม่ว่าจะเป็น ผงซักฟอก สบู่ แป้ง ยาสีฟัน แชมพู ฯลฯ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย roadkao2010 : 30-09-2012 เมื่อ 14:38

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : roadkao2010 สำหรับกระทู้นี้ :

rocksun (28-12-2012)

ไม่ลืมเลย's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ..

ขอนิดนึ่งนะแบงค์

รูป รูป      

ไม่ลืมเลย's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    1

ยังอยู่ในลังอยู่เลยครับแบงค์ รอบ้านใหม่เสร็จก่อนเด้อ อิอิ

ผงซักฟอกแบบซองเท่าที่นับจากที่เคยเห็นของพี่ๆใน web และที่เก็บไว้เองคิดว่ามีไม่น่าจะต่ำกว่า 30 แบบ
    เอามาแจมอีกแบบที่ไม่ค่อยได้เห็นนะคะ

รูป รูป  
    มุกดารัตน์ บุญทวีบรรจง
    โทร 0892038666
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาบางขุนนนท์
    เลขที่บัญชี 753-2-29406-6
    จองสินค้า รบกวนโอนเงินภายใน 3 วัน มิฉะนั้นถือว่าสละสิทธิ์
    ไม่รับจองหน้าบอร์ด นอกจากโทรคุยกันก่อน

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บักสีดา อ่านข้อความ
    ผงซักฟอกแบบซองเท่าที่นับจากที่เคยเห็นของพี่ๆใน web และที่เก็บไว้เองคิดว่ามีไม่น่าจะต่ำกว่า 30 แบบ
    เอามาแจมอีกแบบที่ไม่ค่อยได้เห็นนะคะ
    ของดีจาก ร้านบันนังสตาพานิช มาแล้วหรอครับ
    ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยนะครับ

เอา ดารา ยั่วกิเลส อีกแล้ว

มีอะไรก็เอามาโชว์กันๆได้เลยครับ
    แปลกก็ได้ ไม่แปลกก็ได้ครับ ได้หมดครับ ( ไดโว่ผมอ่ะครับ รอมา 3 ปีแล้วนะครับ 55 )

ขอบคุณ
    0

ช้างเผือกขอบเหลือง
    แบบซองและแบบกล่อง

ขอบคุณ
    0

ผงซักฟอก เอราวัณ แบบซอง (มีซองเดียว ของพี่)

ขอบคุณ
    0

ผงซักฟอก แฟ๊บ หรือ แฟ๊บไม้ตี

เอราวัณสวยมาก เพิ่งเคยเห็น
    แฟ๊บ ไม้ตรี แบบซองพี่มีอีกแบบ ค่ำๆลงให้ดู
    จองสินค้า รบกวนโอนเงินภายใน 3 วัน มิฉะนั้นถือว่าสละสิทธิ์
    ไม่รับจองหน้าบอร์ด นอกจากโทรคุยกันก่อน

มาแล้ว แฟ๊บไม้ตรีอีกแบบ สโลแกน ดูดคราบสกปรก คงออกมาแข่งกับไดร์โว่ที่ เขมือบคราบสกปรก

รูป รูป    

กำลังทำ facebook ที่ร้าน เข้าไปชมกันได้นะค้นหาคำว่า เก่ากาญจน์ ลูกบ้านใต้
    ว่างๆจะเอาของชำแนวอื่นมาลงบ้าง

ขอบคุณ
    0

แฟ๊บ สวยมากครับ

นี่แหละครับ เป็นจุดประสงค์ทึ่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ เพราะผงซักฟอก ยาสีฟัน สบู่ ฯลฯ มีหลายยี่ห้อ มีหลายแบบ
    บางครั้ง หลายท่านไม่ค่อยได้เห็น ยี่ห้อบางยี่ห้อ ทั้งเก่ามาก ทั้งเก่าน้อย
    ผมหวังว่า กระทู้ที่ผมตั้งขึ้นมานี้ จะเป็นประโยชน์ แด่ผู้ที่เข้ามาชม ไม่มากก็น้อยครับ
    ขอขอบคุณ พี่ๆ ที่นำความรู้มาให้

""Classic Neverdie"" ball_ball's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

ซื้อขายตรงไป ตรงมา ไม่มีหมกเม็ด นี่แหละกฏของการขาย

ก่อนซื้อสินค้า ควรดูให้ละเอียด สอบถามให้ละเอียด ก่อนที่จะมีปัญหาตามมาที่หลังนะครับ

ปัญหาทุกอย่างมีไว้แก้ไขไม่ได้มีไว้หนี

สินค้าไม่รับคืน นอกจากแตกหัก จากการขนส่ง และส่งของผิดนะครับ ควรพิจารณาดูจากรูป
    เมื่อมีตัวเมียที่ไหนก็จะมีตัวผู้ที่นั่น
    หญิงเท่านั้นที่ทำให้เราอยู่รอด

วงศกร จันทร์สุหร่าย 087-339-9017 บอล

เลขบัญชี 2452027770 ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ (กทม.)
    งดต่อรองหน้าเวปบอร์ดนะครับ ขอบคุณครับตรงไปตรงมาครับ
    http://www.facebook.com/update_security_info.php?wizard=1#!/
    หรือ Search คำว่า FIXED GERA ครับ จะขึ้นมาเลย

...รถมีไว้ขี่ ไม่ได้มีไว้จอด... ผู้หญิงมีไว้ ตับ ตับ ไม่ได้มีไว้บ่น...

ส่งของที่ 1132 อ.บางนา ข.บางนา กทม.10260

ขอบคุณ
    0

ความรู้นิดหน่อย เอามาฝากครับ

หากจะพูดถึงเรื่องราวของการซักผ้าของชาวสยามก่อนที่จ ะมีผงซักฟอกใช้แล้ว
    หลายๆคนคงเคยสงสัยเหมือนกันว่า ในสมัยก่อน
    ที่วิถีชีวิตของคนไทยเกี่ยวข้องกับการใช้แรงงาน และคลุกคลีอยู่กับดินกับป่านั้น
    เสื้อผ้าอาภรณ์ที่ใส่แต่ละวันก็คงจะสกปรกเอาเรื่อง
    แล้วชาวสยามในสมัยก่อนนั้นเค้าขจัดคราบสกปรกบนเสื้อผ ้าได้ยังไงกัน

วันนี้มีคำตอบสำหรับข้อสงสัยนี้มาเล่าให้ฟังค่ะ

หากเปรียบเทียบระหว่างสมัยก่อนกับสมัยนี้แล้ว
    การซักผ้าในสมัยก่อนนั้นลำบากกว่าสมัยนี้อย่างเทียบก ันไม่ได้เลยทีเดียว
    หญิงชาวสยามสมัยก่อนจะมีอุปกรณ์การซักผ้าอย่างหนึ่งท ี่เราไม่เห็นกันแล้วสมัยนี้
    นั่นก็คือไม้ทุบผ้า.. ที่เอาไว้ทุบคราบเหงื่อไคลบนเสื้อผ้าออก
    ซึ่งการทุบให้คราบออกได้นั้น ก็จะต้องใช้แรงเยอะเลยค่ะ
    กว่าจะซักเสร็จเนี่ย.. เรียกว่ากล้ามขึ้นกันเลย

แต่หากเป็นคราบสกปรกที่ติดแน่นหน่อย หญิงสยามจะใช้น้ำด่างจากขี้เถ้าไม้แสม
    (หรือก็คือน้ำที่ได้จากการนำขี้เถ้าไม้แสมมาต้ม แล้วทิ้งค้างคืนไว้ให้ขี้เถ้าตกตะกอน)
    มาใช้เป็นน้ำแช่ผ้าเพื่อสลายคราบสกปรกก่อนนำไปทุบหรื อขยี้ หลังจากทุบหรือขยี้เสร็จแล้ว
    ก็อาจจะมีการนำไปต้มในลังถึง(ซึ้ง) เพื่อขจัดคราบเหงื่อไคลก่อน แล้วจึงนำมาล้างตากได้
    และนอกจากนี้ก็ยังสามารถใช้หอมหัวใหญ่ฝานแล้วทาลงบนค ราบก่อนซักได้อีกด้วยนะคะ
    ซึ่งมีคุณสมบัติขจัดคราบสกปรกได้ดี โดยเฉพาะผ้าเนื้อหนาอย่างผ้าไหมค่ะ

คนไทยใช้วิธีเหล่านี้ในการซักผ้ามานมนาน จนกระทั่งเมื่อประมาณ พ.ศ. 2470
    ได้มีการนำสบู่เข้ามาใช้ในสยามเป็นครั้งแรก ตอนนั้นเป็นที่ฮือฮาเลยทีเดียวค่ะ
    เพราะพอสบู่เข้ามาในสยามตอนนั้น ก็ได้เปลี่ยนแปลงวิถีชีวิตของคนไทยไปหลายๆอย่าง
    ซึ่งง่ายขึ้นกว่าเดิมมาก

จากการใช้ไม้ทุบผ้าซักผ้า.. ชาวสยามก็เริ่มใช้สบู่ซักผ้าแทน
    จากการใช้มะขามเปียกอาบน้ำ.. ชาวสยามก็เริ่มใช้สบู่อาบน้ำแทน
    จากการใช้มะนาวล้างจาน.. ชาวสยามก็เริ่มใช้สบู่ล้างจานแทน
    สบู่สมัยนั้นเรียกว่าเป็นสบู่เอนกประสงค์เลยทีเดียวค ่ะ
    ก้อนเดียวใช้ชำระล้างคราบสกปรกได้ทุกอย่าง แล้วสบู่สมัยนั้น ก้อนเท่าบ้านเลยนะเออ
    อย่างสบู่ซันไลต์ ก้อนเบ้อเร่อแบบนี้

(นอกจากนี้ยังมีสบู่ตราธง สบู่ตราเป็ด ที่เป็นที่นิยมมากในขณะนั้น เพราะราคาถูกกว่า)

และหลังจากที่ชาวสยามใช้สบู่เอนกประสงค์กันได้ไม่นาน
    ก็มีสุดยอดการคิดค้นสิ่งมหัศจรรย์ (สำหรับชาวสยามเวลานั้น)
    นั่นก็คือผงซักฟอก ซึ่งมีการผลิตใช้ในสยามเมื่อปี พ.ศ. 2475
    โดยยี่ห้อแรกที่มีขายคือ "พรรณอร" (ซื้อได้ที่รถขายยาเท่านั้น)
    ซึ่งเป็นผงซักฟองที่ต้องละลายในน้ำเดือด ก่อนนำผ้าแช่ลงไปในนั้นแล้วบิดตาก
    แต่ด้วยความที่มีกลิ่นสารเคมีค่อนข้างฉุน จึงไม่เป็นที่นิยมมากนัก
    แต่หลังจากนั้นไม่นาน ชาวสยามก็ได้รู้จักกับผงมหัศจรรย์ชนิดใหม่
    ที่มีกลิ่นหอม และมีวิธีการซักที่ง่าย เพียงละลายกับน้ำแล้วนำผ้าลงขยี้
    และแน่นอน.. ผงมหัศจรรย์ชนิดใหม่ที่ว่ามันจะเป็นอะไรไปไม่ได้ นอกจาก..

(แฟ้บ เป็นผงซักฟอกที่เป็นที่นิยมยี่ห้อแรก สมัยนั้นขายดีเป็นเทน้ำเทท่า
    และถูกนำชื่อยี่ห้อมาใช้เรียกแทนผงซักฟอกทุกยี่ห้อไป ช่วงหนึ่งเลยทีเดียว)

และจากนั้นก็มี..

ก่อนที่ผงซักฟอกและผลิตภัณฑ์ซักผ้าชนิดต่างๆจะถูกพัฒ นาและมีให้เลือกใช้กันเกลื่อนมาจนถึงทุกวันนี้

อ้างอิงจาก
    http://nongza.exteen.com/20100125/entry/page/2

เก็บสะสมมาหลายอย่าง หลายปี บทสรุปของตัวเองคือ เก็บสะสมของชำสนุกที่สุด
    ยืมรูปมาจาก web cokethai เห็นแล้วใจสั่น

รูป รูป  

Bookmarks