เรียนถามพี่ๆหรือท่านผู้รู้เรื่องขั้นตอนการขอตอกเลข เครื่อง โครงรถจากข่นส่งจตุจักร

ชื่อกระทู้: เรียนถามพี่ๆหรือท่านผู้รู้เรื่องขั้นตอนการขอตอกเลข เครื่อง โครงรถจากข่นส่งจตุจักร

มาตรฐาน เรียนถามพี่ๆหรือท่านผู้รู้เรื่องขั้นตอนการขอตอกเลข เครื่อง โครงรถจากข่นส่งจตุจักร

พอดีผมอ่านเจอกระทู้ขายรถคันหนึ่งในเว็บเรา เจ้าของกระทู้แจ้งว่าได้ส่งรถไปตอกเลขเครื่องเลขโครง ใหม่ที่ขนส่งใหญ่ จตุจักร(ขนส่งที่เฮี๊ยบที่สุดในไทยเรื่องความถูกต้อง )
    ขอเรียนถามพี่ๆและเพื่อนๆว่ามันมีจริงๆหรือครับ ที่ขนส่งจะรับดำเนินการตอกเลขโครงเลขเครื่องให้เราอย่าง ถูกต้องตามระเบียบของทางราชการ ในกรณีที่หาเลขตัวถังไม่เจอ เก่าชำรุดและอ่านได้ไม่ชัดเจน (เช่นชำรุดเพราะการปะผุใหม่) หากเรามีเอกสารชี้แจงแสดงถึงที่มาที่ไปของเราอย่างถู กต้อง
    และหากมีจริงๆ ไม่ทราบว่ามันมีขั้นตอนขอยื่นเรื่องการดำเนินการยังไงครับ
    ปล.ตอนแรกว่าจะหลังไมค์ถามเจ้าของรถ แต่ส่งข้อความไม่ได้และคิดว่าลองตั้งกระทู้ดูเผื่อมี คนทราบขั้นตอนที่ถูกต้องผ่านมาเห็น จะได้เป็นวิทยาทานให้เพื่อนๆคนอื่นๆด้วยครับ

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอยุติ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sumitr : 07-07-2012 เมื่อ 16:23
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

ขอบคุุณพี่มากครับที่ให้ความรู้ ดันซื้อมาแล้วอิอิ ใจร้อนไปนิด มีรอยตอกมาใหม่ครับ เห็นว่าขนส่งต่างจังหวัดตอกให้ แต่ในเล่มไม่ได้บันทึกไว้ รถก็สภาพวิ่งยังไม่ได้ ดันแปลงอีกเพียบ ถ้ามาโอนที่ขนส่งกรุงเทพจะรอดไหมครับ

ขอบคุณ
    0

ขอยุติ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sumitr : 07-07-2012 เมื่อ 16:24
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ

Senior Member nikon1's Avatar
    สถานที่
    สองเฒ่า ทบ.คลาสสิค ค่ายจักรพงษ์ ปราจีนบุรี
    ขอบคุณ
    0

กรรม

Junior Member MJ-KING's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จบก็จบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MJ-KING : 07-07-2012 เมื่อ 22:42

ขอบคุณ
    0

ขอยุติ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sumitr : 07-07-2012 เมื่อ 16:25

Junior Member MJ-KING's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อย่าเริ่มอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MJ-KING : 07-07-2012 เมื่อ 22:44

ขอบคุณ
    0

ผ่าน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sumitr : 07-07-2012 เมื่อ 16:25

ขอบคุณ
    0

ถือว่าจบครับ ถือว่าทัศนคติไม่ตรงกัน โดยมารยาท ก็ไม่เคยไปขัดกระทู้ใครไม่ว่าเขาจะมา ตอบอะไร หรือบริการอะไร ในเวฟ แต่คุณมาเริ่มก่อนว่ิาตอบผิด คุณเอาการทำงานของคุณ ซี่งมีผลประโยชน์เอื้ออำนวยต่อกัน จนลืมความเป็นจริงในระบบที่ถูกต้อง ซื้งถ้าทำถูกต้อง เข้าขนส่งที่ใหนก็ได้ในประเทศนี้ ไมจำเป็นต้องไปที่มีพวกอยุ่ ขอยุติแค่นี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sumitr : 07-07-2012 เมื่อ 16:45

ขอบคุณ
    0

-อย่าพูดว่าตามมารยาทถ้ายังไม่วายเหน็บแนมกันอยู่ เพราะนี่คือ"ไร้มารยาท"หากคุณยังตอบ
    ทำนองนี้อีกผมก็จะตอบกลับทุกครั้ง ทางที่ดีคุณหยุดได้แล้ว แล้วจะไม่การตอบโต้ใดๆอีก
    -ที่ผมค้านในกระทู้อันนั้นเพราะเจ้าของรถได้นำรถไปตรว จแล้วไม่ผ่าน เพราะมีความผิดปกติ
    ที่เกิดขึ้นมาจากการตรวจเลขไม่ผ่าน จนเกือบโดนระงับใช้ แต่คุณกลับบอกเขาว่าไม่ต้องกลัว
    ให้เข้าไป ทั้งๆที่รถของเขายังมีปัญหาที่ยังไม้ได้แก้ ผมถึงค้านและให้เขาไปหาสาเหตุและแก้ไข
    ให้ถูกต้อง เพื่อไม่ให้เสี่ยงถูกระงับใช้หากเข้าไปโดยไม่แก้ไขใน การตรวจครั้งต่อไป
    ผมไม่รู้ว่าคุณเข้าใจในปัญหาของเขาจริงๆรึเปล่า ว่าปัญหาของเขาอยู่ขั้นไหน และจะแก้อย่างไร
    -ผมเองไม่ได้แก้ไขปัญหาอย่างผิดกฏหมาย วิธีแก้ไขปัญหาของผมกับคุณก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่
    คือแก้ไขรถที่มีปัญหาให้ปัญหาที่มีในรถคันนั้นๆหมดไป อาศัยประสบการที่มีมากกว่าคนอื่น
    รู้มากกว่าคนอื่นมาหาผลประโยชน์ จากการรับแก้ปัญหาคนอื่นเหมือนกัน(คุณก็ยังรับงานคิด ตังเหมือนผม)
    เพียงแต่ผมปรึกษาปัญหากับเข้าหน้าที่ขนส่งโดยตรงเพื่ อการแก้ไขปัญหาที่ถูกต้องตามที่กฏหมายที่
    ได้กำหนดไว้ เพราะผมเองไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ขนส่ง ที่จะรู้กฏระเบียบของขนส่งทุกประการ และผมก็ไม่
    ได้มีหน้าที่พิจราณาและอนุมัติ ผมถึงต้องปรึกษาเจ้าหน้าที่เพื่อทำให้ถูกต้องตามกฏ รึว่าคุณรู้มากกว่า
    เจ้าพนักงานข่นส่งที่มีอำนาจตามกฏหมาย ลืมไปรึป่าวว่าหน่วยงานของคุณคือศาลปกครองไม่ใช่ขนส่ ง
    กรุณาอย่าพูดทำนองว่าผมทุจริตกับเจ้าหน้าที่ เพราะผมปรึกษาเจ้าหน้าที่เพื่อแก้ไขให้ถูกต้องตามกฏห มาย
    คงรู้นะว่าคุณเสี่ยงในข้อหาอะไรกรุณาอย่าพูดอีก หากคุณว่าผมเล่นพรรคพวกแล้วไอ้ที่คุณเขียนไว้ละว่าไง
    "แต่ถ้าไม่มีที่อยู่ผมก็ต้องไปจ้างเขา หาข้อมูลก่อน ก็ต้องเสียเงินเป็นธรรมดา ขนส่ง หรือเขต
    เราไม่สามารถไปข้นข้อมูลได้เอง เข้าใจนะครับ"
    ก็แสดงว่าคุณเองก็มีพรรคพวกคอยรับงานในหน่วยงานตามที ่คุณบอกมาเหมือนกัน ต่างกันตรงที่ผม
    ไม่ได้คิดเงินลูกค้าในกรณีต้องค้นหาข้อมูล ยกตัวอย่าง ขนส่งเราสามารถตรวสอบรถทะเบียนนั้นๆ
    ว่าถูกแจ้งผิดกฏหมายอะไรไว้บ้างโดยไม่มีค่าธรรมเนียม ใดๆ ตรงนี้ผมถือว่าเอาเปรียบลูกค้าเกินถ้าคิดตัง
    ทุกครั้งผมจะบอกให้ลูกค้าไปค้นประวัติรถเอาเองเลยเพร าะเขาไม่ต้องเสียตังเพียงแต่ต้องเสียเวลาเท่านั้น
    ผมเองถ้าเอกสารตามครบแล้วผมก็ไปเข้าที่ไหนก็ได้เหมือ นกัน พรรคพวกที่ผมมีก็เพื่อไว้ปรึกษาปัญหา
    เพื่อการแก้ไขที่ถูกต้องตามกฏหมายและรวดเร็วแบบ "ไม่ต้องรอวันหยุดแล้วค่อยทำงาน"
    แบบว่าผมไม่เคยข้ามหัวใครเลยมีคนเป็นเพื่อนเยอะ ถ้าเพื่อนเยอะก็รู้ทางแก้ไขปัญหาได้ไว เพราะมีคนมา
    คอยช่วยคิด ไม่ได้คิดเอาเองคนเดียว ผมเคยบอกแล้วหากจะชี้หน้าว่าใครแล้วตัวเองก็ทำจะไปว่ าคนอื่น
    อยู่ทำไมเพราะคุณก็ไม่ได้ต่างอะไรกับเขาเลย ผมว่าก็ยิ่งเหมือนชี้หน้าว่าตัวเอง ไม่คิดบ้างหร๋อ
    มีความเป็รลูกผู้ชายกับเขาบ้าง ทำก็รับว่าทำ กินก็รับว่ากิน และหากทำเช่นคนอื่นก็อย่าไปว่าใคร
    ผมเองก็ไม่ได้ไปยุ่งกับใคร แต่ข้อความอันนั้นอันเดียวที่ผมไม่เห็นด้วย เพราะมันเสี่ยงต่อการโดนระงับใช้
    เจ้าของรถจะซวยเอา ถ้าขอยุติก็กรุณาอย่าตอบกลับในแบบตีหัวเข้าบ้านอีก จบก็คือจบ หยุดก็คือหยุด
    แล้วจะไม่มีการตอบโต้ใดๆทั้งสิ้น หากผิดใจในคำพูดใดก็ขอโทษ ผมลูกผู้ชายพอไม่อายพูดได้
    " ก็แค่ทัศนคติไม่ตรงกัน " จบ

ขอบคุณ
    0

จบเหมือนกัน เข้ามาใหม่ๆ ตอบปัญหาให้น้องที่ เล่นรถใหม่ โดนหลอกขายมาก็แยะ ปัญหาต่างๆอีกมากมาย โดนหลอกขายมาแล้วยังมาโดนคนรับโอนบางคนหลอกอีก ตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็ถามขนส่ง ให้น้องๆ และตัวเองก็เล่นรถโอนรถมาแล้วมากพอดู เจอปัญหามาแยะเหมือนกัน ถือว่าต่างคนก็ต้องการช่วยคนเดือนร้อน แต่วิธีต่างกัน ความคิดเห็นต่างกัน แต่สุดท้ายก็คือช่วยคนเดือนร้อน ล่วงเกินด้วยวาจาใด ผมขอโทษ ลูกผู้ชายเหมือนกัน อย่าลืมมา ถ.แจ้งวัฒนะโทรหาได้เลี้ยงกาแฟ

พี่ๆครับ ผมขอสอบถามหน่อย
    ผมซื้อรถมามีแต่ทะเบียนไม่มีเล่ม/ไม่มีชุดโอน มีคนแนะนำให้เช็กทะเบียนกับทางขนส่ง
    ผมเลยโทรไปสอบถามมา โดนทางขนส่งว่ากลับมา คุณซื้อเรามาได้ยังไงไม่รู้ว่าใครเป็นเจ้าของ
    มันก็จริงของเขาที่เขาว่า แต่มันเป็นรถโบราณอะครับ ผมก็อยากตามหาเล่ม/ตามหาชุดโอนเหมือนกัน
    แต่ไม่มีของมูลเลย ถามคนที่ซื้อมาก่อนผมเขาก็ไม่รู้
    มีวิธีที่สามารถจะตามได้ไหมครับ

ขอบคุณ
    0

แล้วไปบอกเขาว่าไงละเขาถึงว่ามาแบบนั้น เราสามารถถามเจ้าหน้าที่ได้แต่ไม่ทุกเรื่อง ยิ่งถ้าเป็นข้อมูลส่วนตัวของเจ้าของรถยากที่เจ้าหน้า ที่เขาจะบอก
    แต่ถ้าอยากรู้ว่ารถคันนั้นมีเล่มจริงหรือไม่อันนี้ได ้สบาย ขอแนะนำให้บอกกับเจ้าหน้าที่ว่า คุณมีความประสงค์จะซื้อรถเลขทะเบียนนี้ อยากทราบว่ารถคันนี้หมายเลขนี้
    ได้ติดแจ้งอะไรไว้หรือไม่ และ ขาดต่ออายุหรือป่าว เจ้าหน้าที่ก็จะค้นข้อมูลให้ได้ แต่หากจะรู้ลึกกว่านั้น เช่น เจ้าของชื่ออะไร บ้านอยู่ไหน คงไม่ได้นะครับ
    เราเช็คได้แค่คันนี้มีตัวตนอยู่ในฐานข้อมูลของขนส่งห รือไม่เท่านั้น ตามเอกสารมีหลายคนที่รับครับเลือกใช้งานกันได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MJ-KING : 30-08-2012 เมื่อ 17:42

Bookmarks