ครัชแ็ข็งมาก ช่วยหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ครัชแ็ข็งมาก ช่วยหน่อยครับ

Member ton72_'s Avatar
    สถานที่
    CHAING MAI
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ครัชแ็ข็งมาก ช่วยหน่อยครับ

หมู92 เวลาบีบครัชเข้าเกียร์ถอนเกียร์มันแข็งมากเป็นเพราะส าเหตุอะไรครับ
    ผมพึ่งเปลียนแผ่นครัชมาใหม่จะเกี่ยวกันไหมครับ

cbr1000rr and cbr600rr's Avatar
    สถานที่
    บึงกาฬ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ton72_ อ่านข้อความ
    หมู92 เวลาบีบครัชเข้าเกียร์ถอนเกียร์มันแข็งมากเป็นเพราะส าเหตุอะไรครับ
    ผมพึ่งเปลียนแผ่นครัชมาใหม่จะเกี่ยวกันไหมครับ
    ให้หมุนปลอกลูกเบี้ยวครัช ที่อยู่เหนือคันเกียร์นะครับ อย่าลืมคลายน็อตเบอร์ 10 ที่อยู่ด้านข้างด้วย ไม่งั้นหมุนให้ตายก็ไม่ไป แนะนําให้ใช้ไขควงแบนที่มีขนาดใหญ่หมุนนะ ไม่งั้นปลอกลูกเบี้ยวจะเป็นรอย และจะไม่สวยหรือเลาะนั่นเอง ยิ่งหายากอยู่ ที่ด้านหน้าปลอกลูกเบี้ยวตรงฝาเครื่องจะมีขีดบอกตําแ หน่งหมุนอยู่ 3 ขีด ให้หมุนหาดูว่าตําแหน่งไหนบีบครัชแล้วบีบง่าย ไม่จําเป็นต้องตรงขีดก็ได้ จากนั้นก็ล็อกน็อตเบอร์ 10 แบบไม่แน่นมาก จากนั้นติดเครื่อง แล้วลองขี่ดู

ถ้าติดเครื่องแล้วบีบครัชใส่เกียร์แล้วเครื่องดับหรื อรถไหลไปเอง ให้ทําใหม่ตามข้างต้น จนกว่าใส่เกียร์แล้วรถจะไม่ไหลไปเอง ก็เป็นอันใช้ได้ ล็อกน็อตเบอร์ 10 ให้แน่น แต่อย่าแน่นมากนะครับ เดี๋ยวเกลียวเขาควายล็อกปลอกลูกเบี้ยวจะหวาน ใส่นําปลาให้หายหวานไม่ได้นะครับ

ถ้าบีบครัชแล้วยังแข็งอยู่ คราวนี้ต้องรื้อเยอะหน่อยนึง คือต้องถอดฝาเครื่องฝั่งนี้แหละออกมา ใช้เม็ดลูกปืนขนาดลูกปืนคอรถใส่ไปในตัวลูกเบี้ยว 1-2เม็ดแล้วประกอบเหมือนเดิม

ถ้ายังไม่หายอีกแสดงว่าตัวล็อกรังครัชที่อยู่ตรงกลาง ในเครื่องเคลื่อนครับ คือเวลาบีบครับแล้วมันจะทําให้เลื่อนไปทางขวามือ ต้องทําให้มันไม่เคลื่อนถึงจะหาย อันนี้ซ่อมยากหน่อย อยู่ที่ช่างด้วยว่ามือถึงหรือเปล่า

เปลี่ยนแผ่นครัชมาใหม่มีส่วนเกี่ยวนะครับ ใส่แผ่นครัชหรือแผ่นเหล็กเกินหรือเปล่าเอ่ย มันจะดันกันนะพี่

ข้างต้นเป็นวิธีของผมนะ ซึ่งทําแล้วกับรถหลายคัน ได้ผลดีมาแล้ว ท่านใดมีวิธีอื่นก็โปรดชี้แนะด้วยจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cbr1000rr and cbr600rr : 18-08-2011 เมื่อ 00:47

Member ton72_'s Avatar
    สถานที่
    CHAING MAI
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบลองทำามาแล้วครับแต่ผมว่าน่ าจะอยู่ประเด็นที่3สงสัยคงต้อง
    ผ่าตัดอีกรอบแล้วครับ

Bookmarks