ขอความรู้ บูรณะ มาสด้าน้อย

ชื่อกระทู้: ขอความรู้ บูรณะ มาสด้าน้อย

มาตรฐาน ขอความรู้ บูรณะ มาสด้าน้อย

กำลังจะไปนำมาสด้าน้อยมาบูรณะใหม่
    เป็นรุ่นดังรูป รุ่น 1300 มีหลังคาดังรูป (รูปแทน)ยังไม่เห็นตัวรถ

แต่เท่าที่คุยกับญาติ ได้ความว่า
    -ไม่ได้ใช้มาปีกว่า
    -เครื่องไม่ติด แบตใหม่(เปลี่ยนเมื่อปีที่แล้ว)
    -แอร์ไม่เย็น (ขาท่อคอยเย็นตัวหลังหลุด น้ำยาหมด)

เรื่องเครื่องไม่ติด จะเริ่มไล่สาเหตอย่างไรก่อนครับ ? บ้านอยู่ไกลกัน 50 กิโล คงลากกลับมาไม่ไหว

ถามหาแหล่งซื้้ออะไหล่ย่าน นนทบุรีครับ (บ้านผมอยู่แถวศรีธัญญา) มีร้านแนะนำไหมครับ

รูป รูป  

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    กำลังจะไปนำมาสด้าน้อยมาบูรณะใหม่
    เป็นรุ่นดังรูป รุ่น 1300 มีหลังคาดังรูป (รูปแทน)ยังไม่เห็นตัวรถ

แต่เท่าที่คุยกับญาติ ได้ความว่า
    -เครื่องไม่ติด แบตใหม่(เปลี่ยนเมื่อปีที่แล้ว)
    -แอร์ไม่เย็น (ขาท่อคอยเย็นตัวหลังหลุด น้ำยาหมด)

เรื่องเครื่องไม่ติด จะเริ่มไล่สาเหตอย่างไรก่อนครับ ? บ้านอยู่ไกลกัน 50 กิโล คงลากกลับมาไม่ไหว

ถามหาแหล่งซื้้ออะไหล่ย่าน นนทบุรีครับ (บ้านผมอยู่แถวศรีธัญญา) มีร้านแนะนำไหมครับ
    แบตปีที่แล้ว แต่รถไม่ได้สตาร์ทใช้เลยมาปีนึง..มันก็เสื่อมหมดแล้ว ละครับ..ลองหาแบตที่ใช้ได้ติดไปลูกนึง+สายพ่วงแบต... ถอดแบตลูกเก่าออกเอาแบตที่เตรียมไปใส่แทน แล้วสตาร์ทดูครับ เท้าเหยียบคันเร่งให้จมเลยครับ ทำอย่างงี้สักสามสี่ครั้ง ถ้ารถยังดีน่าจะติด... หรือถ้ามีเสียงการทำงานของไดสตาร์ท
    ดัง แต๊กๆๆๆๆๆๆ เครื่องเขย่าๆทำท่าจะติด ก็อุ่นใจได้ ต่อไปค่อยไล่ดูระบบน้ำมัน....แต่ถ้าไม่ก็ต้องลองหาช่ างเครื่องไปช่วยดูอาการปลีกย่อยอีกทีครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ

.........เริ่มจากไล่ระบบไฟเช็คดูว่ามีไฟไหมไฟมารึเป ล่าทั้งที่จานจ่ายและหัวเทียน+คอย...2เช็คน้ำมันว่าม าไหมนำมันเชื้อเพลิงเข้าที่คาร์บูรึเปล่าต้องถอดคาร์ บูล้างไหม...เพราะถ้าไฟมาน้ำมันมีมันก็น่าจะต้องติดอ ่ะครับ...เรื่องอะไหล่ถามท่านเจมส์นนท์ได้เลยครับ... .
    ปล.เมื่อก่อนผมก็อยู่แถวนั้นเช่นกันตอยเด็กๆๆอ่ะครับ อยู่ซ.พิชัยนัน6ครับไกล้ๆๆกับบ้านทรายเจริญปุระครับ. ..ทรายซ.5..เรียน.ป1ที่รร.วัดลานนาบุญครับ...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .........เริ่มจากไล่ระบบไฟเช็คดูว่ามีไฟไหมไฟมารึเป ล่าทั้งที่จานจ่ายและหัวเทียน+คอย...2เช็คน้ำมันว่าม าไหมนำมันเชื้อเพลิงเข้าที่คาร์บูรึเปล่าต้องถอดคาร์ บูล้างไหม...เพราะถ้าไฟมาน้ำมันมีมันก็น่าจะต้องติดอ ่ะครับ...เรื่องอะไหล่ถามท่านเจมส์นนท์ได้เลยครับ... .
    ปล.เมื่อก่อนผมก็อยู่แถวนั้นเช่นกันตอยเด็กๆๆอ่ะครับ อยู่ซ.พิชัยนัน6ครับไกล้ๆๆกับบ้านทรายเจริญปุระครับ. ..ทรายซ.5..เรียน.ป1ที่รร.วัดลานนาบุญครับ...
    อยากจะบอกว่าซ.พิชัยนันบ้านพี่ปุ๊สมัยก่อนผมปั่นจักย านผ่านทุกวันเคยเหงมั้ยพี่เดกหัวเกรียนๆปั่นจักกายาน สีแดงๆ... ถึงว่าหน้าท่านพี่คุ้นๆ
    ส่วนเรื่องอะไหล่นี่แถวนนพอมีอยู่คับทั้งแท้ทั้งเทีย มร้านจะอยู่แถวถนนรัตนาธิเบศหนะคับแต่ถ้าบางชิ้นที่ห ายากๆหรือไม่มีก็ต้องให้ท่านพี่ปุ๊อะไหล่เนรมิตรหละค ับ
    ยังไงลองให้ช่างดูว่าต้องการอะไรบ้างยินดีช่วยเต็มที คับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lamborghini อ่านข้อความ
    อยากจะบอกว่าซ.พิชัยนันบ้านพี่ปุ๊สมัยก่อนผมปั่นจักย านผ่านทุกวันเคยเหงมั้ยพี่เดกหัวเกรียนๆปั่นจักกายาน สีแดงๆ... ถึงว่าหน้าท่านพี่คุ้นๆ
    ส่วนเรื่องอะไหล่นี่แถวนนพอมีอยู่คับทั้งแท้ทั้งเทีย มร้านจะอยู่แถวถนนรัตนาธิเบศหนะคับแต่ถ้าบางชิ้นที่ห ายากๆหรือไม่มีก็ต้องให้ท่านพี่ปุ๊อะไหล่เนรมิตรหละค ับ
    ยังไงลองให้ช่างดูว่าต้องการอะไรบ้างยินดีช่วยเต็มที คับ
    ตอนเจมส์ปะ้นจักรยานผ่านพี่ปุ๊กำลังยืนเล่นหมีอยู่แถ วๆนั้นแหละครับ พี่น้องกันคนกันเองทั้งนั้น มีร้านที่เคยมีคนแนะนำแถวรัตนาธิเบศเหมือนกันทำนามบั ตรหายไปแล้ว หน้าร้านจะเป็นอะไหล่ใหม่หลังร้านเป็นอะไหล่มาสด้าเก ่า!!!!

ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่ๆทุกๆคน ที่เข้ามาให้คำแนะนำกันอย่างอบอุ่น

สำหรับ Familia ปี ๙๐ คันนี้เป็นรถของอา เขาซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง
    ไม่กี่เดือนก็เอาไปเจาะทะลุเป็นเก๋ง ใส่เบาะเพิ่มอีกแถว ติดแอร์หลังเพิ่ม(เหมือนในรูป)
    เขาใช้ไม่กี่ปี ก็ซื้อสามห่วง เจ้านี่เลยกลายเป็นรถสำรอง เอาไว้ขนของ และจอดซะส่วนใหญ่ ล่าสุดจอดไว้เกือบปี

โทรถามอีกที ได้ความว่าที่ไม่ได้ใช้เพราะ ติดเครื่องลำบาก มีปัญหาเรื่องระบบไฟ และน้ำมัน OMG
    รบกวนสอบถามแหล่งซื้อ จานจ่าย CDI (มือสองก็ได้ครับ) พอจะแนะนำแหล่งหาซื้อได้ไหมครับ ผมจะได้เตรียมเอาไปด้วยเลย
    ป.ล.เตรียมทำใจไว้ละครับ ท่าทางอาการจะหนักพอสมควร

รูป รูป  

วันนี้ไปติดเครื่องดู ติดเครื่องได้ แต่รอบเครื่องแรงมากๆ
    ต้องเลี้ยงคลัชก่อนออกตัว
    หาฟิวส์ของไฟเลี้ยวไม่เจอ ไฟเลี้ยวและไฟฉุุกเฉินไม่ติดเลยสักดวง

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ระบบน้ำมัน - ถอดคาบูออกมาล้างทั้งลูกแล้ว นมหนูถอดออกมาทุกตัวแล้ว ลูกลอยตรวจสอบแล้ว ปกติดีทุกอย่าง

ระบบไฟ - เปลี่ยนทองขาว ทำความสะอาดจานจ่าย เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว

แต่ยังมีอาการเบาดับอยู่ งงจัง

ป.ล.รบกวนขอเบอร์ติดต่อ คุณเจมส์ (นนทบุรี) ด้วยครับ

ระบบน้ำมัน - ถอดคาบูออกมาล้างทั้งลูกแล้ว นมหนูถอดออกมาทุกตัวแล้ว ลูกลอยตรวจสอบแล้ว ปกติดีทุกอย่าง

ระบบไฟ - เปลี่ยนทองขาว ทำความสะอาดจานจ่าย เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว

แต่ยังมีอาการเบาดับอยู่ งงจัง

ป.ล.รบกวนขอเบอร์ติดต่อ คุณเจมส์ (นนทบุรี) ด้วยครับ
    087 696 2221 ค้าบบบ ยังไงโทรมาได้ ช่วงเที่ยงๆ หรือ หลัง เที่ยงก็ได้ค้าบบ พอดีทำงานกลางคืนจะตื่นสายหน่อยหนะคับ

ขอบคุณครับ

คนกำลังรีบทำ จะรีบไปต่อภาษี แต่อู่ดันทำกระจกหลังแตก ช้าไปอีก
    นี่บอกว่าจะไปร้านกระจกตัดกระจกใส่ กระจกธรรมดาๆตกหลุมไม่กระเทือนแตกหรือครับ !

ใครพอจะชี้แหล่งกระจกบานหลัง หลังคาไฟเบอร์ Sunny Sport บ้างไหมครับ แบบในรูปน่ะครับ

ชื่อกอล์ฟเหมือนกัน
    มารอชมครับ สู้ต่อไป หนทางยังอีกยาวไกล Mazda Ranger
    ยินดีที่ได้รู้จักครับ..
    กอล์ฟ@ภูเก็ต

ซื้อกระจกหลังจากโรงงาน บานละ ๓,๐๐๐ บาท แพงเหมือนกันนะ เหลือบานสุดท้าย

Member PANASIN's Avatar
    สถานที่
    สพ.คลับ
    ขอบคุณ
    0

ซื้อกระจกหลังจากโรงงาน บานละ ๓,๐๐๐ บาท แพงเหมือนกันนะ เหลือบานสุดท้าย
    ผมพึ่งไปเปลี่ยนมา กระจกหลังคาหลังครับ 1800 ร้านสมหมายการช่าง เบอร์ 089-5323163 อยู่ตรงแม็คโครังสิตครับ
    เมื่อก่อนเขาทำหลังคาใส่ มาสด้า แฟมิเลีย ของบริษัทโค็กครับ จริงแล้วชื่อร้า้นพี่เขาชื่อเดิมว่า พี ศิลป์ชัย ไฟเบอร์ ครับ
    แต่ของผมไปใส่มายกชุดเลย 4300 เพราะอุปกรณ์ผมไม่เลยครับ
    มนุษย์เป็นสัตว์สังคม แต่เมื่อไม่อยากอยู่ในสังคม เบื่อสังคม สัตว์สังคมจะทำยังไง??
    ทิ้งสังคม หนีสังคม ยอมรับสังคม เผชิญหน้ากับสังคม หาสังคมใหม่ ทนกับสังคมเก่า หรือว่ายังไง??
    นั่นดิ สัตว์สังคมจะทำยังไง

จ๊ากกกกกกกกกกกกกก ซื้อไปแล้วอ่ะ
    อยากร้องไห้ พันแปดเองหรอ รอตั้งนาน หาไม่ได้

พอจ่ายกะตังไปแล้ว ก็เจอแหล่งของถูก เวรกรรมจริงๆเลย

มีปัญหาอีกแล้ว พอดีถอดจานจ่ายออกมาตรวจเชค ตั้งไฟอีกรอบ
    พบว่าเจ้าแวคคั่มจานจ่าย ไม่ทำงาน (น่าจะรั่ว)

พอใส่กลับลงไป ปรากฏว่า นกกระจอก แตก

--------------------------------------------------------
    ไปซื้อร้านแรก
    ไปหาซื้อร้านแถวบ้าน เอากลับมาที่บ้านใส่ไม่ได้
    พอเอาไปเปลี่ยน เขาบอกว่า "มาสด้าก็ใช้แต่แบบที่เขาขายนั่นแล ขายไปร้อยกว่าตัวแล้ว ใส่ไม่เป็นมากกว่า"

หึๆ บอกว่าเราใส่ไม่เป็นซะอีก
    --------------------------------------------------------
    ไปร้านที่๒
    เขาก็หยิบแบบร้านแรกมาให้อีก
    ก็ถามเขาว่า มีรุ่นอื่นไหม รุ่นนี้ซื้อจากร้านอื่นมาแล้วใส่ไม่ได้

พร้อมกับเอาเวอร์เนียวัดให้เขาดู เขาก็บอก "เออ มันไม่เท่ากัน เขาก็งง บอกว่ามาสด้าก็มีแต่รุ่นนี้ ต้องเอาจานจ่ายมาเทียบ"

แล้วตกลงจ่านจ่ายของเรามันผิดปกติอ๊ะเปล่าเนี่ย ?

ฝนตกหนักด้วยName:  DSC04368.JPG
Views: 3267
Size:  133.4 KB หมดอารมณ์เลย

Bookmarks