บทความเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถ cosa

ชื่อกระทู้: บทความเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถ cosa

มาตรฐาน บทความเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถ cosa

สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้องช่าว cosa ที่เคารพรักทุกท่าน
    กระทู้นี้พอดีผมมีเวลาว่างเว้นจากการงานเลยขอรวบรวมบ ทความเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถ cosa
    ให้กับทุกท่านที่กำลังมองหารถและสนในเจ้ารถ cosa
    เนื่องด้วย cosa นั้นตอนนี้กำลังได้รับความนิยมในปัจจุบัน และเจ้ารถรุ่นนี้มีรายละเอียดในตัวรถ
    ของมัน ที่น่าสนใจมากมาย โดยที่ทุกท่านอาจทราบหรือไม่ทราบ ผมจึงรวบรวมบทความนี้ขึ้นมา
    บทความที่ทุกท่านกำลังจะอ่านนี้ผมรวบรวมจากประสบการณ ์ตรงที่ผมเคยได้มีโอกาศสัมผัสได้ใช้
    รถ cosa บทความที่ผมเขียนขึ้น โปรดใช้วิจารณญาณ ในการอ่าน เพราะผมไม่ได้รวบรวมมาจาก
    ตำรา หนังสือเล่มใด หากมีข้อใด บกพร่องตกหล่นต้องขออภัยพี่น้องชาวคอซ่ามา ณ. ที่นี่ด้วยครับ

มาเริ่มกันดีกว่า
    ปัจจัยที่ 1 ราคา...
    การเลือกซื้อcosaนั้น อย่าเพียงแต่คำนึงถึงรูปลักษณ์ภายนอกมาก เพราะรถรุ่นนี้มีระบบต่างๆมากมาย
    ให้ท่านต้องคำนึงอีกเยอะ อย่าเห็นแต่เพียงว่าคันนี้ถูก ภายนอก โอเค ก็ซื้อ ครับ ท่านอาจจะต้องมาทำ
    โน้นจับนี่อีก และในการทำคอซ่าน้องพ่อแม่พี่น้องชาว cosa ทุกท่านที่เคยทำจะทราบดีว่าการทำให้รถ
    นั้นมันสมบูรณ์ทุกอย่างค่อนข้างใช้งบประมาณสูง นอกเสียจากตรงนี้คุณเป็นคนโชคดี ได้รถคุณภาพดี
    ราคาถูก อันนั้นก็เป็นเรื่องของวาสนาครับ...

ปัจจัยที่ 2 เบรคแปลงแล้วหรือไม่แปลงอันไหนดีกว่ากันหละ ?
    อันนี้ผมขอพูดด้วยความรู้สึกที่เคยขับทั้ง แปลงเบรค และเบรค เดิม แล้วกันครับ cosa ที่ระบบเบรคเดิม
    จะจับทั้งหลังและหน้าพร้อมกันอาการเบนคแล้วส่ายตูดปั ด นั้นค่อนข้างน้อย ผมเคยมีประสบการณ์เกี่ยว
    กับเบรคเดิมที่นึง ตอนนั้นขับ cosa ไป มีรถอยู่เทริน์ออกมาโดยที่ผมไม่เห็นๆอีกทีกระชั้นชิด มากเหยียบ
    เบรคสุด ผลคือรถไหลไปแบบตรงๆครับไม่ปัด อันนี้คุณต้องลองครับถึงจะรู้และติดใจ แต่...ทั้งนี้ทั้งนั้น
    เบรคเดิมนั้นก็มีข้อให้ดูแลบำรุงรักษามากมาย เช่นน้ำมันเบรค สายต่างๆ รั่วมั้ย ตันมั้ย เพียงแค่ไม่ได้ขับรถ
    cosa ที่รักของท่านเป็นเวลานาน ชุดเบรค อาจพังได้ บางคนขับไป น้ำก็ไม่กล้าลุย กลัวเบรคหาย แต่ตรงนี้
    รถกระผมเอง ฝนตก ลุยกระจายครับ ยกเว้นน้ำท่วมยอมแพ้

ปัจจัยที่ 2.1 แล้วจะดูไงหละเบรคดีไม่ดี ?.
    1. มีน้ำมัน รั้วซึม จาก ปั้มหน้า หลัง กลาง รึไม่
    2. น้ำมันเบรคในกระปุก ขาดจนแห้งเหมือนไม่เคยเติมหรือป่าว
    3. เวลาเบรคแล้วต้องอยู่ไม่ใช่เหมือนมีแต่ลม แบบ...อธิบายไงดี ประมาณว่าต้องเหยียบ 2 จังหวะ
    ถึงจะอยู่ เบรคดีต้อง เหยียบที เดียวแบบหนึบสมูทไปเลย...ประมาณนี้ครับ
    4. สายไฮดรอลิค อยูาในสภาพดีมั้ย
    5. สปอยเลอร์ล่าง ยัง มีรึป่าว ถ้าไม่มี รับประกันครับ ปั้มกลางคุณจะโดนทั้งน้ำผง พังแน่ครับ

ปัจจัย 2.2 แบบนี้แล้วเบรคแปลงไม่ดีหรอ ?
    เบรคแปลงก็มีข้อดีในตัวของมันเองครับเพราะว่าคุณก็จะ หมดกังวนว่าเบรคจะหายมั้ย การบำรุงรักษา
    ก็จะน้อยลงไป แต่สำหรับผม เสน่ห์ cosa นั้นมันอยู่ที่เบรคครับ...

ปัจจัยที่ 3 ระบบไฟ
    ระบบไฟ cosa นั้นน่าสนใจครับและเยอะพอสมควรครับเอาสิ่งที่ควรคำนึ งก่อนนะครับ
    1. ระบบกุญแจ on/off/ล็อคคอ/ไฟปารค์(ฉุกเฉิน)
    2. สตารท์มือ/แตร/ไฟเลี้ยว/ไฟหน้า/ไฟสูง/ดริฟไฟสูง/ไฟเบรค
    3. ก๊อกไฟฟ้า/โช๊คไฟฟ้า
    4. ไฟโชว์หน้าปัทไมล์ เกียร์ว่าง/ไฟเลี้ยว/caution/ไฟสูง/ไฟหน้า/เตือนน้ำมันหมด
    5. วัดรอบความเร็ว ใช้ได้มั้ยสวิงมั้ย/วัดรอบเครื่องขึ้นมั้นสวิงมั้ย
    6. สตารท์มือได้มั้ยมีไดมั้ย
    7. ปั้มออโต้ลูปได้มั้ย
    8. กุญแจดอกเดียวทั้งคันมั้ย

ปัจจัยที่ 4 ระบบเครื่อง
    อันนี้ผมพูดคร่าวๆรวมๆแล้วกัน เพราะเป็นสิ่งพื้นฐานที่ทุกท่านน่าจะทราบกันดีอยู่แล ้วในเบื้องต้น
    1. น้ำมันเครื่องหยดเยิ้มมั้ย
    2. แหวนดังมั้ย
    3. คลัชดังมั้ย
    4. อันนี้ผมว่าสำคัญ หัวไดสตารท์ ต้องไม่ฟรีแน่น ไม่ค๊อกแคร๊ก ชิ่งเดียวติด ไม่งั้นเจอหัวไดสึก
    งานมาอีกครับ
    5. คลัช เกียร์ นิ่ม เข้าง่ายมั้ย
    6. อื่นๆความสมบูรณ์ คาร์บูื สาย คอย ต่างๆ...

ปัจจัยที่ 5 รวมๆ...
    1. อันนี้ก็สำคัญ โช๊คหลัง โอเคมั้ย ลองขับดูถ้าเด้ง เป็นลูกบาสหละก็ไม่ปกติครับ ท่านก็จะต้องเปลี่ยน
    โช๊คหลังครับ ยิ่งกว่านั้นคือ โช๊คหลังของมันใช่กับรุ่นอื่นมะได้ ราคาค่อนข้างสูงจึงอยากให้ดูจุดนี้
    2. แกนบูทโช๊คหน้า ขับแล้วส่ายมั้นสะบัดมั้ย เพราะถ้าบูท โช๊คหน้าเสียก็เสียตังอีกครับ ช่างไม่ชำนาญ
    ตีออกเองก็แตกอีกครับ มันต้องให้โรงกลึง อัดออกให้ ใช้เวลาครับตรงนี้
    3. ดูความผุของพื้นด้านล่างนิดนึงครับ (ภายนอกใช้สักพักทำก็ไม่สาย)

สุดท้ายท้ายสุดครับ
    ผมก็หวังว่าบทความของผมบางท่อนบางตอนอาจจะเป็นประโยช น์กับพ่อแม่พี่น้องชาว cosa และทุกท่าน
    ที่กำลังสนใจ ไม่มากก็น้อย ตัวผมเองเขียนขึ้นมาไม่ได้หวังจุดประสงค์อะไร และไม่ได้หวังให้ทุกคนท้อแท้
    ไม่ได้อวดรู้อวดเก่งอะไร แต่อยากให้มันเป็นไปในทางประโยชน์ครับจะได้มี cosa วิ่งให้เห็นเยอะๆ

ขอบคุณพื้นที่ดีๆ
    cosa club
    thaiscooter
    by hang

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

- เยี่ยม
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดครับ

เพื่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ข้อมูลที่ดี่ในการเลือกซื้อ อิอิ เยียม
    JeSuS___Is___LoVe

โทรมา 0839096080
    แอดมา [email protected]
    แอดมา pin 26913BE3
    เฟดมาhttp://th-th.facebook.com/people/Junior-Junior/1421154519
    โอนมา ธ.ทหารไทย 1132160837
    ส่งมา ศานติ เดชสุภา 31/28 บางขุนนนท์ บางขุนนนท์ บางกอกน้อย กทม. 10700

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

เสน่ห์ของcosaอยู่ที่เบรคนี่เเหละ,,,,,
    รักในหลวง ภาคปฎิบัติ

Member hartigan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เท่มากครับๆ
    นับถือๆ

Senior Member deeroner's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอาไป5กระโหลกครับ....
    TEL :0859932491 เดียครับ
    ID LINE : deeroner
    ธ. กสิกรไทย790 2 310 902 มงคล ขันธ์สันเทียะ

Member anuphong175's Avatar
    สถานที่
    UboN ScooteR CluB/ สยามท่อไอเสีย
    ขอบคุณ
    1

I love cosa

panda_pupa's Avatar
    สถานที่
    หลังกาดโจ้
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมมาก

guusz@@'s Avatar
    สถานที่
    ^CL@ssiC เสรีไท^
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ กำลังศึกษาข้อมูลพอดี...
    ได้รู้เพิ่มขึ้นมาอีก

>>>WhErEwHeRe iS WHeRewhErE<<<

///ไหน..ไหน..ก้อ..ไหน..ไหน\\\

Junior Member nujeed's Avatar
    สถานที่
    อิสระ team
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

ผมก็ขับcosaเหมือนกันกับอยู่เชียงใหม่คับได้ความรู้อ ีกเยอะเลยคับขอบคุรมาก

- cosa lover -
    - ขอบคุณสำหรับบทความดีๆจากประสบการณ์ตรงครับ -
    -ชอบคำนี้จัง " นอกเสียจากตรงนี้คุณเป็นคนโชคดี ได้รถคุณภาพดี
    ราคาถูก อันนั้นก็เป็นเรื่องของวาสนาครับ " -
    - COFFEE VESPA -
    " Facts are stubborn things "

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    - เยี่ยม
    ขอบคุณครับพี่ชาญ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ izamy123 อ่านข้อความ
    สุดยอดครับ
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ takachi อ่านข้อความ
    เพื่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ข้อมูลที่ดี่ในการเลือกซื้อ อิอิ เยียม
    ซักคันแล้วจะติดใจนะจ๊ะ jn

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ วาซาบิ อ่านข้อความ
    like kub
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ redstar อ่านข้อความ
    เสน่ห์ของcosaอยู่ที่เบรคนี่เเหละ,,,,,
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hartigan อ่านข้อความ
    เท่มากครับๆ
    นับถือๆ
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ deeroner อ่านข้อความ
    เอาไป5กระโหลกครับ....
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anuphong175 อ่านข้อความ
    i love cosa
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ panda_pupa อ่านข้อความ
    เยี่ยมมาก
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guusz@@ อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ กำลังศึกษาข้อมูลพอดี...
    ได้รู้เพิ่มขึ้นมาอีก

ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nujeed อ่านข้อความ
    ผมก็ขับcosaเหมือนกันกับอยู่เชียงใหม่คับได้ความรู้อ ีกเยอะเลยคับขอบคุรมาก
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ popcornmelody อ่านข้อความ
    - cosa lover -
    - ขอบคุณสำหรับบทความดีๆจากประสบการณ์ตรงครับ -
    -ชอบคำนี้จัง " นอกเสียจากตรงนี้คุณเป็นคนโชคดี ได้รถคุณภาพดี
    ราคาถูก อันนั้นก็เป็นเรื่องของวาสนาครับ " -
    นิ่มนะครับ คุณโจ้ ss

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Bookmarks