" ไปเที่ยวมาครับ...."

ชื่อกระทู้: " ไปเที่ยวมาครับ...."

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน " ไปเที่ยวมาครับ...."

ขออณุญาติเพิ่มอีก1กระทู้ครับ กระทู้นี้เอาไว้แบ่งภาพถ่ายที่เพื่อนๆได้ไปเที่ยว หรือไปพักผ่อน หรือไปทำเรื่องอะไรต่อมิอะไร ก็เอามาบอกมาเล่ากันได้ครับ ....เมืองไทยแต่ละภาคมีสถานที่ท่องเที่ยวที่สวยงาม และยังมีสถานที่ๆน่าสนใจอีกหลายแห่ง ประทับใจที่ไหนที่ได้ไปก็แบ่งๆภาพถ่ายกันมาดูน๊ะครับ ... ขอบคุณครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ มีโอกาสได้พาครอบครับไปเที่ยวที่ ตะกั่วป่า มาครับ ไปกัน2ครอบครัวครับ ฟังดูแล้วเหมือนเที่ยวแบบคนแก่มั๊ยครับ..อิๆๆ อารมย์แบบสพายเป้ ก็ผ่านมาพอสมควร ตอนนี้เวลามันผ่านไปก็กลายเป็นอารมย์แบบ สพายลูกแทน ....เป้าหมายคือ " ตลาดเก่า" ครับ...
    ...ตลาดเก่า เป็นความเจริญในยุคแรก ของตะกั่วป่าครับ ตลาดได้ถือกำเหนิดมาจากทรัพยากรมีค่าที่สำคัญของที่น ี้คือ "แร่ดีบุก" ครั้งเวลาผ่านไปก็พอมีสิ่งที่หลงเหลืออยู่ข้ามกาลเวล าคือ วัฒนธรรม การใช้ชีวิต ความเป็นอยู่ แต่สิ่งที่เห็นและสัมผัสได้ชัดคือ อาคาร บ้านเรือนครับ .....
    ... ผมชอบที่นี่ครับ ผมชอบบ้านเก่าๆ อาคารเก่าๆ มันเข้ม มันขลัง มันเงียบ มันสงบ แต่ สง่า ....ดี

...ช่วงที่ไปเป็นเทศกาล " กินผัก" พอดีเลยครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่า เหมือนกินเจรึเปล่า แต่ที่นี่เรียกเทศกาลกินผักครับ
    ผู้คนในตลาดเก่า99.99% ของที่นี่แต่ชุดขาวครับเพื่อเข้าร่วมพิธี.....

...เด็กๆในคณะ555 ที่ไปด้วยกันครับ....

รูป รูป    

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ช่วงเช้าก็ไปตระเวณไหว้พระกันครับ... ผมเรียกตามความเข้าใจคือ" ศาลเจ้า" แต่ที่นี่เรียก "อ้าม" หรือ "อ้ำ "ครับ ไปไหว้พระกัน3-4 ที่ครับบรรยากาศมีฝนโปรยปราย มาตลอดเย็นชุ่มฉ่ำดีครับ ......

รูป รูป      

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนบรรยากาศนิดนึงครับ...อันนี้สายตาเจ้ากรรมเหล ือบไปเห็นครับ ของชอบ ก็เลยเก็บภาพมา....
    หน้าตาของตู้เซฟ โบราณๆ ครับ อิๆๆๆ ส่วนภาพล่าง คือ จักรยานของพ่อของเพื่อนผมครับ ถ้าถามแฟนพันธ์แท้ว่ายี่ห้ออะไรเห็นก็คงตอบได้ปุ๊บ! ทราบมั๊ยครับว่าเค้าดูจักรยานเก่า ดูแบบคร่าวๆดูผ่านๆว่ายี้ห้ออะไรเค้าดูตรงไหน คำตอบคือ ดูตรงบ่า ครับ บ่าตะเกียบหน้าครับ.... คันนี้รัดจ์ ครับ อิงแลนด์เด้อ... ผมมาที่นี่ทุกครั้งก็จะเอาเจ้าจักรยานคันนี้แหละครับ ไปปั่นเที่ยวรอบตัวเมืองตลาดเก่า... จอดที่ไหนในตลาดเก่าคนที่นี่จะรู้กันครับ ว่ารถของใคร...ทำไปต้องคุยเรื่องจักรยาน? น้านซิ๊ครับ เดี๋ยวลองดูงานถ่ายภาพของช่างภาพมืออาชีพ กับจักรยานคันนี้ผ่านมุมกล้องของพี่เจมส์ดูน๊ะครับ ว่าจักรยานคันนี้ ถ่ายภาพออกมาแล้วเป็นอย่างไร.... จะมีภาพช่วงท้ายครับ

รูป รูป    

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาที่นี่ผมต้องแวะมากินกาแฟร้านนี้เป็นประจำครับ ขายตลอดทั่งวันครับ (บ้านมุมโค้ง หลังคาสีน้ำตาลครับ)ภายในร้านเจ้าของร้านมีของสะสมเก ่าๆอยู่หลายอย่าง นั่งดูเพลินเลยครับ เสียดายที่ชุดเก้าอี้เช็คโกเพิ่งเปลี่ยไป คงเหลือแต่แผ่นหินอ่อน กลม ไม่ยังงั้นคงต้องนั่งแล้วต้องขอซื้อกลับบ้านแน่เลย 5555....

....ตึกแถวหน้าร้านกาแฟในช่วงเดือนพฤศจิกาจะเป็นย่าน ถนนคนเดินครับ จะมีการซื้อขายสินค้าต่างๆมากมายครับ

รูป รูป  

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

หลังเสร็จจากการไหว้พระและทานอาหารเที่ยง ทุกคนก็แยกย้ายกันไปครับ ต่างคนก็ต่างไปหาของที่ตัวเองชอบ(ไม่รู้ว่าคล้ายกับค ำที่เค้าว่า" ไปที่ชอบ ที่ชอบรึเปล่า5555)
    ส่วนผมออกไปเดินเล่น กินขนม แล้วก็ถ่ายภาพ " สถาปัตยกรรมเก่าแก่" ครับ

" ชิโนโปรตุกีส"

รูป รูป      

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สถาปัตยกรรมแบบ"ชิโนโปรตุกีส" นี้เป็นการผสมผสานระหว่างตะวันออกกับตะวันตก ครับ ชิโน=คนจีน โปรตุกีส=โปรตุเกส และพบสถาปัตยกรรมแบบนี้มากใน จังหวัด ภูเก็ต ตรัง กระบี่ และ พังงา (ตะกั่วป่า) อาคารที่เก่าแก่จะสร้างขึ้นในช่วงรัชการที่5 สร้างขึ้นโดยนักธุรกิจชาวจีนที่เข้ามาทำ "เหมืองแร่ ดีบุก"

รูป รูป      

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ตึกเก่าหลังนี้เข้ากล้องถ่ายรูปมามากมายแล้วครับ อีกทั้งยังเป็นภาพในโปสการด์ของที่นี่ครับ เลยไปทางขวามือประมาณ 100 เมตร จะถึงป้อมกำแพงเมืองเก่าครับ สร้างไว้ในช่วงที่มี กฎษอั่งยี่ ครับ ไม่ได้ถ่ายภาพมาขอโทษด้วยคร๊าบ"ฝนตก"

รูป รูป    

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ในส่วนพื้นที่ของ ตลาดเก่า ไม่กว้างมากครับ เดินเที่ยวกันได้แบบสบายๆ .....
    พลัน!!!สายตาก็ไปเหลือบเห็น ไม่รู้เป็นวัตถุอะไร แปลกๆ แต่ก็น่ารัก อิๆๆ เอ้..ชื่อ อาร์ เอ็น ไร หว่า?
    (กราบขออณุญาตคุณลุงเจ้าของรถด้วยน๊ะครับ)
    ส่วนอีกคันที่เห็นเป็นมาสด้า1000 ครับ รถยังใช้งานในปัจจุบันครับ (ผมมาทุกครั้งจะมาดูทุกครั้งครับ) สมบูรณ์แบบพอสมควรในสายตาผม รถ4ขอ กระจังหน้ามิเนียม กันชนเล็ก กระจกหน้าเอ็ม ฝาครอบล้อติดอยู่3 เกียร์คอ ดีหมดครับเสียอย่างเดียว ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู5555555 ก็ลองจิตนากันเอาเองน๊ะครับ ก็คล้ายที่พี่น้องเราใช้อยู่เนี๊ยแหละครับ เหมือนๆกัน..อ้อ!ลืมบอกไปลุงยังไม่ขายครับ ขี่ไปดูแลสวนคร๊าบกระผม.....

รูป รูป  

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

หลังจากฝากรอยจูบ และรอยจีบบนกระดาษใบน้อย 55555เอิ๊ก! (อะไรก็ตามถ้ามันไม่ได้เป็นของเรา มันก็ต้องไม่เป็นของเรา 555 555)(แต่ถ้าพยายามก็อาจจะเป็นของเรา) ก็ออกเดินทางต่อไปอีกนิดครับ ...
    หาดบางสัก... ช่วงนี้ฟ้าฝนลมแรงคลื่นแรงครับ ไม่มีใครมาเที่ยวทะเลกันครับ แต่ผมอยากมาดูความไม่สวยครับ ทะเลยามที่เธอเพิ่งตื่นนอน ยามที่เธอยังไม่แปรงฟัน ยามที่เธอยังไม่ได้แต่งหน้าทาริมฝีปาก 555555 อยากจะบอกว่า"เห็นแล้วครับ ยามนี้เธอไม่สวยจริงๆ"

รูป รูป    

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ถ้าหากเป็นฤดูท่องเที่ยว ในวันหยุดสัปดาห์หาดที่นี่หาที่จอดรถยากครับ ผู้คนเยาะมากครับ แต่วันนี้...สบาย ไม่ต้องแย่งกันหาที่จอด เพราะมีแต่เรา....

...เกลียวคลื่นที่เต็มไปด้วยทราย....

รูป รูป      

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

หลังจากที่นั้นก็เดินทางย้อนกลับเข้าสู่ตลาดเก่าอีกค รั้งนึงครับ เพื่อรับประทานอาหารกันและบอกลา คุณลุง คุณป้า(พ่อ แม่ ของเพื่อนครับ) ก่อนที่จะออกเดินทางกลับบ้าน...
    ...ในบริเวณงานพิธีจะมีร้านต่างๆมาตั้งเต้นท์ของอาหา รเจ และ ขนมต่างๆมากมากครับ อร่อยๆทั้งนั้นครับ .....
    ขออณุญาติเหล่าสหายและเพื่อนๆขอพักนิดนึงครับ เดี๋ยวมาต่อครับ...

รูป รูป  

พาป้าตองไปด้วยเปล่าครับพี่ตุ๊ก....

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมชอบงานชิโนโปตุกิสครับ ดูมีเสน่ห์และคลาสสิคมากๆ เคยชอบมากถึงขั้นที่ว่าอยากได้เรือนเก่าๆแบบนี้ในบริ เวณบ้านของตัวเองเลยแหละ 5555 ชอบมากครับการท่องเที่ยวของพี่ตุ๊กในคราวนี้

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

งานภาพที่ถ่ายทอดเรื่องราวของตลาดเก่าลงบนโพสการ์ด ครับ...งานของพี่เจมส์ครับ (จำปูน)

รูป รูป      

Bookmarks