K125 สตาร์ทไม่ติด ขอปรึกษาหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: K125 สตาร์ทไม่ติด ขอปรึกษาหน่อยครับ

Junior Member tanaka2233's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Unhappy K125 สตาร์ทไม่ติด ขอปรึกษาหน่อยครับ

K125 สตาร์ทไม่ติด ขอปรึกษาหน่อยครับ
    พอดีขับจากนวลจันทร์ ไปอนุเสาวรีย์ฯ พอขึ้นสะพานข้ามฟอจูน เครื่องดับกลางสะพานเลย
    ประมาณว่าขับมาด้วยความเร็ว 80กม./ชม. แล้วก็ดับเงียบไปซะอย่างนั้นเลย สตาร์ทเท่าไหร่ก็ไม่ติด ตอนนี้ที่ลองเช็ค แบตอ่อน เพราะสตาร์ทมือ เงียบกริบ ไฟหน้าปัดก็หลี่
    ผมต้องเช็คอะไรยังงัยบ้างครับ บ้านผมอยู่นวลจันทร์ ที่ทำงานอยู่อนุเสาวรีย์ พอมีร้านดีๆแนะนำไหมครับ

jp_c92's Avatar
    สถานที่
    ซ่อมตลอดทาง
    ขอบคุณ
    0

ลองชาร์ตแบตให้เต็มแล้วเช็คไฟว่าออกที่หัวเทียนมั๊ย

ถ้าไฟออกที่หัวเทียน ให้ไปเช็คที่คาร์บูต่อ

ลองดูว่าน้ำมันลงรึปล่าว

อีกอย่างลองดูว่ารถมีกำลังอัดเหมือนเดิมมั๊ย

เช็คซีลข้างข้อเหวี่ยงดูว่ารั่วมั๊ย

ถ้าทั้งหมดนี้โอเค มันต้องติดครับ
    ระยะทางที่ผ่านไป ไม่สำคัญเท่ากาลเวลาที่ผ่านมา

Junior Member tanaka2233's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jp_c92 อ่านข้อความ
    ลองชาร์ตแบตให้เต็มแล้วเช็คไฟว่าออกที่หัวเทียนมั๊ย

ถ้าไฟออกที่หัวเทียน ให้ไปเช็คที่คาร์บูต่อ

ลองดูว่าน้ำมันลงรึปล่าว

อีกอย่างลองดูว่ารถมีกำลังอัดเหมือนเดิมมั๊ย

เช็คซีลข้างข้อเหวี่ยงดูว่ารั่วมั๊ย

ถ้าทั้งหมดนี้โอเค มันต้องติดครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ จะลองทำตามดูนะครับ

Member looktavada's Avatar
    สถานที่
    จุดรวมพล
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ขับน่ะ แต่ไม่ค่อยมีปัญหา
    >.<"

phaiboon
    ขอบคุณ
    0

ผมไม่รู้ว่าจุดเริ่มต้นออกรถห่างจากจุดที่ดับไกลหรือ ไม่
    น่าจะลองเช็คคอยล์หัวเทียนดูนะ
    ถ้าถอดหัวเทียนมาเยิ้มฉ่ำๆ ละก้อ ใช่เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย phaiboon : 28-05-2010 เมื่อ 10:31

สถานที่
    จุดรวมพล
    ขอบคุณ
    0

-*-
    ถึงรถจะเก่าแต่ก่จะไปให้ถึงจุดหมายนั้น เพราะ มัน คือ มิตรภาพ

Senior Member bever club k's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

สาเหตุมีหลายประการครับ
    1.แบตเตอรี่ควรใช้ 12v11amp เท่านั้นครับอย่าต่ำกว่านี้ครับ ถ้าแบตหมดเกิดจากไฟไม่ชาร์ตครับต้องดูที่ทุ่นไฟกับคั ทเอาท์ครับ
    2.เกิดจากน้ำมันออโต้ลูปลงที่หัวเทียนมากไปจนหัวเทีย นพังครับ ไปตั้งออโต้ลูปที่ข้างซ้ายของเครื่องผั่งทุ่นไฟให้คว ันออกพอประมาณครับ
    3.ควรซื้อกรองมาใส่ไม่ควรต่อตรงสายน้ำมันเข้าคาร์บูเ พราะเราจะไม่รู้ว่าน้ำมันลงหรือเปล่าครับ

รถคุณไม่น่าจะมีปัญหามากนะครับถ้าเป็นอาการอย่างที่ว ่าน่าจะไฟไม่ชาร์ตครับ ไปที่ร้านไดร์ตให้เขาตั้งคัทเอาท์ให้น่าจะโอเคแล้วนะ ครับ^^
    สอบถามเพิ่มเติม
    คุณชมพู่
    093-5194156
    ฝากเพจด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
    ขายอุปกรณ์ไฮโล ลูกเต๋า เต๋าปั่นไฮโล แผ่นไฮโล เครื่องจับเสียง ไฮโลทุบไม่เจอ เต๋าปั่นสี ลูกสกิด ลูกเต๋างาน
    ทุกอย่าง ทุกประเภท ทุกแบบ มีหมด ราคาโดนใจ ติดต่อ @chokdeehilo 0935194156 ชมพู่

https://www.facebook.com/pg/Chokdeehilo

Line: @Chokdeehilo
    (มี @ ข้างหน้าด้วยนะคะ)
    ติดตามแฟนเพจของทางร้าน
    https://www.facebook.com/Chokdeehilo/

มาเฮงไปด้วยกันกับ "โชคดีไฮโล"

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bever club k อ่านข้อความ
    สาเหตุมีหลายประการครับ
    1.แบตเตอรี่ควรใช้ 12v11amp เท่านั้นครับอย่าต่ำกว่านี้ครับ ถ้าแบตหมดเกิดจากไฟไม่ชาร์ตครับต้องดูที่ทุ่นไฟกับคั ทเอาท์ครับ
    2.เกิดจากน้ำมันออโต้ลูปลงที่หัวเทียนมากไปจนหัวเทีย นพังครับ ไปตั้งออโต้ลูปที่ข้างซ้ายของเครื่องผั่งทุ่นไฟให้คว ันออกพอประมาณครับ
    3.ควรซื้อกรองมาใส่ไม่ควรต่อตรงสายน้ำมันเข้าคาร์บูเ พราะเราจะไม่รู้ว่าน้ำมันลงหรือเปล่าครับ

รถคุณไม่น่าจะมีปัญหามากนะครับถ้าเป็นอาการอย่างที่ว ่าน่าจะไฟไม่ชาร์ตครับ ไปที่ร้านไดร์ตให้เขาตั้งคัทเอาท์ให้น่าจะโอเคแล้วนะ ครับ^^
    พอดีไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไร แต่ใจรักของโบราณ มีปัญหาอย่างนี้แหละครับจะได้รู้เรื่อง ต้องขอบคุณที่มีน้ำใจนะครับ คนสระบุรีเหรอครับ ผมก็คนสระบุรี แต่มาทำงานที่กรุงเทพ รถดันมาเสียแถวดินแดง หาร้านซ่อมไม่ได้เลย สิ้นเดือนเงินเดือนออกจะลองซื้อ แบตมาใส่ดู
    คือตอนนี้ เวลาเติมน้ำมัน ก็จะใส่ออโต้ลูปฝานึงลงไปด้วยน่ะครับ (อันนี้ควรทำรึไม่ครับ) คนขายรถคันนี้ เขาแนะนำมาอย่างนี้

phaiboon
    ขอบคุณ
    0

รถ เค ส่วนใหญ่ปั๊ม2t จะจ่ายมากไป
    และชุดซ่อมปั๊มก้อหายาก
    เขาเลยใช้เติมผสมน้ำมันเบนซิน อัตรา 1:15 - 20
    ดูรถไฟชาร์จหรือไม่
    ลองดูไฟที่ไมล์ สีส้ม
    เมื่อบิดกุญแจ ไฟติด
    พอเร่งเครื่องไฟต้องดับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย phaiboon : 28-05-2010 เมื่อ 10:32

phaiboon
    ขอบคุณ
    0

ทามมายพิมพ์แล้วมันเป็นตัวสี่เหลี่ยมหละ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tanaka2233 อ่านข้อความ
    พอดีไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไร แต่ใจรักของโบราณ มีปัญหาอย่างนี้แหละครับจะได้รู้เรื่อง ต้องขอบคุณที่มีน้ำใจนะครับ คนสระบุรีเหรอครับ ผมก็คนสระบุรี แต่มาทำงานที่กรุงเทพ รถดันมาเสียแถวดินแดง หาร้านซ่อมไม่ได้เลย สิ้นเดือนเงินเดือนออกจะลองซื้อ แบตมาใส่ดู
    คือตอนนี้ เวลาเติมน้ำมัน ก็จะใส่ออโต้ลูปฝานึงลงไปด้วยน่ะครับ (อันนี้ควรทำรึไม่ครับ) คนขายรถคันนี้ เขาแนะนำมาอย่างนี้
    Name:  DSC01137.jpg
Views: 2744
Size:  69.8 KB

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tanaka2233 : 26-05-2010 เมื่อ 16:23

phaiboon
    ขอบคุณ
    0

จาให้ดูอาราย
    ดูทองขาวหางกุดหรือ
    เวลาซื้อแบต ให้ดูขั้วแบตให้เหมือนกันนะ
    ม่ายง้านอาจจะมีปัญหาสายไฟ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย phaiboon : 28-05-2010 เมื่อ 10:33

สถานที่
    จุดรวมพล
    ขอบคุณ
    0

*-*
    ถึงรถจะเก่าแต่ก่จะไปให้ถึงจุดหมายนั้น เพราะ มัน คือ มิตรภาพ

Member monstermash's Avatar
    สถานที่
    ย้อนรอย
    ขอบคุณ
    0

ผมทำงานแถวลาดพร้าว71ครับ ขี่k125จากสายสี่ไปทำงานไปกลับเกือบทุกวัน ว่าแต่นวลจันกะลาดพร้าว71ไกลกันมั้ยเนี่ยถ้าใกล้ๆไว้ นัดเจอพูดคุยกันก้ได้ครับ
    ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ 555+

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ monstermash อ่านข้อความ
    ผมทำงานแถวลาดพร้าว71ครับ ขี่k125จากสายสี่ไปทำงานไปกลับเกือบทุกวัน ว่าแต่นวลจันกะลาดพร้าว71ไกลกันมั้ยเนี่ยถ้าใกล้ๆไว้ นัดเจอพูดคุยกันก้ได้ครับ
    ตอนนี้ต้องซ่อมให้มันขี่ได้ก่อนอ่ะครับ เห็นคุณ ณุ ให้คำปรึกษาว่าถ้าซ่อม น่าจะประมาณ4,000บาท ท่าทางผมคงต้องจอดมันไว้เฉยๆเป็นเศษเหล็กไปก่อน ช่วงนี้ภาระเยอะเหลือเกิน Name:  DSC01141.jpg
Views: 2129
Size:  96.2 KB

Bookmarks