อยากทราบประโยชน์ของอะไหล่ชิ้นนี้ครับ

ชื่อกระทู้: อยากทราบประโยชน์ของอะไหล่ชิ้นนี้ครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทราบประโยชน์ของอะไหล่ชิ้นนี้ครับ

ไอ้เจ้าตัวนี้น่ะครับ ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร
    อยากทราบประโยชน์ของมัน ... มันอยู่กับก้ามเบรคขอบ 28 raleigh หน้า
    แต่ของผมใส่แล้วมันจะไปขูดกับสันตะเกียบ พยายามตั้งประคองเบรคให้หุบเข้าไปในตะเกียบ
    เพื่อตอนบีบมือเบรคชักแล้วมันหลบสันตะเกียบได้ ก็กลายเป็นชักไม่ขึ้น หรือขึ้นแล้วไม่ลงซะงั๊น
    ตอนนี้ถอดออกแล้ว เบรคได้เป็นปกติ ก็เลยสงสัยว่าประโยชน์ของมันคืออะไรอะครับ ...
    เผื่อจะได้หาทางใส่คืนครับ ...
    อ้อ ท่านใดมีภาพรถใส่เบรคขอบ 28 ตัวนี้ รบกวนขอชมเป็นแนวทางการประกอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ปล.ยืมรูปจากพี่ Yoon ครับ

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สวัสดีครับ คุณNaymodx สบายดีนะครับ

นานๆมาทีเนอะ เข้าเรื่องเลยละกัน เจ้าตัวปัญหาที่ว่านี้ คือ เพลทกันสั่น มีหน้าที่เหมือนชื่อมันคือ เวลาเบรคหน้ามันจะโยกหรือสั่น เนื่องจากความหลวมของชุดเบรคเอง(รวมถึงตัวประคอง) เพราะต้องการการฟรีตัว เวลาเบรค เหมือนซับแรงมากกว่า

การใส่ก็ตามรูปเลย เยื่องไปด้านหลัง ด้านที่ใหญ่อยู่ด้านหน้า เปลี่ยนตำแหน่งจากยางเบรคเดิมเล็กน้อย

เพลทกันสั่นนี้มีเฉพาะเบรคหน้านะครับ เริ่มใช้ในราเล่ย์ราวๆปี 1951 เป็นต้นมา

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับคุณหัวโป่...
    ดูจากภาพแล้วเหมือนต้องบีบก้ามให้หุบเข้าไปในตะเกียบ เพื่อเจ้าตัวกันสั่นนี้จะได้หลบสันตะเกียบด้ัานหน้า. ..
    ถ้าใช่งานเข้าแล้วล่ะ สงสัยว่ามันจะหุบเข้ามั๊ยเนี่ย ...
    เดิมผมต้องใช้เครื่องถ่างตะเกียบช่วย เพื่อบังคับประคองเบรคให้หุบเข้าไปด้านในตะเกียบ เข้ามากก็ไม่ได้อีก
    เพราะนอกจากชักไ่ม่ขึ้น หรือขึ้นแต่ไม่ลงแล้ว ยางเบรคจะไปติดกับซี่ลวดอีก ...เดี๋ยวลองใหม่...
    รื้อ ๆ ถอด ๆ อีกแล้ว คิดซะว่าเป็นเสน่ห์ของรถโบราณละกัน แต่ละจุดออกแบบให้หลบกันนิดเดียว ...
    ฮึ่ม ๆ ต้องหาวิธีให้เจอ
    ...
    เฮ้อ ... พวก Bermingham ไม่ยักมี ตั้งง่ายกว่าเยอะ ...คงเป็นอย่างที่คุยกัน ตระกูล Raleigh ทำรถละเอียดกว่า

Bookmarks