เรื่องราวหน้ารู้กับอะไหล่หมูๆ

ชื่อกระทู้: เรื่องราวหน้ารู้กับอะไหล่หมูๆ

มาตรฐาน เรื่องราวหน้ารู้กับอะไหล่หมูๆ

ตอนฝาไฟเลี้ยว

มีหลายคนสงสัยว่าฝาไฟเลี้ยวน้องหมู(ที่ว่าเป็นงานเก่ าหรือว่าแท้)นอกจากสีที่ทำให้แตกต่างจากงานของใหม่แล ้วมีอะไรให้สังเกตุอีก ผมหาได้ประมาณ 2-3 ข้อครับ

1.ตรงขอบด้านในจะมีสันเล็กๆขึ้นมาโดยรอบ
    2.ร่องฟันจะแหลมเห็นได้ชัดครับ

รูป รูป    
    นาย โสภณ แหวนทองคำ
    ธ.กรุงเทพ 119-0-78242-3
    Tel. 089-693-2002

HONDA MOTOR CO.,LTD

3.ฝาไฟเลี้ยวงานเก่าจะดูมนๆกว่างานใหม่ ตอนใส่มันจะพอดีกับเบ้าไฟเลี้ยว แบบไม่ขาดไม่เกิน
    4.ก็คือสีที่ทุกๆท่านรู้ๆกันอยู่แล้ว มันจะออกสีเหลืองๆนุ่มๆ (ไม่รู้ใช้คำถูกป่าว 555)
    ++++อันซ้ายเป็นงานใหม่

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rabbit 13 : 01-02-2009 เมื่อ 21:25

เลยมีความคิดว่าจะซื้อฝาไฟเลี้ยวงานใหม่ แล้วเอาไปตากไว้บนหลังคาซัก 1 ปีแล้วค่อยเอามาใช้ เพื่อสีมันจะเหมือนฃองแท้บ้าง (ขำๆครับ)

แล้วเพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไงกันบ้างครับ

โอ้
    ไม่เคยสังเกตุซักที
    ดีครับ
    ใครมีเคล็ดลับอื่นๆๆก็เล่าให้ฟังบ้างนะครับ
    เยี่ยม

มองแว๊บแรก หน้า ของปลอมบ้านเราจะมีตะเข็บวงกลมบางๆ ตะเข็บเบ้าฉีดนะครับ มุมก็เหลี่ยมมากกว่าของแท้ ของแท้จะมนๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 21-11-2009 เมื่อ 09:17

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Rabbit 13 อ่านข้อความ
    3.ฝาไฟเลี้ยวงานเก่าจะดูมนๆกว่างานใหม่ ตอนใส่มันจะพอดีกับเบ้าไฟเลี้ยว แบบไม่ขาดไม่เกิน
    4.ก็คือสีที่ทุกๆท่านรู้ๆกันอยู่แล้ว มันจะออกสีเหลืองๆนุ่มๆ (ไม่รู้ใช้คำถูกป่าว 555)
    ++++อันซ้ายเป็นงานใหม่
    เยี่ยมเลยครับ
    โอนเสร็จโทรบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณ thaiscooter w.classic ดีๆเพื่อคนคลาสสิค
    0852559056

ธนัญชัย
    [CENTER]
    ธ. ไทยพาณิชย์ สาขา สันกำแพง 841-205-7120
    เช็คพัสดุ

Free Honda WiringDigrams http://oldmanhonda.com/MC/WiringDiagrams/

ชอบจริงๆเลยกระทู้ของ กุ๊บกิ๊บ ๆ เนี๊ยะ

อยากทราบว่ายางคันสตาร์ทของหมู มีกี่แบบครับ ใครมี พิมพ์ไหนบ้างครับ แท้เทียมดูไง

วาน......เทพหมูแดง ช่วยบอกทีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 17-11-2009 เมื่อ 20:26

ของผม
    พิมพ์เดียวกันไหมเนี่ย
    ใช้รูปเก่าๆที่เคยถ่ายไว้ครับ

รูป รูป  

Member บอยอินทนนท์'s Avatar
    สถานที่
    นครชากังราวคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทิดอ่ำ อ่านข้อความ
    ของผม
    พิมพ์เดียวกันไหมเนี่ย
    ใช้รูปเก่าๆที่เคยถ่ายไว้ครับ
    ทุกทีเลยนะท่านพี่ทิด.........มีของดีๆไม่บอกน้องชาย .......ล้อเล่นกันนะพี่.....ว่าแต่เรื่องที่พี่โทรหา ผมอะไปถึงไหนแล้วละพี่........งัยเดี๋ยวผมโทรไปคุยต่ อแล้วกันเนอะอีกเรื่องพี่มาแม่สอดเมื่อไรอะจะได้ติดร ถพี่ไปเที่ยวด้วย......(ไปหาสาวๆแถวนั้น)
    ผู้อนุรักษ์รถโบราณพรานกระต่าย
    นครชากังราวคลาสสิคกำแพงเพชร

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บอยอินทนนท์ อ่านข้อความ
    ทุกทีเลยนะท่านพี่ทิด.........มีของดีๆไม่บอกน้องชาย .......ล้อเล่นกันนะพี่.....ว่าแต่เรื่องที่พี่โทรหา ผมอะไปถึงไหนแล้วละพี่........งัยเดี๋ยวผมโทรไปคุยต่ อแล้วกันเนอะอีกเรื่องพี่มาแม่สอดเมื่อไรอะจะได้ติดร ถพี่ไปเที่ยวด้วย......(ไปหาสาวๆแถวนั้น)
    มาอยู่ที่แม่สอดแล้วครับคุณบอย

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

สอบถามผู้ชำนาญ เครื่องหมูหน่อยครับผม.....เครื่อง 92 กับ 95 อะใหล่ภายในเครื่องท่อนล่าง ใช้แทนกันได้หมดมั้ย หรื่อมีอะไร แตกต่าง...และ เสื่อวาลว์ ใช้แทนกันได้มั้ย....พอดี มีเครื่อง 92 เชียงกง....แต่จะเอาไปลงกับ 95 ...ขอลายละเอียดหน่อยครับผม...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peeak อ่านข้อความ
    สอบถามผู้ชำนาญ เครื่องหมูหน่อยครับผม.....เครื่อง 92 กับ 95 อะใหล่ภายในเครื่องท่อนล่าง ใช้แทนกันได้หมดมั้ย หรื่อมีอะไร แตกต่าง...และ เสื่อวาลว์ ใช้แทนกันได้มั้ย....พอดี มีเครื่อง 92 เชียงกง....แต่จะเอาไปลงกับ 95 ...ขอลายละเอียดหน่อยครับผม...
    สำหรับผม จะถอดเครื่อง 92 ออก เอาแคร๊งบนของ95ใส่ลงไปเพื่อเป็นเกียร์รถผู้ชาย และถ้ามีทะเบียน

เอาเสื้อสูบและฝาสูบ95 ใส่ลงไป เพื่อให้เป็น150cc

ที่ใช้ของ92ก็จะมี ตับเป็ด ลูกปืนข้อเหวี่ยง ก้านสูบ สลักเปลี่ยนใหม่ โซ่ราวลิ้น กระเดืองวาวล์ แกนราวลิ้น ชุดปั๊มน้ำมันเครื่อง ชุดคลัช ชุดเกียร์ แกนสตาร์ท ยางดันโซ่ แม่เหล็ก ฟิลคอยล์

ตับเป็ดหรือแกนข้อเหวี่ยง 92กับ95ไม่เหมือนกัน เลือกใช้95จะแรงกว่าเขาว่างั้น เพราะมันถ่วงมากกว่า

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ volume c อ่านข้อความ
    สำหรับผม จะถอดเครื่อง 92 ออก เอาแคร๊งบนของ95ใส่ลงไปเพื่อเป็นเกียร์รถผู้ชาย และถ้ามีทะเบียน

เอาเสื้อสูบและฝาสูบ95 ใส่ลงไป เพื่อให้เป็น150cc

ที่ใช้ของ92ก็จะมี ตับเป็ด ลูกปืนข้อเหวี่ยง ก้านสูบ สลักเปลี่ยนใหม่ โซ่ราวลิ้น กระเดืองวาวล์ แกนราวลิ้น ชุดปั๊มน้ำมันเครื่อง ชุดคลัช ชุดเกียร์ แกนสตาร์ท ยางดันโซ่ แม่เหล็ก ฟิลคอยล์

ตับเป็ดหรือแกนข้อเหวี่ยง 92กับ95ไม่เหมือนกัน เลือกใช้95จะแรงกว่าเขาว่างั้น เพราะมันถ่วงมากกว่า

แล้วเสื้อวาล์ว ล่ะครับ.....แทนกันได้มั้ย........ส่วน ข้อเหวี่ยง....แทนกันได้ แต่ไม่ดี เท่าของ 95 แท้....ใช่ป่ะคับ...ส่วนเกียร์....เปลียน...ตัวเปลีย นเกียร์ ใช่ป่ะคับ...ขอข้อมูลเพิ่มอีกนิดคับผม

เสื้อวาวล์ ผมไม่รู้ว่าคุณคิดจะใช้ตัวไหนครับไม่ได้ให้ข้อมูลไว้ แต่ถ้าใช้เสื้อ ลูก 92 จะใช้ฝาวาวล์95 ได้ครับแต่มันจะไม่แรงเท่ากับใช้ 95 ตรงกันพอจะเข้าใจหรือเปล่าครับ ต้องแปลงนิดหน่อย

แต่ถ้าสภาพบังคับให้ใช้ฝาวาวล์92แต่ลูกสูบ95 ก็ต้องคว้านปากฝาวาวล์ให้กว้างเท่า95 ก็จะดีขึ้นนิดหน่อย

แต่ถ้าสภาพไม่บังคับ ลูกสูบ95 ผมจะใช้ฝา95 แต่ยกอะหลั่ยจากฝา92เชียงกง เช่นกระเดื่องวาวล์แกนราวลิ้น สปริงกด อื่นๆ ยกเว้นวาวล์ไอดีไอเสีย เพราะมันต้องแน่นของใครของมัน

ขี่ลูก95แล้วไม่อยากกลับไปขี่ลูก92
    แต่ขี่ ลูกs90แล้วไม่อยากกลับไปขี่ลูก95เช่นกัน..เป็นเช่นนั ้นครับ

ส่วนเรื่องของเกียร์ ตัวเปลี่ยนเกียร์...ผมไม่เข้าใจคำถาม

แต่ที่สำคัญคือ 95เกียร์แบบรถผู้ชาย 92 เกียร์วน ตัวบังคับระบบเกียร์คือ แคร๊งบน ครับ 92กับ95ต่างกัน

ใช้แคร๊งบน 95 ไม่อันตรายครับ ..... 92 เกือบตายลืมกดเกียร์4 ไปเกียร์1 เกือบคว่ำ ถ้าขี่เป็นร้อยนี้ มี บาดเจ็บสาหัส ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 06-02-2009 เมื่อ 20:54

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    เสื้อวาวล์ ผมไม่รู้ว่าคุณคิดจะใช้ตัวไหนครับไม่ได้ให้ข้อมูลไว้ แต่ถ้าใช้เสื้อ ลูก 92 จะใช้ฝาวาวล์95 ได้ครับแต่มันจะไม่แรงเท่ากับใช้ 95 ตรงกันพอจะเข้าใจหรือเปล่าครับ ต้องแปลงนิดหน่อย

แต่ถ้าสภาพบังคับให้ใช้ฝาวาวล์92แต่ลูกสูบ95 ก็ต้องคว้านปากฝาวาวล์ให้กว้างเท่า95 ก็จะดีขึ้นนิดหน่อย

แต่ถ้าสภาพไม่บังคับ ลูกสูบ95 ผมจะใช้ฝา95 แต่ยกอะหลั่ยจากฝา92เชียงกง เช่นกระเดื่องวาวล์แกนราวลิ้น สปริงกด อื่นๆ ยกเว้นวาวล์ไอดีไอเสีย เพราะมันต้องแน่นของใครของมัน

ขี่ลูก95แล้วไม่อยากกลับไปขี่ลูก92
    แต่ขี่ ลูกs90แล้วไม่อยากกลับไปขี่ลูก95เช่นกัน..เป็นเช่นนั ้นครับ

ส่วนเรื่องของเกียร์ ตัวเปลี่ยนเกียร์...ผมไม่เข้าใจคำถาม

แต่ที่สำคัญคือ 95เกียร์แบบรถผู้ชาย 92 เกียร์วน ตัวบังคับระบบเกียร์คือ แคร๊งบน ครับ 92กับ95ต่างกัน

ใช้แคร๊งบน 95 ไม่อันตรายครับ ..... 92 เกือบตายลืมกดเกียร์4 ไปเกียร์1 เกือบคว่ำ ถ้าขี่เป็นร้อยนี้ มี บาดเจ็บสาหัส ครับ

ขอบคุณครับ......สำหรับข้อมูล....จะลองดูครับ....

Bookmarks