อ. ปาย

ชื่อกระทู้: อ. ปาย

มาตรฐาน อ. ปาย

... ปาย ณ วันนี้กับความหมายที่หายไปของคำว่า "Notting in Pai"

ผมเที่ยวปายมาตั้งแต่สมัยปายยังไม่ดัง
    (เมื่อก่อนเคยวิ่งประมูลงานให้น้าที่ภาคเหนือมีช่วงห นึ่งต้องขับรถวิ่งไปกลับไซต์งานที่แม่ฮ่องสอนเชียงให ม่ประจำ)

เมื่อก่อนปายเป็นแค่ที่พักกลางทางของฝรั่งที่ต้องการ ไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนเท่านั้น
    เพราะเส้นทางไปแม่ฮ่องสอนนั้นไกลและคดเคี้ยว ก็เลยเริ่มมีเกสเฮาส์และบริการต่างๆ
    มารองรับชาวต่างชาติ ด้วยความที่ตั้งอยู่ระหว่างเชียงใหม่กับแม่ฮ่องสอนแล ะเป็นเมืองเล็กๆ
    ที่ราคาที่ดินยังไม่แพงก็จึงมีเหล่าผู้คนเมืองที่ต้อ งการหลีกลี้หนีโลกไปตั้งรกรากหากินกับฝรั่ง
    เปิดเกสเฮ้าส์เล็กๆ เปิดร้านเหล้า ร้านอาหาร ร้านกาแฟ ด้วยความที่ต้องการให้บรรยากาศเข้ากับท้องถิ่น บรรยากาศของร้านเหล่านี้จึงออกมาเรียบง่ายและมีศิลปะ แฝงในตัวจึงกลายเป็นเสน่ห์
    เป็นเอลักษณ์ของเมืองปายในที่สุด

และการที่เมืองตั้งอยู่กลางขุนเขา ฝรั่งที่แรกๆกะว่าจะมาพักครึ่งทาง เมื่อเจอบรรยากาศเรียบง่าย
    ของเมืองและผู้คนที่อัธยาศัยดี น้ำใจงามตามแบบชนบท ก็เริ่มอยู่หลายวันขึ้นๆ หมกตัวตามร้านเหล้า
    พี้กัญชา ซื้อทัวร์เดินป่าไปสูบฝิ่นตามหมู่บ้านชาวเขา สีสันของเมืองก็เลยเริ่มเพ้อฝัน
    และอารมณ์ศิลปินมากขึ้นไปทุกขณะ ฝรั่งที่มาวันๆไม่ค่อยทำอะไรนอกจากเสพสุรายาเมา
    นอนเกสเฮ้าส์ถูกๆกันนานๆ กิน ขี้ ปี้ นอน มันอยู่แถวนั้น จนมีสโลแกนของเมืองปายขึ้นมาว่า ..."Notting in pai" คือมันเป็นเมืองที่ไม่มีอะไรเลย เหมาะสมกับการมาทำตัวขี้เกียจ
    กินๆ นอนๆ กลิ้งๆ แล้วชาร์จไฟกลับไปทำงานมากกว่า ไม่ต้องคิดว่าวันนี้กูจะไปไหน
    จะไปถ่ายรูปกับหลักกิโลเมตรหรือป้ายสวยๆที่ร้านไหน จะไปเหมาโพสคาร์ดที่ซ้ำๆดาษๆที่ร้านไหนดี

หลายปีที่ผ่านมาหลังจากกระแสการท่องเที่ยวไทยในบ้านเ ราดีขึ้นตามลำดับ
    ก็เริ่มมีคนบางกลุ่มไปพบ"ความเป็นปาย"และถ่ายรูปมาเล ่า มาบอกต่อๆกันตามเวปบอร์ดและบล๊อก
    ต่างๆ

ปายเริ่มเป็นที่สนใจของคนเมืองมากขึ้น จึงมีคนแห่ไปลงทุนค้าขายทำธุรกิจกันมากขึ้นไปด้วย
    จากเมืองง่ายๆอะไรๆก็ไม่แพง ทุกอย่างก็เริ่มมีราคาค่างวดขึ้นมา รีสอร์ททุกระดับผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด
    ชาวบ้านขายที่ให้นักลงทุนไปทำรีสอร์ทหรือประกอบธุรกิ จ สร้างแหล่งท่องเที่ยว
    (ต้องใช้คำว่าสร้าง เพราะจริงๆปายไม่ได้มีที่เที่ยวอะไรมากมาย)
    ชาวบ้านปายตัวจริงเริ่มอพยพออกไปอยู่ขอบๆเมืองมากขึ้ น

ต่อมากล้องดิจิตอลมีราคาถูกลงจนคนทั่วไปหามาใช้งานกั นง่าย รูปถ่ายของ"ความเป็นปาย"
    ก็เลยถูกนำมาเผยแพร่ เล่าต่อๆกันไปกว้างขึ้นๆอีก จนเกิดเป็นแฟชั่น ของเหล่าคนเมือง
    มนุษย์เงินเดือน ที่เมื่อมีวันหยุดติดต่อกันหลายวันก็ต้องไปเที่ยวแบบ เก็บเกี่ยวและกอบโกยให้คุ้มค่า กับวันหยุดมากที่สุด ไปแอคท่าถ่ายรูปกับวิวบังคับ เช่น หลักกิโล ร้านมิตรไทย ปายอินเลิฟ เป็นต้น

เกิดเป็นความนิยมว่า...แกๆไปปายมารึยัง??? (แปลว่าคุณไปถ่ายรูปที่เดียวกับกูมารึยัง)

ปรากฎการณ์ดังระเบิดของปาย จึงชักนำ"ความที่ไม่ใช่ปาย" เข้าไปข่มขืนให้เป็น"ความเป็นปาย
    " เช่น เทศกาลดนตรีเร็กเก้

ให้คุณลองนึกภาพเมืองสงบกลางป่าเขา สมควรแก่การพักผ่อนนอนสบาย
    แต่มีการจัดคอนเสริต์เปิดเพลงเสียงดัง มันสร้างสรรค์หรือทำลาย เพียงแค่ต้องการฟังเพลง
    ในบรรยากาศหนาวๆ แค่ที่เขาใหญ่ก็พอแล้วกระมัง อย่ามาเบียดเบียนทำลาย
    และข่มขืน"ความเป็นปาย"เลย ผมไม่ปฏิเสธความงดงามของดนตรี แต่ความงดงามของธรรมชาตินั้น..ยิ่งใหญ่กว่าดนตรีมากน ัก เสียงน้ำไหลตามลำธาร เสียงนกและแมลงร้องยามหากิน
    เป็นทิพย์ดนตรีที่งดงามและเป็นสากลกว่าดนตรีทุกแขนง

ทุกวันนี้ผมขอบคุณที่คนกรุงไปย่ำยีและทำลายปายอย่างร วดเร็ว ดีใจที่เห็นคนไปแย่งกันกิน
    แย่งกันเที่ยว แย่งกันเมารถ แย่งกันถ่ายรูปให้เข็ด ให้ได้รู้ว่ามันไม่ได้มีอะไรเลยถ้าคุณไม่ได้คิด
    จะมาพักผ่อนที่ ...ปาย

ได้แต่หวังว่าเมื่อพวกคุณรู้ว่า "ไม่มีอะไรที่ปาย ..(Notting in pai)" คุณจะได้เลิกบ้าตามแฟชั่น
    เห่อกันมาเที่ยวจนบรรยากาศแห่งความเป็นปายที่แท้จริง สูญเสียไป

สงสารก็แต่คนที่ไปลงทุน รถตู้เป็นร้อยคัน เมื่อคุณยำยีและพากันหนีไปถ่ายรูปที่อื่น
    พวกเขาจะทำอย่างไรกัน???

สุดท้ายขอร้องจากใจจริงว่า ไม่ต้องเลิกไปปาย แต่จงถนอมและรักษา"ความเป็นปาย"
    อย่าแห่แหนกันไปเฉพาะช่วงเทศกาล แบ่งๆกันไปบ้าง และจงค้นหาความจริงว่าที่มีผู้เคยกล่าวว่า Notting in pai นั้นมีความหมายที่แท้จริงว่าอย่างไร

ขอบคุณครับ

ปล.ขอบคุณภาพประกอบจาก
    http://farm1.static.flickr.com/228/4..._e81f1d9fe5.jp

อ้างอิงมากจากhttp://seedang.com/stories/44784

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย te_vespa64 : 09-01-2009 เมื่อ 12:16

สถานที่ไหนมีชื่อเสียง ย่อมทำให้มีคนต้องการเข้าไปดูเยอะ และย่อมเปลี่ยนแปลงในทางที่แย่ลง
    นายอนุพงค์ น้ำใส
    ธนาคารกรุงไทย
    เลขบัญชี 498-0-11859-3

โทร 0827623938
    [email protected]

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน .....say hi

มันไม่เหมือนตอนเรียนหนังสือเลย..เสียดาย

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

เจ๋งครับ คุณเต้

อีกนิดครับ
    คุณเต้ครับ ขออนุญาตไปแปะที่เว็ปคอนโดน่ะ http://www.prakard.com/default.aspx?...771466&#771466
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย num vespa : 08-01-2009 เมื่อ 21:12
    vespa never die.....

Nok บางสะพาน's Avatar
    สถานที่
    Vespa Club From Bangsaphan
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยครับ
    ผมว่าน่านก็น่าไปเที่ยวนะครับ
    เมืองยังคงเป็นล้านนามากๆๆๆ ..... เลยครับ

Senior Member smallfram_cud42's Avatar
    สถานที่
    Vespa Service
    ขอบคุณ
    0

มันมีทั้งดีและไม่ดีแหละครับ แล้วแต่ มุมมองของแต่ละคน

โรงสี แย้มมีกลิ่น krisorn_64's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ก็เช่นกันทุกที่ ครับ ที่ไหนคนไปเยอะ ธรรมชาติก็หายไปเยอะ
    ความดีก็เหมือนกางเกงใน มีติดตัวไว้ไม่ต้องโชว์
    มีกล้วยไม้ป่ามานำเสนอ..

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สิ่งที่เราคิด
    กับสิ่งที่เราเห็น
    มันต่างกันมาก
    ตอนนี้กลายเป็นเมืองธุรกิจไปหมดแล้ว

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=26733
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ num vespa อ่านข้อความ
    เจ๋งครับ คุณเต้

อีกนิดครับ
    คุณเต้ครับ ขออนุญาตไปแปะที่เว็ปคอนโดน่ะ http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&m=771466򼖊
    ผมก้ออ้างอิงมาจากเวป seedang คับพี่หนุ่ม อิอิ

แต่ก้อจริงอย่างที่เขาว่านะ.. ผมก้อยังไม่ได้ไปเลย

VIP MEMBER super ss's Avatar
    สถานที่
    tourism kan scooter gang
    ขอบคุณ
    0

ธรรมชาติ ยัง เหลือครับแต่เหลือนน้อยมาก จะให้ดีก็แค่ผ่านไปชมว่าเป้นยังไง แล้วไปนอนรับลมหนาวที่ห้วยน้ำดัง ก็โอเคแล้ว ปลายปีที่แล้วเพื่อนมันไปมา ผมไปเชียงรายดีกว่า เพราะรุ้ว่า สภาพมันเป็นยังไง
    [/SIZE][SIZE="5"]YOU DON'T GO YOU DON'T KNOWem24em24/SIZE]

Senior Member PX_Chiangmai's Avatar
    สถานที่
    เชียงใหม่,เชียงราย
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

กำลังจะไปครับ เด๋วต้องไปดูด้วยตา ก่อน
    Vespa & Lambretta

Tel.083-2043948 086-9126300

Junior Member ballblackear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากไปๆๆๆๆ แต่ไม่ไปแระ

5555+

TV 175 puyfay's Avatar
    สถานที่
    Candy Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

เพิ่งไปมาคะปายตอนนี้รีสอร์ทเยอะมากกลายเป็นเมืองท่อ งเที่ยวเชิงธุรกิจไปแล้ว
    C-a-n-d-y's -:- S-c-o-o-t-e-r -:-C-l-u-b

☮ Birtpop- rock'n roℓℓs☮ teng666's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up เห็นด้วย

จริงแล้วไปตามกระแส รึ เปล่า

อันนี้ก็น่าคิดเพราะที่อื่นๆสวยๆก็มีมากมาย

แต่ผมคงไม่ได้ไปหรอก ไกล และคนเยอะมากๆ หาความสงบ

คงไม่ได้ ไป วังเวียงที่ลาวก็เหมือนกันนะ คล้ายๆปาย แต่ยังคง

ธรรมชาติมากกว่า ว่าจะไปช่วงนี้ละ วิวคงสวยน่าดู ฟี้เขียว ได้ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย teng666 : 16-05-2009 เมื่อ 08:37

..
    สถานที่
    lady killer gang
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เห็นด้วย

เห็นด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กะอ้ายพวกดนตรีปัญญาอ่อนไปจัดทำไมคอนเสิร์ตที่นั่น มันสงบๆก็ดีอยู่แล้ว
    บรรยากาศที่นั่นไม่ต้องมีอะไรมากมายแสงสีอะไรมีแต่งเ ติมมันมากมันก็สวยและรื่นรมณ์ของมันอยู่แล้ว

ผมเองไปมาเมื่อปีที่แล้ว ถามว่าประทับใจไหมก็ประทับใจนะในบรรยากาศที่ยังไม่เค ยเห็น แต่จะให้ไปอีกทีคงไม่
    แต่อีกหน่อยคนเลิกเห่อเมื่อไหร่คงไว้ไปใหม่ ไปช่วงนี้ถ้าเดินเที่ยวตลาด คงเหมือนกะเดินในสำเพ็งไงงั้นเลยเบียดเสียดยัดเยียดส ุดๆ รำคาญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญ ญญ

Bookmarks