คำศัพท์เฉพาะของชาวเวสป้า - หน้า 8

ชื่อกระทู้: คำศัพท์เฉพาะของชาวเวสป้า

เต่ากัดยาง---เป็นคำเปรียบเปรยของผู้ที่ขี่รถช้าๆๆมากๆ

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ครัชระเบิด คือ อาการครัชร้อนจัด จนทำให้จานครัชระเบิด เกิดในเฉพาะครัชจานเล็กที่ไม่ทำที่กันครัชระเบิด

Junior Member teeranat1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespa.never.die อ่านข้อความ
    อิตาลีกับอินเดีย ต้องเทียบกันชิ้นต่อชิ้นครับ
    1.เครื่องยนต์ อิตาลีแท้ จะตอกเลขรหัส นำหน้า เป็นภาษาอังกฤษ แล้วตามด้วย ตัวเลข เช่น VLB1M 0267943 เป็น Vespa 150 sprint Veloce Motor ปี 1976 และรุ่นอื่นก็จะแตกต่างกันไป ส่วนของอินเดีย ไม่มีเลข Code ดังกล่าว หรือไม่มีเลยมีแต่ Invoice
    2.เครื่องยนต์ ที่เห็นชัดเจน "จานไฟ" อิตาลีแท้ มีปั้มใบโพธิ์หรือตัว P ชัดเจน ตัวจานไฟจะบล็อกติดกันแทบจะเป็นเนื้อเดียวกัน เมื่อถอดจานไฟมาดู ตัวแม่เหล็ก จะมองไม่เห็น เพราะว่าเนื่องจากมีการบล็อกติดอย่างดี ส่วนอิเดีย (บาจ๊าด) ชัดเจน พิมพ์บาจ๊าดให้เห็น มองจากข้างนอก มีน๊อตประมาณ เบอร์ 12 จำนวน 4 ตัว ติดกับจานไฟ เพื่อยึดระหว่าง ตัวใบพัด กับจานไฟ เมื่อเปิดออกมา จะเห็นว่า "แม่เหล็กของจานไฟอินเดีย" จะทำแบบฉุ่ย คือนำแม่เหล็ก สีตัว มาขันน๊อดติดกับจาน จะคล้ายๆกันกับ จานไฟรถญี่ปุ่นรุ่นที่เห็นหใหม่ เช่นพวก Fino เป็นต้น
    3.ชุดครัช อิตาลีแท้ เหล็กจานรองการทำงานจะประณีตมาก มองไม่เห็นรอยตัวเลย (หรือมีนิดหน่อย) และมีปั้ม ตัว P ชัดเจน ส่วนของ "อินเดีย" ชัดเจนครับ "ประทับตราบาจ๊าด" เหล็กจานรองก็ ทำแบบล๊วกๆ มีรอยอ๊อก รอยตัดมากมาย ขับไกลๆ หรือเครื่องร้อนจัดๆ มีสิทธิ์ "ครัชระเบิด" (ครัชแตกกระจ่าย..)
    4. จานเบรค อิตาลีแท้ งานจะละเอียด มีตราประทับ เหล็กหล่อดี เมื่อนำมาใส่กะกะทะล้อจะได้ส่วนพอดี "อินเดีย" ตราบาจ๊าด เล็กหล่อไม่ดี งานไม่เนียน เมื่อนำมาใส่กะกะทะล้อจะเห็น ช่องว่างระหว่าง จานเบรคกับกะทะเหลือให้เห็น (เหมือนกะทะล้อมันลอย) แต่ถ้าเป็นอิตาลีจะไม่มีช่องให้เห็น จะเรียบเนียนสวย
    ทั้งนี้จะมีอะไหล่อื่นๆ อีกมากๆ ครับ ที่มีทั้งเทียมเกรด A เกรด B
    ยังไงก็ตามผมว่าน่าจะต้องพิจารณาร่วมกับ "สมุดคู่มือจดทะเบียน" ดูประวัติการจดทะเบียน นับปีดูว่า อายุรถ น่าจะตรงตาม Serial หรือป่าว หรือมีการจดใหม่

*****ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ มีตรงไหนเสริม ชี้แนะด้วยครับ และส่วนอื่นๆ ผู้ชำนาญ รบกวนชี้แนะครับ****
    พี่คับคือผมก็เพิ่งเล่นเหมือนกันนะครับ ผมเป็นนักเรียนที่อินเดียอ่ะคับ
    คือผมก็งงๆอยู่เหมือนกัน คือที่อินเดียก็มีเวสป้าขับเลยนะคับคือ ย้ำว่าเวสป้าเลยนะครับ
    ตรงเครื่องก็เป็น piagio ใบพัดก็มีตัว P ตรงโช๊ตไรพวกนี้ก็มีตัว P ปลอกแฮนด์ก็มีตัว P เลยอ่ะครับ
    จมูกเนียน หัวเนียน ตูดมน สีเดิม
    ในเล่มก็เป็นเวสป้า ย้ำเลยนะครับว่าไม่ใช่บาจ๊าด ซึ่งผมว่ายังไงแขกก็ไม่แก้แน่ๆ เพราะมันหาว่าพวกผมบ้าที่เล่นรถเก่า 555
    ผมเลยงงๆ ว่าแบบนี้เค้าเรียกว่า เวสป้า อะไร ยังเรียกว่าเวสป้าอินเดียอยู่รึเปล่า แบบว่าเหมารวมกับ บาจ๊าด ปรียา เลยรึเปล่า??
    วานผู้รู้ช่วยผมทีนะครับ งงเหลือเกิน ช่วยด้วยนะครับ ^______^

Senior Member red hot's Avatar
    สถานที่
    VespaContourPhitsanulokClub
    ขอบคุณ
    0

เพิ่มเติม

เวสป้าสายกัด คือเวสป้าสายทัวร์ริ่ง คำว่าสายกัดเปรียบเหมือน น้องหมา เช่น บางแก้ว ร็อกไวเรอร์ ประมาณนั้น

เวสป้าสายโชว์ คือเวสป้าสายที่ชอบโชว์งานต่างๆจอดเป็นโมเดล คำว่าสายโชว์ ถ้าเปรียบเป็นน้องหมา ก็คือ พุดเดิ้ล ชิซุ ปอม ประมาณนั้น
    "ผู้หญิง" ในอุดมคติ ... ของผมเอง !! นิสัยดี , มีเต้า , เหล้า ไม่กิน , บุหรี่ ไม่สูบ , ลูบหน้า ต้องเจอดั้ง , ยืมตังค์ ต้องกล้าให้ , ไฉไลเรื่อง ผ้าหลุด , สุดๆ เรื่องบนเตียง , คอเอียง เลี้ยงดูง่าย , ท่าไม้ตาย ตอนขย่ม , นมกระเพื่อม เมื่อออกวิ่ง , อยู่ไม่นิ่ง เมื่อปลุกปล้ำ , ลูบคลำ ต้องมีเสียง !!!

Senior Member icemonster's Avatar
    ขอบคุณ
    0

1.แล้วคำว่า บาจ๊าด คือไรอ่ะครับ - -

2.เวสป้าที่ประกอบขึ้นใหม่ทั้งคันแล้วขายหน่ะครับ มันมีตำหนิตรงไหนรึเปล่าครับช่วยบอกที

พอดีกุมพานี้จะซื้อเวสป้าแล้วอ่ะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เหตุผลที่ชอบ px เพราะ เครื่องมันอึดดี (สาวๆคงติดใจ) 555+

ต้น.มทบ24's Avatar
    สถานที่
    UDONTHANI SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อัพ

ขอบคุณมากครับ

ต้น.มทบ24's Avatar
    สถานที่
    UDONTHANI SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อัพ...

Senior Member moofat's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ฝาเว้า คือรุ่นที่เป็นตัวเก่าๆ ที่มีเก๊ะเว้าใต้ที่นั่ง เช่น รุ่น58 Gs เเฮนด์แป็ป ไรแบบเนี้ยใช่ไหมครับ

"ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน"

E-mail: [email protected] Mobile: 088-947-9780

Senior Member apisitzalove's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอถามอะไรหน่อยครับ

1 lam2 lam 4 มันคือรุ่นใช่ไหมครับ

2 แล้ว lambretta นี่ มีกี่รุ่นหรอครับ ....

3 เวลาดูของแท้ของเทียมเขาดูกันยังไงครับ

4 คือว่าผมกำลังหัดเล่น ไอ่รถตระกูล Lambretta อยู่ ครับ ใครรุ้ตอบหน่อยนะครับ

5 ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้นะครับ
    -LONG CLASSIC PHRAE-

จงเตรียมพร้อมที่จะก้าวผ่านอุปสรรคไปกับมัน

Member Tee C - Four's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบความหมายของคำว่าปีลึกนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tee C - Four : 16-06-2011 เมื่อ 22:31
    VESPA
    รักนายหมดใจเจ้า2ล้อเพื่อนยาก
    Name : อัครพล ปินตาเปี้ย (ตี๋)
    Email
    : [email protected]
    Tell : 093-2815552
    Address : 16 หมู่ 6 หมู่บ้านกองทราย ถนนเชียงใหม่-ลำพูน ต.หนองผึ้ง อ.สารภี จ.เชียงใหม่ 50140
    Facebook : https://www.facebook.com/tee.cfour

ขอบคุณ
    0

ถังลอย เวส 64 ปะผุแห้งๆ + มิกเอาบังลม เอากะดอง เอาหัว ของหลายๆ คันมาประกอบรวมกัน

Name:  IMG_0310.jpg
Views: 3390
Size:  47.0 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hackmanz : 10-07-2011 เมื่อ 16:42

ขอบคุณ
    0

ถังจม เวสป้า 59 หัวเหลี่ยม

Name:  IMG-3168-resize.jpg
Views: 1464
Size:  25.5 KB

Junior Member ToiLetto's Avatar
    ขอบคุณ
    0

up ^^

Bookmarks