ขอคำแนะนำกับการฟื้นเวสป้า px150 ที่จอดทิ้งไว้ 13 ปีของพ่อตาครับ

ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำกับการฟื้นเวสป้า px150 ที่จอดทิ้งไว้ 13 ปีของพ่อตาครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอคำแนะนำกับการฟื้นเวสป้า px150 ที่จอดทิ้งไว้ 13 ปีของพ่อตาครับ

สวัสดีครับพี่ๆ พอดีตอนแรกหาเวปของ PX ไม่เจอ
    เลยไปตั้งถามกระทู้ในพันทิพห้องรัชดา
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/...V10010006.html
    เลยขออนุญาตมาถามเพิ่มในนี้ด้วยนะครับ

ตอนนี้ผมตั้งใจจะฟื้นเวสป้า PX150 ของพ่อตาที่จอดทิ้งไว้ 13 ปี
    รถคันนี้จดทะเบียนมาตั้งแต่ปี 26 ต่อทะเบียนครั้งสุดปี 40 ครับ
    เป็นรถมือเดียวของพ่อภรรยาผมครับ
    ซึ่งผมเคยคุยภรรยากันไว้นานแล้ว ว่าอยากจะฟื้นขึ้นมาให้พ่ออีกครั้ง
    ในตอนนี้ พอมีโอกาสที่จะทำได้
    ผมเลยขอรบกวนพี่ๆ ถามหลายคำถามหน่อยนะครับ

1.เลขตัวถังเลขเครื่องยนต์อยู่ที่ตรงไหนครับ พยามองหาอยู่แต่ไม่เจอ

2.สภาพรถโทรมมาก ถูกจอดทิ้งไว้ในบ้าน แต่ตัวถังก็มีสนิม เครื่องเน่า
    หากตั้งงบคืนชีพกันจริงๆ 2 หมื่นเอาอยู่ไหมครับกับการทำทั้งคัน

3.แล้วถ้าฟื้นแค่เฉพาะเรื่องเครื่อง กับปะผุ งบมันสักเท่าไหร่ครับ

4.เรื่องการต่อทะเบียนครับ มันจะมีปัญหามากไหม
    ถ้าในกรณีเลขตัวถังรถ เลขเครื่องมันหายไปเพราะโดนสนิมกิน
    ซึ่งเอกสารยืนยัน
    ตอนนี้ผมมีเล่มทะเบียนสีส้มอยู่ครับ ชื่อพ่อภรรยาผมเลย
    แล้วคุณพ่อก็ยังไม่ได้เสียชีวิตแต่อย่างใด พอจะเป็นเครื่องยืนยันได้ไหม

5.มีร้านแนะนำบ้างไหม หรือเทคนิคอะไรบ้างหรือเปล่า
    ปกติแล้วเวลาซ่อมรถยนต์ผมจะเข้าเชคในศูนย์ก่อน
    แล้วออกมาหาอะไหล่เอง ทำที่อู่ข้างนอก
    แต่สำหรับเวสป้า ยกมือยอมรับเลยครับว่าไม่มีความรู้

ดังนั้น ในช่วงนี้ผมจึงพยายามหาข้อมูลให้แน่นก่อนระดับนึง
    แล้วค่อยลุยเรื่องซ่อมสักช่วงเดือน 3-4 ในปีหน้าน่ะครับ

อาจจะรบกวนหลายข้อหน่อย แต่ก็อยากได้คำแนะนำจริงๆ
    เพราะตอนนี้ หลายเสียงจากที่บ้านผมได้ทัดทานเรื่องนี้
    จนบางครั้งก็เกือบหมดกำลังใจจะทำ
    แต่ก็เอาใจที่ผมและภรรยายังอยากฟื้นขึ้นมาข่มเอาไว้
    มันเป็นไปได้ใช่ไหมครับ ที่จะสามารถปลุก PX150 ขึ้นมา
    เพราะถึงแม้จะเอาไปวิ่งในถนนใหญ่ไม่ได้ แต่ยังอยากใช้วิ่งเล่นแถวบ้าน

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ
    0

ส่วนอันนี้เป็นรูปประกอบนะครับ

พอดีกล้องที่บ้านเสียน่ะครับ
    เลยจะมีแต่รูปตอนถ่ายไว้เมื่อตอนจอดอยู่ที่บ้านพ่อตา
    ซึ่งจะเห็นแค่มุมซ้ายน่ะครับ
    ตอนแรกเพื่อนผมมองรูปจากมุมนี้ดูแล้วโอเคไม่น่าจะปัญ หาอะไร
    กะซ่อมกันแต่เครื่อง เปลี่ยนยาง วิ่งกับเดิมๆ ไปก่อน
    แต่ดึงออกมาดูด้านขวาเท่านั้นแหละครับ อาการหนักเลย
    ตัวเครื่องเน่ามาก ตัวถังโดยรวมมีสนิมขึ้นครับ ไฟเลี้ยวหายครับ ถังน้ำมันก็น่าจะโดนสนิมด้วยเช่นกัน

nu_dracula2's Avatar
    สถานที่
    แม่โจ้สกู๊ดเตอร์
    ขอบคุณ
    0

สภาพเหมือนpxผมตอนได้มาเลยครับ.......ขอผมแค่8ปี.... ...........

กลไลชีวิต เรียนรู้ สู่การเดินทาง

www.facebook.com/profile.php?id=100001308740888

อาการไม่หนักคับ มีไรสงสัยสอบถามได้คับ0839096080
    JeSuS___Is___LoVe

โทรมา 0839096080
    แอดมา [email protected]
    แอดมา pin 26913BE3
    เฟดมาhttp://th-th.facebook.com/people/Junior-Junior/1421154519
    โอนมา ธ.ทหารไทย 1132160837
    ส่งมา ศานติ เดชสุภา 31/28 บางขุนนนท์ บางขุนนนท์ บางกอกน้อย กทม. 10700

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nu_dracula2 อ่านข้อความ
    สภาพเหมือนpxผมตอนได้มาเลยครับ.......ขอผมแค่8ปี.... ...........
    แล้วตอนฟื้นนี่ใช้งบเยอะมากไหมครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ takachi อ่านข้อความ
    อาการไม่หนักคับ มีไรสงสัยสอบถามได้คับ0839096080
    ขอบคุณพี่มากเลยครับ เดี๋ยวถ้ามีข้อสงสัยอะไรจะรบกวนโทรไปสอบถามนะครับ

ก็องชัยนาท's Avatar
    สถานที่
    ก็องอะไหล่ยนต์
    ขอบคุณ
    0

แนะนำตามที่เคยได้รถมาสภาพแบบของคุณนะคับ
    ขอค่อนข้างครบขาดนิดหน่อยเอง หาไม่ยากถามในบอร์ดก้อได้คับ
    เอาแบบงบ ตีเผื่อนะคับ
    เครื่องเอาแบบหมดทุกเม็ด ไม่เกิน หมื่น
    สีรวมปะผุ ไม่เกิน 8000
    ออฟชั่นที่ขาดไป ไม่เกิน 3000
    รับรองเดิมสวยใช้อีกนาน
    ราคาที่ผมบอกประมาณเอานะคับ
    ขอให้มีความสุขกับรถที่เรารัก
    ก็อง 081-0392319 โทในเวลา 7.00-22.00 นอกนั้นพักผ่อนครับ
    ลูกค้าท่านใดมีอาการแบบนี้
    ต่อรองหน้าบอร์ด ให้แฟนโทมาอ้อน เกรียน+ต่อราคาไร้เหตุผล
    กลัวผมโกง ยิงให้โทกลับ *222มาให้ออกค่าโทให้
    ถ้าคุณเป็นกรณีข้างบนไม่ต้องโทมานะคับ...ขอร้อง
    ของถูกและดีไม่มีในโลก ต้องถูกและดีแบบมีเหตุผล
    ที่อยู่ นิรวิทธ์ ร่มโพธิ์ 128 ม.1 ต.ดอนกํา อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท 17140
    ธ.กสิกรไทยสาขาสรรคบุรี ออมทรัพย์ 186-225-1284
    [email protected]
    http://www.facebook.com/?ref=logo

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ก็องชัยนาท อ่านข้อความ
    แนะนำตามที่เคยได้รถมาสภาพแบบของคุณนะคับ
    ขอค่อนข้างครบขาดนิดหน่อยเอง หาไม่ยากถามในบอร์ดก้อได้คับ
    เอาแบบงบ ตีเผื่อนะคับ
    เครื่องเอาแบบหมดทุกเม็ด ไม่เกิน หมื่น
    สีรวมปะผุ ไม่เกิน 8000
    ออฟชั่นที่ขาดไป ไม่เกิน 3000
    รับรองเดิมสวยใช้อีกนาน
    ราคาที่ผมบอกประมาณเอานะคับ
    ขอให้มีความสุขกับรถที่เรารัก
    ขอบคุณมากครับ แสดงว่างบที่ผมกะไว้คงน่าจะพออยู่

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aibenz_dc2 อ่านข้อความ
    เป็นรถมือเดียวของพ่อภรรยาผมครับ
    ท่าทางจะขี่ลำบากหน่อยนะครับ รถมือเดียว...?
    อิๆ...

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ
    ท่าทางจะขี่ลำบากหน่อยนะครับ รถมือเดียว...?
    อิๆ...
    แหะๆ ขี่มือเดียวไม่ลำบากมากครับ
    ลำบากกว่าตรงภรรยาผมอยากให้ฟื้น แต่เงินส่วนใหญ่เป็นของผม อิอิ

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aibenz_dc2 อ่านข้อความ
    แหะๆ ขี่มือเดียวไม่ลำบากมากครับ
    ลำบากกว่าตรงภรรยาผมอยากให้ฟื้น แต่เงินส่วนใหญ่เป็นของผม อิอิ
    ภรรยาแนะนำถูกแล้วครับ แต่อย่าไปขัดใจหล่อนเชียวนะครับ เดี๋ยวหูจะยานโดยไม่รู้ตัว คำสั่ง ผบ.ทบ ห้ามขัดขืน อิๆ...

Banda22's Avatar
    สถานที่
    Px Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ
    ท่าทางจะขี่ลำบากหน่อยนะครับ รถมือเดียว...?อิๆ...
    งั้นรถผมหลายมือขี่ลำบากกว่าอ่าดิเจ๊ แย่งกันบิดน่าดู ฮ่าๆๆ
    Tel.087-8164255

Senior Member Immortal_rock's Avatar
    สถานที่
    Px Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ภรรยาแนะนำถูกแล้วครับ แต่อย่าไปขัดใจหล่อนเชียวนะครับ เดี๋ยวหูจะยานโดยไม่รู้ตัว คำสั่ง ผบ.ทบ ห้ามขัดขืน อิๆ...
    เรื่องนี้เจ๊ของเราประสบการณ์เพียบ ^^

sayplay's Avatar
    สถานที่
    ArtsValley
    ขอบคุณ
    0

ตามมาจากพันธุ์ทิพย์ เอาใจช่วยนะครับ โชคดีจริงๆมีรถมือเดียว

เช็คสถานะพัสดุ EMS http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

เลขบัญชี

980-6-09179-5 กรุงไทย เมธาสิทธิ์ เมธีสิทธางกูร

080-9509005(True),080-4999600(Dtac)

Member tingSURIN's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด ครับ เจ๋ง

Senior Member ArtC100's Avatar
    สถานที่
    BYMC Scooterclub & PX club thailand
    ขอบคุณ
    0

อิๆ...
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Banda22 อ่านข้อความ
    งั้นรถผมหลายมือขี่ลำบากกว่าอ่าดิเจ๊ แย่งกันบิดน่าดู ฮ่าๆๆ
    สองคนนี้เอาอีกแล้ว กระทู้เริ่มออกทะเล 5 5 5
    MyCar Volkswagen Bus 1975
    MyVespa PX150e & GL & Px150 & 90 Racer
    เห็นกุนิ่ง ใช่กุหยิ่ง ที่จิงกุบ้า !!!
    BYMC Racing Project
    จำหน่ายจัดหาอะไหล่ เดิม&แต่ง เวสป้า+แลมทุกตามลิ้งด้านล่างเลยคับ

Bookmarks