ปรึกษาปัญหาน้ำมันไม่ลงคาร์บูครับ

ชื่อกระทู้: ปรึกษาปัญหาน้ำมันไม่ลงคาร์บูครับ

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปรึกษาปัญหาน้ำมันไม่ลงคาร์บูครับ

สวัสดีทุกท่าน

รถจอดไว้ไม่ได้ขับมา 5-6 เดือน สตาร์ทครั้งแรกติดประมาณ 1 นาที แล้วก็ดับ (น่าจะเป็นน้ำมันเก่าค้าง) แล้วก็พ่นน้ำมันดำๆออกมาจากท่อไอเสียมากมาย
    ดูในถังน้ำมันแล้วสนิมเยอะมว๊ากกก (ตามภาพ) เปิดฝาคาบู ลองถอดไปค์น้ำมันดูปรากฏว่าน้ำมันไม่ไหล (ลูกศรสีแดง)
    ช่องในลูกศรสีน้ำเงินก็ไม่มีน้ำมันไหลออกมาด้วย
    อาการนี้มาจากก็อกน้ำมันตันเพราะสนิมอุดรึเปล่าครับ
    ถ้าใช่ควรแก้ไขอย่างไร ถ้าไม่ใช่จะมีสาเหตุไหนได้อีกบ้างครับ

รถอยู่ลาดพร้าว 96 ใครมีรถกระบะรับจ้างแถวนั้นบอกหน่อยครับ เผื่อทำไม่ได้ต้องยกไปร้าน

ขอบคุณล่วงหน้า

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ga_zilla : 15-02-2013 เมื่อ 19:07

Senior Member vorapot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โอ้โห... ไม่ได้ใช้เลย 5 - 6 เดือน สนิมในถังเล่นงานแล้วครับ แนะนำให้ช่างล้างถังน้ำมันครับ กับเปลี่ยนก๊อกน้ำมันใหม่ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มา Update สถานการณ์ครับ
    ลองถอดถังออกมาแล้ว ใช้ปั๊มลมที่ร้านมอเตอร์ไซค์ทั่วไปอัดไปที่รูน้ำมันป รากฏว่ามีคราบสนิมกระเด็นออกมาจากรูเลยทีเดียว
    สรุปคือมีสนิมไปอุดทำให้น้ำมันไม่ลงครับ เป่าแล้วใส่น้ำมันใหม่ก็หายเลย
    รีบขี่ไปร้านวิรัช โชคชัย 4 ทันที (เห็นหลายๆคนในบอร์ดนี้แนะนำมา)
    ช่างแนะนำให้เปลี่ยนถัง โดยแนะนำเป็นถังแท้มือสอง เห็นบอกว่าถังใหม่มือ 1 คุณภาพไม่ดีเท่าของเก่ามีโอกาสรั่วง่าย
    ผมเลยทิ้งรถไว้ให้แกจัดการ เช็คคาร์บูฯ ระบบเบรค ไฟ ฯลฯ ด้วยเลยทีเดียวจะได้ไม่เสียเวลา

แนบหลักฐานมาให้ชมเพื่อความบันเทิงและเป็นข้อมูลสำหร ับคนที่จะถอดถังเองนะครับ

ขออธิบายการไหลของน้ำมันออกจากถังแถมด้วยละกัน
    ถ้าบิดแกนน้ำมันไปที่ตัว R (Reserve) น้ำมันจะไหลจาก ถัง ---> รู 1 ---> รู 2 ---> รู 4 ---> สายยาง ---> คาร์บู (รูที่ 3 ถูกปิด)
    ถ้าบิดแกนน้ำมันตั้งตรงปกติ น้ำมันจะไหลจาก ถัง ---> รู 3 ---> รู 2 ---> รู 4 ---> สายยาง ---> คาร์บู (รูที่ 1 ถูกปิด)
    ถ้าบิดแกนน้ำมันไปที่ตัว C (Close) น้ำมันจะไหลจาก ถัง และหยูดอยู่แค่นั้น (รูที่ 1 , 2 , 3 ถูกปิด)

---[OHM]---

Name:  Picture2.jpg
Views: 19467
Size:  27.9 KB
    Name:  Picture3.jpg
Views: 18964
Size:  19.5 KB

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ga_zilla : 16-02-2013 เมื่อ 20:56
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Name:  Picture4.jpg
Views: 18832
Size:  25.1 KBName:  Picture5.jpg
Views: 18726
Size:  29.4 KB
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Ga_zilla สำหรับกระทู้นี้ :

newjai (18-02-2013)

Junior Member newjai's Avatar
    ขอบคุณ
    7

ขอบคุณที่มาแชร์ความรู้ครับ

แล้ววิธีล้างถังน้ำมันต้องทำยังไงครับ
    ใช้อะไรล้าง พอดีผมอยากทำเองที่บ้านน่ะครับ

Senior Member dreammaxican's Avatar
    สถานที่
    DESIGN SCOOTER GANG NAN
    ขอบคุณ
    0

ขอนิดหนึ่งนะคับผม ลองไล่ง่ายๆก่อน เอาที่ฝาถังน้ำมันก่อนว่ารูอากาศตรงถังตันรึป่าว
    [email protected]

083-5699637 ดรีม

dream scooter shop

Bookmarks