c70 หัวเทียนดำครับ(ทองขาว)

ชื่อกระทู้: c70 หัวเทียนดำครับ(ทองขาว)

Member pattana_t's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน c70 หัวเทียนดำครับ(ทองขาว)

พึ่งซื้อมาเดิมๆแห้งๆไฟเกียร์ว่างติดชัดเจน วันแรกก็ขี่ได้ปรกติ วันที่2 ขี่ไปซื้อของ ขากลับสต๊าดเสร็จออกตัวไม่ได้ เครืองจะวอดดับก็สต๊าดใหม่แล้วพยายามเร่งออกต้วก็วอด ดับอีกประมาณ5ครั้งคราวนี้สต๊าดไม่ติดอีกเลย เข็นไปบ้านเพื่อน ดูห้วเทียนดำ เลยเปลี่ยน ก็สต๊าดติด ขี่กลับบ้านได้ พอถึงบ้านลองดับเครื่องแล้วสต๊าดใหม่ ไม่ติด เลยลองปรับคาร์บูดู แล้วก็เอาหัวเทียนมาขัดๆเช็ดๆ ขี่ได้แป็บเดียว หัวเทียนก็ดำอีก คราวนี้สังเกตเห็นไฟเกียร์ว่างมันหรี่ๆ เลยลองเปลี่ยนแบตดู โอ้โฮ เนียบ ขี่ดีวิ่งดีอยู่2 วัน เป็นอีกแล้ว หัวเทียนดำ กำลังคิดว่าจะแกะทองขาวมาขัด แต่ว่าเป็มือใหม่อะครับ พึ่งจะมีมอเตอร์ไซคันแรกครับ เป็น c70 นี่แหละ เลยอยากสะสมแบบเดิมๆ กลัวรถพัง เลยขอถามผู้รู้หน่อยครับว่ามีจุดไหนบ้างที่ผมควรดูแล ะควรรู้ก่อน

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pattana_t อ่านข้อความ
    พึ่งซื้อมาเดิมๆแห้งๆไฟเกียร์ว่างติดชัดเจน วันแรกก็ขี่ได้ปรกติ วันที่2 ขี่ไปซื้อของ ขากลับสต๊าดเสร็จออกตัวไม่ได้ เครืองจะวอดดับก็สต๊าดใหม่แล้วพยายามเร่งออกต้วก็วอด ดับอีกประมาณ5ครั้งคราวนี้สต๊าดไม่ติดอีกเลย เข็นไปบ้านเพื่อน ดูห้วเทียนดำ เลยเปลี่ยน ก็สต๊าดติด ขี่กลับบ้านได้ พอถึงบ้านลองดับเครื่องแล้วสต๊าดใหม่ ไม่ติด เลยลองปรับคาร์บูดู แล้วก็เอาหัวเทียนมาขัดๆเช็ดๆ ขี่ได้แป็บเดียว หัวเทียนก็ดำอีก คราวนี้สังเกตเห็นไฟเกียร์ว่างมันหรี่ๆ เลยลองเปลี่ยนแบตดู โอ้โฮ เนียบ ขี่ดีวิ่งดีอยู่2 วัน เป็นอีกแล้ว หัวเทียนดำ กำลังคิดว่าจะแกะทองขาวมาขัด แต่ว่าเป็มือใหม่อะครับ พึ่งจะมีมอเตอร์ไซคันแรกครับ เป็น c70 นี่แหละ เลยอยากสะสมแบบเดิมๆ กลัวรถพัง เลยขอถามผู้รู้หน่อยครับว่ามีจุดไหนบ้างที่ผมควรดูแล ะควรรู้ก่อน
    ประการแรกให้ดูก่อนว่าตอนเครื่องติดอยู่มีควันขาวออก ทางท่อไอเสียหรือเปล่า หรือปลายท่อแฉะจากคราบน้ำมันหรือไม่ กินน้ำมันเครื่องหรือไม่ ถ้ามีแสดงว่าเครื่องยนต์มีอาการผิดปรกติแล้ว เช่น ซีลก้านวาว์ลแข็ง/สึกมาก ก้านวาว์ลสึก แหวน-ลูกสูบสึก/หลวม เหล่านี้เป็นสาเหตุให้หวเทียนดำแบบเปียกแฉะ
    ประการต่อมาถ้าไม่มีควันขาวออกท่อ ไม่กินน้ำมันเครื่อง คือดำแบบมีเขม่าเกาะ นั่นเป็นเพราะการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์อันอาจเกิดจากระบบ ไฟ จุดระเบิด หรือ คาร์บู และอาจเป็นที่น้ำมันเชื้อเพลิงมีส่วนผสมอย่างอื่น เช่นน้ำ ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันในถัง ไขถ่ายน้ำมันก้นคาร์บูดูก่อน ถ้าหายก็ใช่เลย หวังว่าคงไม่เป็นอย่างที่กล่าวมาในตอนแรก ถ้าเป็นเสียเงินแน่ครับ

ขอบคุณ
    0

จะลองทำดูครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ
    0

ลองถ่ายนำมันออกแล้วเติมใหม่แล้วครับ ตอนนี้รถยังสตาร์ดไม่ติด เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ลองเอาจี้เครื่องดู มันไม่ค่อยมีประกายไฟเลยครับ อา ลืมบอกไปว่ารถไม่มีควันขาวปลายท่อไม่แฉะครับ แบตไฟเต็มครับ ผมเข้าไม่ถึงหน้าทองขาวครับ เพราะติดฝาครอบที่มีมาร์คตัว t อะครับ ไม่กล้าแกะกลัวมีปัญหา ที่ไม่รู้อีก ที่จะแกะเพราะว่าอยากจะดูหน้าทองขาวว่ามันเรียบร้อยด ีหรื่อเปล่าวนะครับ ไม่ทราบว่าคิดถูกหรือเปล่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pattana_t อ่านข้อความ
    ลองถ่ายนำมันออกแล้วเติมใหม่แล้วครับ ตอนนี้รถยังสตาร์ดไม่ติด เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ลองเอาจี้เครื่องดู มันไม่ค่อยมีประกายไฟเลยครับ อา ลืมบอกไปว่ารถไม่มีควันขาวปลายท่อไม่แฉะครับ แบตไฟเต็มครับ ผมเข้าไม่ถึงหน้าทองขาวครับ เพราะติดฝาครอบที่มีมาร์คตัว t อะครับ ไม่กล้าแกะกลัวมีปัญหา ที่ไม่รู้อีก ที่จะแกะเพราะว่าอยากจะดูหน้าทองขาวว่ามันเรียบร้อยด ีหรื่อเปล่าวนะครับ ไม่ทราบว่าคิดถูกหรือเปล่า
    ไอ้ฝาครอบที่ว่านั่นคงหมายถึงล้อแม่เหล็กแน่ๆ ตัวนี้ถ้าจะถอดต้องใช้เครื่องมือเฉพาะครับที่เรียกกั นว่าตัวดูด ถึงจะออก ผมว่า ณ ตอนนี้คงต้องให้ช่างจัดการก่อนละครับ แล้วค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เก่งครับ แหมนี่ถ้าอยู่ใกล้ๆจะเขี่ยให้ฉิวเลยละ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากดรับ แล้วไอ้เครื่องมือเฉพาะเนี่ยมัน พอจะหาซื้อได้ที่ใหน และแพงไหมครับ มันควรจะมีประจำบ้านหรือเปล่า เพราะเห็นเขาบอกว่าให้ดูแลทองขาว ถ้างั้นคนสมัยก่อนต้องมีติดบ้านหรื่อเปล่า หรือต้องเช็นหาช่างอย่างเดียวครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pattana_t : 27-08-2010 เมื่อ 22:50

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากดรับ แล้วไอ้เครื่องมือเฉพาะเนี่ยมัน พอจะหาซื้อได้ที่ใหน และแพงไหมครับ มันควรจะมีประจำบ้านหรือเปล่า เพราะเห็นเขาบอกว่าให้ดูแลทองขาว ถ้างั้นคนสมัยก่อนต้องมีติดบ้านหรื่อเปล่า หรือต้องเช็นหาช่างอย่างเดียวครับ
    มีขายตามร้านอะไหล่ทั่วไปแหละครับ ราคาก็ไม่แพงมาก จริงๆแล้วทองขาวตัวหนึ่งถ้าเป็นของดีๆ ไม่แงะไม่งัดให้เสีย 2 ปี ยังใช้ได้อยู่เลย ไม่ใช่ต้องเปลี่ยนทุกเดือนเสียเมื่อไร สำคัญที่ว่าถ้ายังปรับตั้งทองขาวไม่เป็น ถึงถอดออกมาได้แล้วจะทำอย่างไรต่อละครับ ใจเย็นๆก่อน ค่อยๆเป็นค่อยๆไปอย่าใจร้อน ศึกษาให้รู้วิธีตั้งก่อน เพราะการตั้งทองขาวไม่ต้องถอดแม่เหล็ก ครับ

ขอบคุณ
    0

ผมจะหาอ่านได้จากไหนครับ เข้าห้องสมุดก็เจอแต่คู่มือ dream ซึ่งมันคงเป็น cdi แล้ว เพราะไม่เห็นเขียนถึง ทองขาว หาในweb ก็ เจอแต่ เวสป้า กับ แลม ผมเลยเดาเอาว่าน่าจะเป็นน็อตปากแฉกที่อยู่ข้างๆกัน ก็เลยลองขัยดู ตัวทองขาวมันก็ขยับแต่ไม่เหมือนอย่างที่คิด มันขยับทั้งยวงเลยครับ ส่วนหน้าทองขาวมันยังติดกันอยู่เหมือนเดิม เลยขันเข้าไปใหม่ คราวนี้สตาร์ดแล้วลองเอาหัวเทียนแตะเครื่องดูแทบจะไม ่มีไฟเลยครับ ลองหมุนล้อแม่เหล็กดูก็ไม่เห็นหน้าทองขาวขยับเลย ตอนนี้เลยพักใว้ก่อน ต้องหาข้อมูลเพิ่มอีกแล้วงะ ขอบคุณพี่แดงมากครับที่คอยตอบผมก็ไม่รูจะถามใครแล้วค รับ เพราะถามเพื่อนข้างบ้านเรื่องวิธีถอดล้อแม่เหล็ก เพื่อนบอกว่าเคยถอดโดยวิธีเอาไขควงเสียบแล้วเอาขัดกั บเกียร์ใว้ แล้วเอาบล็อกที่เป็นตัว t เสียบ แล้วเอาค้อนตอก มันก็จะหลุด แต่ตอนใส่แกเอาไปให้เพื่อนใส่จึงไม่รู้วิธีใส่ ผมเลยยังไม่ทำตามแก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pattana_t : 28-08-2010 เมื่อ 13:48

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เอาวิธีการตั้งทองขาวไปหัดตั้งเล่นก่อนก็แล้วกัน ที่บนตัวแม่เหล็กจะมีตัวอักษร f และ t ตัว f หมายถึงระยะจุดระเบิด ตัว t หมายถึงระยะที่ลูกสูบขึ้นสูงสุด ให้หมุนแม่เหล็กเอาตัว f ให้ตรงมาร์ค ที่ตัวเครื่อง ถ้าไม่ได้ถอดฝาครอบแม่เหล็กเปิดแต่ฝาเล็ก จะเห็นมาร์คเป็นหัวลูกศรแหลมๆด้านบน แต่ถ้าถอดฝาครอบออกจะเห็นเป็นขีดอยู่ด้านบนที่แคร้งเ ครื่อง เมื่อหมุนมาร์คตรงแล้วให้ขยับแม่เหล็กไปทางซ้ายและขว า หมุนนิดหน่อย แล้วมองในช่องที่สำหรับใช้ตั้งทองขาวทางด้านขวามือนะ ดูว่าทองขาวขยับเปิดปิดหรือเปล่าถ้าไม่ขยับหรือขยับแ ต่ทองขาวไม่เปิดก็ต้องตั้ง ระยะห่างหน้าทองขาวตามทฤษฎีบอกไว้ว่าประมาน 0.35 มม (เอาว่าน่าจะประมาณความหนาของบัตรเครดิตนั่นแหละ) เอาตัว t ให้ตรงมาร์คแล้วคลายน๊อตล็อคทองขาวให้พอฝืดๆ อย่าให้หลวมมากเพราะเวลาตั้งให้ทองขาวเปิดแล้วมันจะไ ม่ค้างไว้ให้ล็อค ทีนี้ก็ลองขยับซ้ายขวาดูอีกทีว่าปิดเปิดหรือไม่ ถ้ามันขยับปิดเปิดและระยะห่างได้ที่ก็ลองไฟได้เลย เอ้าทดลองดู เดี๋ยวก็เป็น เอาให้ติดก่อนอย่างอื่นว่ากันทีหลัง

ขอบคุณ
    0

พื่แดงมาตอบตอน22.04น นะครับ แต่ ณ เวลาที่ผมมาเปิดคอมอ่าน เวลา23.21 เหงื่อท่วมครับ จะเล่าให้ฟังและขอถามครับ ว่าผมควรทำยังไงต่อไปครับ เรื่องมันเป็นยังงี้ คือว่าผมพยายามหาข้อมูลอยู่จนทนไม่ใหวตอนสัก 16.00 นผมตัดสินใจหมุนคาร์บู1.5รอบแล้วหมุนตัวเร่งเข้าจนตึ งมือ แล้วเอาหัวเทียนของเพื่อนมาใส่ มันสตาร์ตติดครับ เครื่องมันเร่ง ผมก็ค่อยๆลดตัวเร่งลงมาจนมันเดินเบาปรกติ หลังจากนั้นเพื่อนก็ยืมขี่ไปซื้อของบ้าง ผมขี่วนรอบหมู่บ้านบ้าง จนกระทั่งตอน23.00น ผมมั่นใจมาก ขี่ออกไปกินก๋วยเตี๋ยวแล้วสตาร์ตไม่ติด มีพวกน้องช่างเทคนิคสาขาอาจจะเครื่องยนต์มาช่วยดู ตามขั้นตอนน้องแกก็เช็คไฟหัวเทียนก่อนครับ ปรากฎว่ามันไม่ค่อยมี ผมก็เลยเอาหัวเที่ยนอันที่พึ่งเปลี่ยนมาให้น้องเช็คก ็ไม่ค่อยมีอีก สตาร์ตยังไงก็ไม่ติด น้องบอกว่าสายห้วเทียนอาจจะขาดใน ผมก็เลยเข็นรถกลับบ้าน เอาหัวเทียนมาคืนเพื่อน พอเอาใส่รถเพื่อนมันสตาร์ตติดเลยเอาไปวนรอบหมู่บ้าน 3รอบแล้วแยกทางกันโดยยังไม่ได้เปลี่ยนมาใส่รถผม เพราะมันดึกมากแล้ว ผมงง มาก ไม่รู้ว่าจะทำยังไงตอ่แล้วพื่งมาอ่านพี่แดงนี่ครับขอ บคุณมากครับ ตอนนี้ผมเลยครุมผ้ารถไว้ก่อน พรุ่งนี้จะลองเช็คสายหัวเทียนใหม่ก่อน ถูกต้องไหมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pattana_t : 29-08-2010 เมื่อ 01:56

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ลองดูก่อน ค่อยๆไล่เช็คไป ทดลองเคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดๆเกือบๆจะติดกันเลยนะแ ล้วใส่ดูซิว่าจะดีขึ้นไหม ว่างๆลองเข้าไปอ่านกระทู้ ตำราวิชามารไฟวิงดูเผื่อได้ความรู้เก็บสะสมไว้บ้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 29-08-2010 เมื่อ 12:26

ขอบคุณ
    0

งานเข้าเล็กน้อยครับพี่แดง จากเมื่อคืนที่ครุมผ้าไว้พอถึงตอนเช้า มือมันอยู่ไม่สุขครับ รื้อคอล์ยหัวเทียนมันออกมาแล้วลองสลับกับ c70 ของเพื่อน (เพราะผมคิดว่าไฟมันไม่มาหัวเทียนคงเป็นคอล์ยเสื่อม) ปรากฏว่ารถผมไม่ติดครับ พอเอาใส่คืนรถเพื่อน รถเพื่อนก็ไม่ติด เช็คไปเช็คมา รถเพื่อน 12v รถผม 6v เลยไปซื้อคอล์ยมาคืนเพื่อนครับ(380 บาท) ส่วนของผม ถามที่ร้าน เจ้าของร้านบอกว่าไม่มี หายาก ไม่มีใครเขาขายกันแล้ว เศร้าเลยครับ ไปถามร้านซ่อม ช่างถามกลับว่าแปลง cdi หรือยัง ถ้ายังให้แปลงกับเขา 800 กว่าบาท แล้วปัญหาทุกอย่างจะจบ ผมเลยถอยกลับมาบ้านก่อน นั่งคิดว่าทำไมทองขาวมันยากเย็นอย่างนี้นะ แต่ตอนี้คิดว่า ใจเย็นๆๆๆ ค่อยหาซื้อคอล์ยของเก่าๆมาลองใส่ดูก่อน ถ้าไม่ใช่ คงต้องหาสาเหตุต่อไป ขอบคุณพี่แดงมากครับ เออลืมบอกไป เมื่อคืนที่ผมไปกินก๋วยเตี๋ยวขับมันไปไม่ถึงนะครับมั นดับก่อน คือว่าเครื่องมันดับกลางอากาศครับ แต่ว่ามันใกล้ร้านก๋วยเตี๋ยวแล้วเลยเข็นไป หลังจากนั้นก็ไม่มีไฟมาที่หัวเทียนอีกเลยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

งานเข้าเล็กน้อยครับพี่แดง จากเมื่อคืนที่ครุมผ้าไว้พอถึงตอนเช้า มือมันอยู่ไม่สุขครับ รื้อคอล์ยหัวเทียนมันออกมาแล้วลองสลับกับ c70 ของเพื่อน (เพราะผมคิดว่าไฟมันไม่มาหัวเทียนคงเป็นคอล์ยเสื่อม) ปรากฏว่ารถผมไม่ติดครับ พอเอาใส่คืนรถเพื่อน รถเพื่อนก็ไม่ติด เช็คไปเช็คมา รถเพื่อน 12v รถผม 6v เลยไปซื้อคอล์ยมาคืนเพื่อนครับ(380 บาท) ส่วนของผม ถามที่ร้าน เจ้าของร้านบอกว่าไม่มี หายาก ไม่มีใครเขาขายกันแล้ว เศร้าเลยครับ ไปถามร้านซ่อม ช่างถามกลับว่าแปลง cdi หรือยัง ถ้ายังให้แปลงกับเขา 800 กว่าบาท แล้วปัญหาทุกอย่างจะจบ ผมเลยถอยกลับมาบ้านก่อน นั่งคิดว่าทำไมทองขาวมันยากเย็นอย่างนี้นะ แต่ตอนี้คิดว่า ใจเย็นๆๆๆ ค่อยหาซื้อคอล์ยของเก่าๆมาลองใส่ดูก่อน ถ้าไม่ใช่ คงต้องหาสาเหตุต่อไป ขอบคุณพี่แดงมากครับ เออลืมบอกไป เมื่อคืนที่ผมไปกินก๋วยเตี๋ยวขับมันไปไม่ถึงนะครับมั นดับก่อน คือว่าเครื่องมันดับกลางอากาศครับ แต่ว่ามันใกล้ร้านก๋วยเตี๋ยวแล้วเลยเข็นไป หลังจากนั้นก็ไม่มีไฟมาที่หัวเทียนอีกเลยครับ
    ทำเมื่อไรยกหูมา 0812946696 เปลืองหน่อยแต่รู้เรื่องดี เอาแบบบอกไปทำไปเลยดีกว่า

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับพี่แดง ผมจะจดเบอร์พี่ใว้เลยครับถ้าผมส่งใสอะไรขออณุญาตโทรเ ข้าไปถามเลยนะครับ ผมชื่อ แวนครับ

Bookmarks