ดัทสันช้างเหยียบ - หน้า 8

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ดัทสันช้างเหยียบ

Junior Member ต่อศักดิ์ Mud co.,'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต่อศักดิ์ Mud co., อ่านข้อความ
    ทำรถได้สวยจริงๆครับ

ตอนแรกกะจะติว่า น่าจะใส่กระจกมองข้างที่แก้มดีกว่า

พอมาดูรูปหลังๆ ใส่กระจกที่แก้มแล้ว สวยจริงๆ

แม็กลายหยดน้ำ ใส่แล้วดูรถมันเหมือนบวมๆ อ้วนๆ ไงไม่รู้ หรือว่าต้องใส่ซีรี่ส์ 50 และต้องกดต่ำกว่านี้อีก

ล้อฝาตบโดนกว่าเยอะเลยครับ

ผมก็หารุ่นนี้อยู่ แต่เท่าที่ผ่านตามา หาแห้งๆยากครับ ถ้าจะทำให้กริบแบบนี้ เรือนแสนอย่างที่พี่ว่าจริงๆ

เลยว่าจะเปลี่ยนแนวไปเล่น 720 แทน แต่ก็นั่นแหละยังหาสวยๆ แห้งๆไม่เจอ

ได้มาแล้วครับ DATSUN ไม่ใช่ช้าง 620 แต่เป็น รุ่นน้องของช้างในรหัส 720

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=422054

ปั้นเสร็จ จะนำมาให้พิจารณากันครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอคำชีแนะครับ คาบูเรเตอร์ ถ้าจะของ รุ่น หรือยี่ห้ออื่นมาใส่มีของอะไรที่น่าสนใจบ้างครับ

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zezakwan อ่านข้อความ
    ขอคำชีแนะครับ คาบูเรเตอร์ ถ้าจะของ รุ่น หรือยี่ห้ออื่นมาใส่มีของอะไรที่น่าสนใจบ้างครับ
    สมัยหนุ่มๆผมก็มั่วๆไปเหมือนกัน ไปเอาของ Toyota เครื่อง 12R มาใส่ ก็ยัดได้พอดี เพราะขนาดเท่ากัน แต่เรื่องที่จะสมบูรณ์หรือไม่อย่างไรนั้นไม่ได้สนใจเ ท่าไรนัก ขอเพียงวิ่งได้เป็นพอ แต่ถ้าดีๆก็ใช้ของ Datsun Sunny จะมีขนาดใหญ่กว่า เอามายัดแล้วเปลี่ยนขนาดนมหนู (เครื่อง Sunny แรงกว่า) คือจะไม่เปลี่ยนก็ได้ แต่จะกินน้ำมันเอาเรื่อง
    สรุปก็คือ เอามาใส่ได้ แต่ต้องมีการไล่ขนาดนมหนูกันใหม่ให้พอดีกับขนาดของเค รื่องยนต์เราครับ
    รุ่นอื่นๆก็คงไม่มี ต้องดัดแปลง เอาแบบขำๆแบบเพื่อนผม ไปหยิบคาร์บูฯมอเตอร์ไซค์ ฮอนด้า CBR มายัดก็ทำมาแล้ว ไม่รู้คิดได้อย่างไร แต่ก็ประหยัดดีนะ คือถ้าจะทำอย่างนี้ได้ต้องมีความรู้เรื่องการปรับจูน คาร์บูฯพอสมควรครับ

ขอบคุณ
    0

ยังไม่มีอะไรทำ วันนี้ว่างๆก็จึงเอามาล้าง ทำความสะอาดเสียหน่อย แล้วก็ขับไปโฉบแถวๆปากน้ำมาหนึ่งรอบ
    ยังใช้งานได้ดี แม้ว่าจะจอดมากกว่าขับ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

นำภาพโฆษณาสมัยก่อนมาให้ชมกันครับ

รูป รูป  

รบกวนสอบถามพี่ๆครับว่า 720 กะ620 นี้อะไหล่ช่วงล่างด้านหน้าเหมือนกันไหมครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bomb446 อ่านข้อความ
    รบกวนสอบถามพี่ๆครับว่า 720 กะ620 นี้อะไหล่ช่วงล่างด้านหน้าเหมือนกันไหมครับ
    ช่วงล่างของเจ้าช้างเหยียบ (620)นั้นมี 2แบบ
    รุ่นแรกนั้นเหมือนกับ 521 ทุกประการ ใช้เบรกแบบดรัม จะเรียว่าใช้แชสซี 521 มาครอบตัวถัง 620 ก็ว่าได้

รุ่นหลังได้ปรับเปลี่ยนช่วงล่างทั้งหมด โดยด้านหน้าเปลี่ยนระบบเบรกเป็นดิสก์ มีเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหญ่ขึ้นจาก 1300,1500 ขยับขึ้นเป็น 1600 กับดีเซลในรุ่นสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมเป็น 720 ซึ่งตัวหลังนี้ก็คือแชสซีเดียวกันกับ 720

จากรูปที่ผมแนบมาให้ดูจะเห็นได้ว่า แต่ละชิ้นส่วนนั้นเป็นรถคนละรุ่นกันเลย
    รูปบนเป็นของรุ่นดรัมเบรก ส่วนรูปล่างเป็นรุ่นดิสก์เบรกครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ibanny : 07-07-2010 เมื่อ 13:45

ขอบคุณครับ

ลุงขี้เมี้ยง's Avatar
    สถานที่
    CLASSIC BIKE PHRAE & AMIGO CAFE' & หนอนกินใบ คลาสสิก คลับ
    ขอบคุณ
    31
    Blog Entries
    7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    ยังไม่มีอะไรทำ วันนี้ว่างๆก็จึงเอามาล้าง ทำความสะอาดเสียหน่อย แล้วก็ขับไปโฉบแถวๆปากน้ำมาหนึ่งรอบ
    ยังใช้งานได้ดี แม้ว่าจะจอดมากกว่าขับ

ช ม ร ม ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    2 5 4 7
    ส า ย ก รุ ง เ ท พ
    แนะนำ : สถานที่ท่องเที่ยว บ้านรถเฒ่าเมืองแป้ Mini Museum&Homestay จ.แพร่

Junior Member tonmint's Avatar
    สถานที่
    ขับเคอี ขี่เคอาร์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    ช่วงล่างของเจ้าช้างเหยียบ (620)นั้นมี 2แบบ
    รุ่นแรกนั้นเหมือนกับ 521 ทุกประการ ใช้เบรกแบบดรัม จะเรียว่าใช้แชสซี 521 มาครอบตัวถัง 620 ก็ว่าได้

รุ่นหลังได้ปรับเปลี่ยนช่วงล่างทั้งหมด โดยด้านหน้าเปลี่ยนระบบเบรกเป็นดิสก์ มีเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหญ่ขึ้นจาก 1300,1500 ขยับขึ้นเป็น 1600 กับดีเซลในรุ่นสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมเป็น 720 ซึ่งตัวหลังนี้ก็คือแชสซีเดียวกันกับ 720

จากรูปที่ผมแนบมาให้ดูจะเห็นได้ว่า แต่ละชิ้นส่วนนั้นเป็นรถคนละรุ่นกันเลย
    รูปบนเป็นของรุ่นดรัมเบรก ส่วนรูปล่างเป็นรุ่นดิสก์เบรกครับ
    แล้วแปลงดรัมเป็นดีสยากไหมคับใช้ดีสของอะไรคับ

Member pong86's Avatar
    สถานที่
    datsun thailand
    ขอบคุณ
    0

กำลังเป็นสมาชิกคนใหม่ กับ620 ครับ ยังไงได้รถมาแล้วขอคำชี้แนะด้วยนะครับบบบ

ขอบคุณ
    0

ข้อมูลเครื่อง 3S FE เกียร์ออโต้ 4เกียร์
    Engine name 3S-FE
    Max power, hp130 Max power RPM, rpm5600
    Max torque, kg*m18.5 Max torque RPM, rpm4400
    Engine type4 cylinder DOHC
    FuelRegular gasoline
    Fuel consumption (10/15 mode), l/100km8.6
    Fuel consumption (60 km/h mode), l/100km5.8
    1st gear ratio2.826
    2nd gear ratio1.493
    3rd gear ratio1
    4th fear ratio0.688
    Rear gear ratio2.703

เผื่อมีใครยกวางในช้างเหยียบ ซึ่งน่าจะเป็นเครื่องที่พอเหมาะกับการใช้งาน
    ราคาค่าตัวพร้อมเกียร์ กล่อง ตอนนี้ก็ไม่แพงนัก ราคาที่บางนา 21,000-22,000 บาท ขึ้นอยู่กับสภาพ
    ค่าวางลงเบ็ดเสร็จไม่เกิน 15,000บาท ประมาณนี้ขึ้นอยู่กับอู่

วันก่อนมีถามเข้ามาเกี่ยวกับอัตราทดเฟืองท้ายว่าจะใช ้กันเท่าไหร่ดี
    อัตราทดเฟืองท้ายนั้นขึ้นอยู่กับขนาดยางที่จะใช้กัน เพราะแต่ละคนนั้นมีสไตล์การตกแต่งรถที่แตกต่างกันไป
    บางคนใช้ยางเดิม แต่บางคนเปลี่ยนใช้ยางเล็ก หรือบางคนก็ล่อจะเต็มซุ้ม ก็ว่ากันไป
    แต่จะมีวิธีคิดอย่างไรเมื่อเปลี่ยนเครื่องใหม่ แม็กซ์และยางก็ขนาดใหม่ หากลองผิดลองถูกก็มีแต่เสียเงินกันเปล่าๆ

ดูจากอัตราทดเกียร์ของเครื่องตัวนี้ซึ่งเป็นเครื่องข อง Toyota TownAce หรือ Liteace เป็นรถตู้ขนาดกลาง เล็กกว่า Hiace
    มีอัตราทดแต่ละเกียร์ที่พอใช้ได้ อาจจะไม่ดีเท่าปัจจุบันที่เป็นออโต้ 5เกียร์ แต่ก็ไม่ขี้เหร่นัก

เฟืองท้ายเดิมของช้างเหยียบนั้นอยู่ที่ 8/39 (4.875) เป็นอัตราทดที่สั้นมากๆ รถเดิมๆนั้นวิ่งได้ราว 115กม./ชม.ที่ 4,500rpm (4เกียร์)
    เรียกว่า หึ่งมากสำหรับรอบเครื่องยนต์ที่สูงขนาดนี้กับเทคโนโล ยีเมื่อ 40ปีที่แล้ว

3S FE วางอยู่ใน Town Ace ใช้อัตราทด 4.300 ใช้ยาง 195/65R15
    เมื่อมาวางในช้างเหยียบ ก็ควรจะทดเฟืองท้ายที่ใกล้เคียงกัน เป็น 4.375 (8/35) จะยาวกว่านี้นิดหน่อยก็ไม่เป็นไร
    แต่แค่เพียงฟันหรือสองฟันก็อาจไม่ลงตัวได้
    หากใครใช้ยางขนาด 205/45R17 ซึ่งมีเส้นรอบวงยางที่สั้นกว่ามาตรฐานเดิมในTownace ก็ควรทดที่ 4.111 (9/37) ก็จะได้ความเร็วที่ใกล้เคียงกัน
    เมื่อบวกลบกับน้ำหนักตัวที่เบากว่า Townace ก็น่าจะลงตัวพอดี จะได้ความเร็วแถวๆ 160กม./ชม.ที่ 4,000rpm ครับ

ส่วนปัญหาที่ถามเข้ามาแล้วบอกว่าวิ่งได้แค่ร้อย
    ผมเชื่อว่าแค่เกียร์ 3นะ
    ส่วนเกียร์ 4ไม่น่าจะทำงาน ลองเช็คเกียร์ดูครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ibanny : 22-08-2010 เมื่อ 11:19

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

เพิ่งรุ้วันนี้เองว่าน้าบานนอกจากจะจูนมอไซค์แบบเซีย นๆแล้วน้ายังเล่นรถคลาสสิคด้วย

ป.ลผมติดตามมาตั้งแต่รุ่นรถ2จังหวะครับ นานมากกกก
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

จริงแล้วผมไม้ได้ตั้งใจจะเล่นรถคลาสสิคอะไร
    ปกติจะชอบเทคโนโลยี่ใหม่ๆมากกว่า
    จังหวะดีเพื่อนมาขายให้ บอกว่าพ่อเขาทำไม่ไหวแล้ว
    จึงขายมา ผมทำต่อจนเสร็จเห็นเป็นรูปเป็นร่างในปัจจุบัน
    ก็เหนื่อยเอาเรื่อง ให้ทำอีกคงจะไม่ แค่ขำๆก็หมดไปแสนกลางๆ ขนาดทำเอง
    เมียด่าอยู่ทุกวัน ขับก็ไม่ขับ มีความสุขนักหรือไง
    จึงเป็นภาระต้องเอาไปขับประมาณเดือนละหน
    ครั้นจะขับเป็นรถปกติคงจะไม่ รถรุ่นใหม่ อย่างไรก็ดีกว่า
    มันเป็นความสุขเล็กๆที่ท้าทายความสามารถ เป็นอะไรที่คนอื่นทำได้ยากก็จึงอยากทำ
    เพื่อนๆ พี่น้องๆในคลับ ถ้าอยากจะทำรถรุ่นนี้ก็ต้องคิดให้หนักครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เพิ่งรุ้วันนี้เองว่าน้าบานนอกจากจะจูนมอไซค์แบบเซีย นๆแล้วน้ายังเล่นรถคลาสสิคด้วย

ป.ลผมติดตามมาตั้งแต่รุ่นรถ2จังหวะครับ นานมากกกก

Junior Member BOY_620's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สอบถามพี่บานหน่อยครับ
    โช๊คแก๊ส kayaba กระบอกเทาถ้าเราใส่กลับหัวจะได้หรือป่าวครับ
    จะเอาของ big m มาใส่ด้านหลังช้างเหยียบครับ

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks