รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 5

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maliwong1 อ่านข้อความ
    เครื่อง 64 ตอนเร่งเครื่อง แล้วมันมีเสียงหอน ตามรอบเครื่อง เกิดจากไร และแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
    หอนตอนเกียร์ว่างรึเปล่าครับ
    หรือเฉพาะตอนขับขี่

ถ้าหอนตอนเกียร์ว่างส่วนใหญ่จะเป็นที่ลูกปืนข้างข้อ( ลูกปืนตับเป็ด)
    ถ้าหอนตอนขับขี่ ส่วนใหญ่จะเป็นที่ชุดเกียร์ครับผม

ทั้งสองอาการหากจะแก้ ก็ต้องผ่าเครื่องเปลี่ยนอะหลั่ยครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    ลองสตาร์ทรถแล้วฟังเสียงเครื่องดูก่อนครับผม

ถ้าเครื่องติดแล้ว ลองฟังดูว่า มีเสียงแก๊กๆๆ หรือไม่
    ถ้ายังไม่ชัวร์ ให้เอาไขควงแบน ด้ามยาว
    เอาปลายด้านแบน จิ้มไปที่แคร้งเครื่องหรือเสื้อสูบ แล้วเอาหูเราไปฟังที่ตรงด้ามมันดูครับ

เข้าใจว่ามีสองอาการร่วมครับ
    1. แหวนลูกสูบอาจจะตาย
    2. ลิ้นคาร์บูเรเตอร์อาจจะสึก

แหวนตายอาจทำให้ติดยากบ้าง
    ลิ้นคาร์บูสึก จะทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่ง ขี่ๆไปแล้วเร่งเองครับผม

การแก้คือ
    1. ในเรื่องของแหวนลูกสูบ, เมื่อก่อนจะมีชุดซ่อมขาย(ขายเฉพาะแหวน) แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วครับผม
    เข้าใจว่าต้องซื้อใหม่ทั้งลูกสูบและแหวนสูบ ครับผม(แหวนรถสองจังหวะมี 2 อันครับ(แหวนอัด, แหวนกวาด))

2. ลิ้นเร่ง, เมื่อก่อนก็มีชุดซ่อมคาร์บูเช่นกันครับ แต่เดี๋ยวนี้มีเฉพาะประเทศนอก(เมืองนอก)
    ซื้อลูกใหม่ก็ไม่แพงครับ 850 บาท ราวๆนี้ครับผม
    1.ถ้าแหวนลูกสูบตายคือผมต้องซื้อทั้งลูกเลยเหรอครับ
    2.ถ้าลิ้นเร่งสึกคือต้องซื้อคาร์บูใหม่เลยเหรอครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk8er_bomb อ่านข้อความ
    1.ถ้าแหวนลูกสูบตายคือผมต้องซื้อทั้งลูกเลยเหรอครับ
    2.ถ้าลิ้นเร่งสึกคือต้องซื้อคาร์บูใหม่เลยเหรอครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ถ้ามีพรรคพวกพอหาอะหลั่ยได้ ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ ชุดลูกสูบทั้งชุด(ลูก+แหวน)
    หรือ คาร์บู ทั้งลูก ครับผม

แต่ยังไงลองเช็คอาการดูก่อนครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    หอนตอนเกียร์ว่างรึเปล่าครับ
    หรือเฉพาะตอนขับขี่

ถ้าหอนตอนเกียร์ว่างส่วนใหญ่จะเป็นที่ลูกปืนข้างข้อ( ลูกปืนตับเป็ด)
    ถ้าหอนตอนขับขี่ ส่วนใหญ่จะเป็นที่ชุดเกียร์ครับผม

ทั้งสองอาการหากจะแก้ ก็ต้องผ่าเครื่องเปลี่ยนอะหลั่ยครับผม
    ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ
    BANGKOK BANK ณรงรัตน์ มะลิวงษ์
    เลขบัญชี 3094269911

Mobile 081-8889125 JOE

ถ้ามีพรรคพวกพอหาอะหลั่ยได้ ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ ชุดลูกสูบทั้งชุด(ลูก+แหวน)

แต่ยังไงลองเช็คอาการดูก่อนครับผม
    ขอบคุณมากๆครับ

รบกวนขอเบอร์หน่อยครับ ไม่รู้ว่าใช่เบอร์083-9440050 หรือเปล่าครับ ??

080-2476208
    นายวรกันต์ สุยพงษ์พันธ์
    เลขบัญชี : 312-269343-6
    ธนาคาร : ไทยพาณิชย์ สาขากระทุ่มแบน

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน...

คือรถผมขี่ปกติมากครับ เมื่อคืนผมปิดก๊อกน้ำมันไว้ พอตอนเช้าผมรีบๆเลยลืมเปิดก๊อกแล้วผมวิ่งไป อยู่ดีๆก็ดับ พึ่งนึกออกว่าลืมเปิดก๊อกน้ำมัน พอผมเปิดก็วิ่งปกติอะครับ วิ่งได้ประมาณ3กิโล ก็วอดดับ และก็สตาร์ทไม่ติดเลยครับ พอเช็คหัวเทียน ไฟไม่มาเลย เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ก็ไม่มีไฟครับ อาการแบบนี้เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรบ้างครับ
    ถามพี่บางท่านบอกว่า ลองเช็คทองขาว เอากระดาษทรายขัดทองขาว ประมาณนี้ ใช่มั้ยครับ
    #ผมไม่มีความรู้เลยเวสป้าเลยครับ พึ่งหัดเล่น ทองขาวผมยังไม่รู้จักเลย ><

080-2476208
    ธนาคาร : ไทยพาณิชย์ สาขากระทุ่มแบน

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ worakan1992 อ่านข้อความ
    คือรถผมขี่ปกติมากครับ เมื่อคืนผมปิดก๊อกน้ำมันไว้ พอตอนเช้าผมรีบๆเลยลืมเปิดก๊อกแล้วผมวิ่งไป อยู่ดีๆก็ดับ พึ่งนึกออกว่าลืมเปิดก๊อกน้ำมัน พอผมเปิดก็วิ่งปกติอะครับ วิ่งได้ประมาณ3กิโล ก็วอดดับ และก็สตาร์ทไม่ติดเลยครับ พอเช็คหัวเทียน ไฟไม่มาเลย เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ก็ไม่มีไฟครับ อาการแบบนี้เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรบ้างครับ
    ถามพี่บางท่านบอกว่า ลองเช็คทองขาว เอากระดาษทรายขัดทองขาว ประมาณนี้ ใช่มั้ยครับ
    #ผมไม่มีความรู้เลยเวสป้าเลยครับ พึ่งหัดเล่น ทองขาวผมยังไม่รู้จักเลย ><
    ตอบอย่างแรกก่อนครับผม
    เบอร์ 083-944-0050 เป็นเบอร์ผมเองครับผม
    แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้พกเครื่องนี้ครับผม ผมทำโรงงานอยู่ครับบางทีอาจไม่สะดวกรับสายครับผม

เรื่องที่สองครับผม
    รถถ้าลืมเปิดก๊อก ขับไปแล้วดับ เปิดก๊อกน้ำมันสตาร์ทใหม่น่าจะติดปรกติครับ
    ส่วนที่เช็คว่าไฟมาหรือไม่นั้นถูกต้องแล้วครับผม
    เพราะรถจะติดหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับ 3 องค์ประกอบหลักดังนี้ครับ
    1. น้ำมัน
    2. อากาศ
    3. ไฟจุดระเบิดครับ

ในจุดนี้อนุมานว่า น้ำมันและอากาศปรกติ แต่ไฟไม่มา
    ถ้ารุ่นพี่บอกให้เช็คทองขาว แสดงว่าเป็นรถเก่ายังคงใช้ทองขาวอยู่
    วิธีเช็คมีดังนี้ครับผม

1. ถอดหัวเทียนออกจากเบ้าที่ฝาสูบ แล้วฝากเพื่อนถือไว้
    2. ปิดก๊อกน้ำมัน
    3. เปิดฝากล่องสายไฟที่อยู่ท้ายเครื่อง
    4. เปิดฝาออกมาจะเห็นสีสายไฟคร่าวๆดังนี้ครับผม
    4.1 แดง
    4.2 ดำ
    4.3 น้ำเงิน
    4.4 เขียว
    5. เอาไขควงขันน๊อตที่จั้มสายสีแดงออกครับผม(มี2เส้น ต่ออนุกรมกันอยู่, อย่าลืมถ่ายรูปก่อนแกะครับผม)
    6. เอาสายไฟสีแดง ที่ออกมาจากเครื่อง จิ้มไปที่แคร้งเครื่อง ตรงไหนก็ได้ที่เป็นเหล็ก, อลูมิเนียม(จับที่ปลอกสายไฟ ระวังไฟช๊อต)
    7. เหยียบคันสตาร์ทลง ประหนึ่งกำลังสตาร์ท(ไม่ได้ใส่หัวเทียนนนะครับ)

ณ จุดนี้ถ้าทุกสิ่งถูกต้อง ท่านต้องเห็นประกายไฟออกมาจากสายสีแดง
    ถ้าไม่เห็น แสดงว่ามี ซัมซิ่งรอง
    ถ้าถูกต้อง อ่าน 8-11
    ถ้าผิดปรกติ อ่าน 12-
    8. ถ้าเห็นประกายไฟ ก็ให้ท่านต่อสายสีแดงกลับตามเดิม
    9. คราวนี้เอาหัวเทียน มาใส่ที่ปลั้กหัวเทียน แล้วเอาปลายหัวเทียนไปจิ้มกับแคร้งเครื่อง(จับที่ฉนว น ระวังไฟช๊อต)
    10. กดคันสตาร์ท ประหนึ่งเรากำลังสตาร์ทรถ

ณ จุดนี้ถ้าทุกสิ่งถูกต้อง ท่านจะเห็นประกายไฟออกมาจากหัวเทียนครับ แยกสีได้ดังนี้ครับ
    10.1 สีแดง หมายถึง ไฟแก่
    10.2 สีออกส้มๆ หมายถึง กึ่งๆกลางๆ
    10.3 สีออกขาวๆฟ้าๆ หมายถึง ไฟอ่อน
    (จะตั้งไฟอย่างไร เดี๋ยวค่อยมาสาธยายอีกทีครับผม)
    11. ถ้าเห็นประกายไฟออกมาแล้ว ทีนี้ค่อยเบาใจแล้วเราจะไปดูวิธีตั้งทองขาวที่หัวข้อ ต่อไปครับผม

12. กรณีที่ไม่มีไฟจากมัดข้าวต้ม ท่านลองเช็คดังนี้ครับ

วิธีตั้งทองขาว
    ถ้าจานไฟ(พัดลม) รุ่นยอดนิยม จะมีช่องตั้งทองขาวอยู่
    ให้ท่านใช้มือหมุนๆ หาทองขาว(ลักษณะเหมือนไม้หนีบผ้า)
    ถ้าเจอแล้ว ให้หมุนให้ทองขาวอยู่กลางรูตั้งทองขาว แล้วเราก็ค่อยๆหมุนจานไฟ ไปทางซ้ายหรือขวาดูครับ
    ถ้าทุกอย่างปรกติ หน้าทองขาวจะอ้าและอุบครับผม
    โดยระยะความกว้างของการอ้าจะประมาณ 1 ใบเลื่อย(ตามตำรารถซิ่งเค้าว่ามาอย่างนั้น)

แต่ถ้ามันไม่อ้าหรือหุบเลย, หรือมันอ้ากว้างมากๆ เราก็จะมาทำการตั้งทองขาวกันครับผม

ขอบคุณ
    2

ตรงบริเวณทองขาว(มองผ่านรูตั้งทองขาวตรงพัดลม) ทางด้านขวามือของหน้าทองขวา จะมีน๊อตอยู่ครับผม
    ให้ท่านคลายน๊อตตัวนี้ออกมาประมาณ จิ๋มมดครับผม(ขออภัยที่ไม่สุภาพครับ อธิบายยาก)

มองเยื้องไปทางด้านบนของน๊อต ท่านจะเห็น เขี้ยวเล็กๆ ที่อยู่ด้านบนของหน้าทองขวา
    มีทั้งฝั่งซ้ายและขวาครับผม

ให้ท่านหาไขควงแบนยาวมา จิ้มไปที่เขี้ยวด้านขวา(ถ้าจำไม่ผิดครับ) แล้วใช้มือตอกเบาๆ ความแรงประมาณ ตดหนู ครับผม
    หลังจากนั้น ท่านก็ขันน๊อตที่เราคลายออกมาให้แน่นครับผม

แล้วทีนี้ท่านก็ลองหมุนจานไฟ(พัดลม) ไปทางซ้ายที ขวาที และสังเกตุว่า หน้าทองขาว
    มันอ้าประมาณ 1 ใบเลื่อยหรือไม่ครับผม

ถ้ายังอ้าน้อย หรือ ไม่อ้าเลย หรือ อ้าเยอะเกินไป ก็ คลายน๊อตแล้วตอกเขี้ยวใหม่ครับผม
    ปล. ถ้าจำไม่ผิด ตอกไปทางขวาคืออ้าเยอะ, ไปทางซ้ายคือหุบเข้าครับผม

มีอะไรเพิ่มเติมถามมาได้เลยครับผม

ตอนนี้ผมเช็คอาการรถผมที่ตอนสตาทแล้วเครื่องเร่งเองเ ป็นเพราะสายคันเร่งมันฝืดครับบิดแล้วมันไม่คืน..ทำให ้มันไปดึงตัวลิ้นเร่งทำให้ลิ้นเร่งมันเปิดหน้าโรตาลี ่มากไปทำให้เครื่องเร่ง

และตอนนี้มีปัญหาคือผมจะรื้อสายต่างๆภายในรถใหม่หมด. .อยากขอคำแนะนำว่ามันยากไหมครับ..หรือว่าผมควรยกไปให ้ร้านซ่อมเวสป้าทำให้

ปล.รถผมได้มาจากครูเกษียนราชการแล้ว..เป็นรถมือแรกขอ งท่านส่วนผมมือ 2 และครูท่านไม่ค่อยได้ขี่จอดไว้เฉยๆ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk8er_bomb อ่านข้อความ
    ตอนนี้ผมเช็คอาการรถผมที่ตอนสตาทแล้วเครื่องเร่งเองเ ป็นเพราะสายคันเร่งมันฝืดครับบิดแล้วมันไม่คืน..ทำให ้มันไปดึงตัวลิ้นเร่งทำให้ลิ้นเร่งมันเปิดหน้าโรตาลี ่มากไปทำให้เครื่องเร่ง

และตอนนี้มีปัญหาคือผมจะรื้อสายต่างๆภายในรถใหม่หมด. .อยากขอคำแนะนำว่ามันยากไหมครับ..หรือว่าผมควรยกไปให ้ร้านซ่อมเวสป้าทำให้

ปล.รถผมได้มาจากครูเกษียนราชการแล้ว..เป็นรถมือแรกขอ งท่านส่วนผมมือ 2 และครูท่านไม่ค่อยได้ขี่จอดไว้เฉยๆ
    พวกสายนอกจะลำบากตอนสอดสายช่วงหัวกับคอรถหนะครับ
    ส่วนใหญ่ใช้วิธีเอาเทปพันสายไฟ
    เอามาพันสายเก่ากับใหม่ให้ติดกัน
    แล้วลากสายเก่าทิ้ง สายอันใหม่ก็จะมาแทนที่ครับ

แต่ถ้ากลัวลำบาก แนะนำว่าเปลี่ยนเฉพาะสายด้านในก่อนก็ได้ครับ
    ตอนสอดสายก็เอาน้ำมันเครื่องชโลมสายก่อนครับ
    ***เช็คทองเหลืองที่หัวสายด้วยครับ ระวังหลุด***

ขออภัยในความผิดพลาดครับผม

พวกสายนอกจะลำบากตอนสอดสายช่วงหัวกับคอรถหนะครับ
    ส่วนใหญ่ใช้วิธีเอาเทปพันสายไฟ
    เอามาพันสายเก่ากับใหม่ให้ติดกัน
    แล้วลากสายเก่าทิ้ง สายอันใหม่ก็จะมาแทนที่ครับ

แต่ถ้ากลัวลำบาก แนะนำว่าเปลี่ยนเฉพาะสายด้านในก่อนก็ได้ครับ
    ตอนสอดสายก็เอาน้ำมันเครื่องชโลมสายก่อนครับ
    ***เช็คทองเหลืองที่หัวสายด้วยครับ ระวังหลุด***

ขออภัยในความผิดพลาดครับผม
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ..ไว้จะลองทำเอง(ถ้าไม่ไหวค่ อยยกไปร้าน ฮ่าๆๆ)

ขอบคุณ
    2

รูปสำหรับคุณ worakan1992 เพื่อความเข้าใจครับผม

รูปตัวทองขาวครับผม
    Name:  Disk.jpg
Views: 3595
Size:  47.3 KB

รูปทองขาวที่อยู่หลังจานไฟ(พัดลม) ครับผม
    Name:  Fan.jpg
Views: 2648
Size:  78.2 KB

ในช่องสีแดง คือ เขี้ยวเอาไว้ตั้งทองขาวครับผม
    ช่องสีเขียว คือ น๊อตตั้งทองขาวครับผม
    ช่องสีน้ำเงิน คือ หน้าทองขาวครับผม
    ช่องสีเหลือง คือ หน้าสัมผัส เอาไว้แตะกับลูกเบี้ยวให้จังหวะ ที่มาจากข้อเหวี่ยงครับผม

ขอบคุณ
    2

รูปสำหรับคุณ sk8er_bomb ครับผม

รูปนี้คือ ลูกสูบรถผมเองครับ คราวนี้ที่โอเวอร์ฮอลล์เครื่องใหม่เพราะ
    คราวก่อนขี้เหนียวไม่ยอมเปลี่ยนลูกสูบครับผม

ในรูปนี้คือ แหวนมันหมดสภาพครับ
    ดังจะเห็นรอยไหม้ที่ผิวข้างๆลูกสูบครับผม
    Name:  Piston.jpg
Views: 2496
Size:  31.3 KB

ปล. แต่โชคดีที่รถคุณ sk8er_bomb ไม่ได้เป็นอะไรมากครับผม

มีประโยชน์มากๆเลยครับ รบกวนขอเฟสบุ๊คได้มั้ยครับ ?? น่าจะติดต่อกันได้ง่ายกว่านี้ แต่ถ้าไม่สะดวกไม่ว่ากันครับ ^^'

080-2476208

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks