ปันหาของเวสป้า...สิ่งแรก คือ ... - หน้า 5

ชื่อกระทู้: ปันหาของเวสป้า...สิ่งแรก คือ ...

เข้ามาอ่านก็ ได้หลากหลายอารมณ์ไป

ผมก็ได้มาเกือบปีละครับ เพราะความใจร้อนเลยครับ อยากได้จัด

ซื้อมาทำสีทำเครื่องหมดไปเยอะครับ ประมาณว่าได้รถมาครึ่งคันเลย

แต่ผมไม่ชอบอย่างนึงคือ พวกชอบปั่นราคาครับ

คือแบบว่าเห็นคนขายถูกกว่าคนอื่นๆ แล้วเค้าดูรถเป็น เลยซื้อตัดไว้ก่อน

แล้วก็ไปอาบน้ำแต่งตัวใหม่นิดหน่อย เอามาขายเอากำไร ผมว่าทำแบบนี้มันจะทำให้รถราคาสูงขึ้นไปเรื่อยๆ

เห็นใจคนที่เพิ่งเริ่มเล่นครับ กลัวอีกหน่อยถ้าแพงไปเรื่อยๆ อาจจะไม่มีคนรุ่นหลังๆ มาสานต่อก็เป็นได้ครับ

ปล.ผมยังไม่แก่นะ เรียนอยู่

Senior Member earthinburi's Avatar
    สถานที่
    สิงห์บุรี
    ขอบคุณ
    0

Red face earthinburi

มี c sr แล้วสุดท้ายก็ได้เวสป้ามาอีกคัน บอกตรงๆ ชอบเวสป้าที่สุด มันแรงสู้ sr ไม่ได้ มันคงไม่ฮิดต ในหมู่เด็กแว้นส์เท่า C แต่ผมรักเจ้าคันนี้มาก รักเพราะ ผมขี่ไปซ่อมไป ผมดูแลเจ้านี่เอง และเมื่อผมดูแลเจ้านี่เค้าก็ตอบแทนด้วยการดูแลผม พาผมไปหลายๆที่ สำหรับปัญหามีหลายอย่างครับ แต่ที่แน่ๆ ถ้าคุณเจอปัญหากับเวสป้าของคุณ แสดงว่าคุณได้ประสบการณ์ในการแก้ไขรถของคุณแล้วครับ ถ้าคิดจะเล่น อย่าไปกลัวครับ แล้วคุณจะรักเวสป้า ^^

คน 1 คน กับ อีก 1 คัน บนเขาใหญ่ ครับผม ขากลับจาก งาน 65 ปีเวสป้า
    "รถคลาสสิค" เบื่อคำนี้ที่สุด น่าจะเรียก "รถเก่า" หรือ "รถเดิม"

เลขบัญชี 117-0-13071-2
    ธนาคาร กรุงไทย
    นาย วัชรกิจ บุญฤทธิ์
    54 หมู่ 1 ต.อินทร์บุรี อ.อินทร์บุรี
    จ. สิงห์บุรี 16110
    Tel. 082-1979234 << 1 - 2 call
    085-9905076 << True

Junior Member Jakkrit Srichaiyaphum's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

Post ngk power cable

Junior Member Jakkrit Srichaiyaphum's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jakkrit Srichaiyaphum อ่านข้อความ
    555555555555555555

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

อ่านซะเพลินเลย ชอบทุก คห เลยครับ

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ patabongcity อ่านข้อความ
    อยากทราบว่าสิ่งแรกที่มีปันหา ของเวสป้า
    ส่วนมากคืออะไรครับ..[ 64 แปลง,สปิ้น, Super จำพวกนี้]

* สิ่งที่ต้องดูอย่างแรก ก่อนที่จะซื้อ คือ อะไรครับ ? ต้องลองขี่ ดีสุดใช่ไหมครับ
    * แบบว่าสำหรับ คนที่มีงบน้อย ๆ แบบผม ไม่เกิน 40.000
    * อยากได้เวสป้า สักคัน แต่ยังอ่อนประสบการณ์
    * กลัวได้มาแบบ โดนหลอก เอามาขี่ 3วันพัง ซ่อมเป็น ปี
    * ก็อย่างว่ารถเก่า ก็ต้องทำใจ .. แต่ผมมันคนจน อยากได้สักคน พอขี่ได้ ไม่ค่อยงอแง่ ก็ โอแล้วครับ ...

อย่างที่เค้าว่ากันใช่ไหม ครับ ของดีไม่มีถูก ...
    จรรยาบัน ของผู้ขาย em96

แบบว่า ใจมันรัก เข้าแล้ว ถึงจะเจ็บแค่ไหนก็ยอม
    ทุกเส้นทางคืออ ความฝัน ... มิตรสหาย

***รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณ มากครับ.../\4

จริงๆ แล้ว เวสป้าไม่ใช่รถที่มีปัญหาจุกจิกไรหรอกคับ เป็นรถที่ทนทาน เหมาะกับการใช้งานหนักๆได้อยู่แล้ว ผ่าเครื่องที่หนึ่ง ใช้ไปเลยไม่ต่ำกว่า 5 ปี ผมเคยบันทึกค่าใช้จ่ายในการซ่อม ปีหนึ่งๆ น้อยกว่าผมใช้รถญี่ปุ่นทั่วๆ ไปเสียอีก ส่วนใหญ่ที่เกิดปัญหาจุกจิก เกิดจากการทำเครื่อง ระบบไฟไม่จบ อะไหล่ไม่ดี แต่ถ้่าทำเครื่องแบบจบๆ เจอช่างดีๆ และดูแลรักษาดีๆ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะทาง โสหุ้ยน้อยมากๆ ครับ

งบ 40,000.-บาท ตอนนี้คงได้ สปริี้้้้นแบบแห่งๆ คับ แต่เครื่อง Ok. ถ้าเจอแห่งเครื่องแย่ๆ คงไม่เกิน 35,000.- ครับ เพราะยอมรับว่าตอนนี้ ราคารถไปแรงมากคับ รุ่นอื่นๆ Cosa, PX (บางรุ่น) ราคานี้พอได้คับ แต่ถ้า 64 หรือก่อนปี 64 คงไม่ได้ครับ ถ้ามีผมก็คว้าเลยคับ ถ้าใครบอกว่า 64 หรือก่อนปี 64 ราคา 40,000.- บาท น่าจะเป็นพวกรถ Invoice หรือ No Book ครับ ขับไปกลุ่มใจไปครับ (ผมตอบแบบไม่เกรงใจกันเลยครับ) ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยครับ ฮ่าฮ่าฮ่า...

Junior Member auron075's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมคนนึงก็เคยเป็นแบบนี้ครับ เมื่อ 4 ปีก่อนไปซื้อรถ vespa คันนึงจากคลอง13 ไปถึงก็ซื้อเลยโดยไม่รู้ว่ามันคือvespaรุ่นอะไรราคาป ระมาณซื้อมา 55000 บาท สำหรับsprint v เครื่อง 3แรงครับ ผมว่ามันแพงมากนะครับในสมัยนั้น ตอนไปซื้อก็ขับรถไม่เป็นให้คนขายขับมาให้หน้าราม หลังจากนั้นอีกประมาณ 1 อาทิตย์ก็ขับรถไปหัวลำโพงขับทั้งไม่เป็นแบบนั้นแระคร ับขับไปตอนตี3 พร้อมกับแฟนด้วยความขับรถไม่เป็นก็ขับไปดับไปตลอดเลย ครับออกตัวไม่เป็น ไปถึงก็ 6 โมงเช้าพอดีรอส่งรถจะกลับไปบ้าน รอขึ้นรถไฟตอน 5 โมงเย็นครับถึงบ้านก็ขับรถไปรับที่สนามบิน รถเสียกลางทางเครื่องน็อคครับ เดินเข็นรถเข้าเมือง 15 กิโลไปร้านซ่อมครับ เจ้าของร้านซ่อมรื้อรถดูก็บอกเลยครับว่าโดนย้อมขายมา เลยครับ เปลี่ยนอะไหล่ไปอีกเหมือนทำเครื่องใหม่เลยครับ 20000 บาทน่าจะได้แต่รถทำครั้งนั้นครั้งเดียวจบครับไม่มีอา การเสีย ปี54หลังจากน้ำท่วมใหญ่ครับนำรถไปไว้ที่บ้านเพื่อนที ่นครปฐม ขับรถจากนครปฐมกลับกรุงเทพ กับแฟนสนุกดีครับ ปีนี้เมื่อเดือนพฤษภาคมเพิ่งทำสีมาใหม่ครับ 25000 ครับ จอดรถทิ้งไว้ขับจนน้ำมันหมด ปิดก็อกน้ำมันไว้ครับขึ้นมาทำวิจัยที่กรุงเทพ กลับไปรถมีอาการ เมื่อสตาร์ติดรถคลายเร่งเครื่องขึ้นเองครับเสียงดังม าก พอเร่งเครื่องยิ่งดังขึ้นไปอีกครับ ไม่รู้เป็นอะไร ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ เสียงดังคล้ายรถจะระเบิดเลยครับ
    เพิ่งทำสีมาครับ
    Name:  557954_541705059210818_2047662024_n.jpg
Views: 191
Size:  28.6 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย auron075 : 13-10-2013 เมื่อ 18:22

Bookmarks