รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 4

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ getkmutnb อ่านข้อความ
    ถามเรืื่องถังน้ำมันครับ ตอนนี้สนิมเริ่มกินที่ผิว น้ำมันสกปรกมาก ผ่ากับซื้อใหม่ อันไหนคุ้มกว่ากัน กับ ถ้าติดกรองเบนซินเพิ่มจะช่วยกรองได้ไหมครับ น้ำมันจะลงยากหรือเปล่า
    ถ้าเอาแบบง่ายๆ ผมว่าซื้อถังใหม่น่าจะจบครับผม

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะทำแบบนี้ครับผม
    1. ผ่าถัง
    2. เอาถังไปยิงทราย(จะเป็นซิลิก้า หรือ อลูมินั่มก็ได้ครับ ขออย่าให้เป็นทรายจริงๆก็พอครับผม)
    3. ลงสีรองพื้นและส่งไปทำสีพาวเดอร์โค้ท ครับผม
    4. ประกอบถังคืน และหาตัวกรองน้ำมันมาใส่ครับผม

คาดว่าถ้าทำแบบนี้น่าจะเสียเงินราวๆนี้ครับผม
    ค่าผ่า 50 บาท, ค่ายิงทราย 100-200 บาท, ทำสีพาวเดอร์โค้ท 300-500 บาท(รวมรองพื้น)
    ค่าแรงถอดประกอบไม่มี เพราะทำเองครับผม

ถ้าเราผ่าถังและทำตามขั้นตอนนี้ เราก็จะหมดปัญหาสนิมไปอีกนานนนนนนนนนนครับผม
    แต่ถ้าเราไปซื้อถังใหม่(ของมือสอง) วันนึงก็ต้องเป็นสนิมอยู่ดีครับผม
    ผิดยังไงขออภัยครับผม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอสอบถามครับ

อาการคือ เวลาเข้าเกียร์แล้วรถจะกระชากแล้วดับครับ กำครัชเครื่องเดินปกติครับ เร่งเครื่องก็ปกติไม่ไหลครับ

เป็นแบบนี้สามสี่ครับแล้วก็ปกติครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pokpong2527 อ่านข้อความ
    ขอสอบถามครับ

อาการคือ เวลาเข้าเกียร์แล้วรถจะกระชากแล้วดับครับ กำครัชเครื่องเดินปกติครับ เร่งเครื่องก็ปกติไม่ไหลครับ

เป็นแบบนี้สามสี่ครับแล้วก็ปกติครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    เข้าเกียร์แล้วบีบครัชค้างไว้สุด แล้วเร่งเครื่อง รถก็ไม่ไหลใช่ไหมครับผม

รถขับบ่อยไหมครับผม
    ผมสงสัยผ้าครัชกับน้ำมันเครื่องครับผม

น้ำมันเครื่องอาจหมดสภาพหรือเกรดไม่ถูกหรือเปล่าครับ
    บางทีผ้าครัชอาจตายก็ได้นะครับ

ลองเช็คดูนะครับผม
    ผิดพลาดอย่างไรขออภัยครับผม

Junior Member redswan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมเข้าเกียร์1 แล้วมีเสียงตั๊กแล้วรถก็พุ่งไปด้านหน้านิดๆแบบตั้งขา ตั้งคู่แล้วเข้าเกียร์1แบบขาตั้งคู่ลงไปเลยครับ

Member Ejizen's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตั้งครัชใหม่ครับ ดึงสายครัชให้ตึงแล้ว ลองดูใหม่ครับ

สอบถามอาการคับ ก่อนหน้านี้เวลาสตาร์ทรถที่แรกต้องเอียง(ปรกติ)พอสตา ร์ทครั้งแรกติดแล้วจากนั้นก็ไม่ต้องเอียง อีก. แต่. หลังจากไปล้างคาร์บูมาแล้ว เวลาสตาร์ทต้องเอียงตลอด ไปจอดซื้อของแปปเดียวก็ต้องเอียงถึงจะสตาร์ทติด สอบถามคับ
    1. รถผมเกิดอะไรขึ้น ต้องแก้ยังไงคับ :) ความรู้น้อยค่อยศึกษา

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ witthawad01 อ่านข้อความ
    สอบถามอาการคับ ก่อนหน้านี้เวลาสตาร์ทรถที่แรกต้องเอียง(ปรกติ)พอสตา ร์ทครั้งแรกติดแล้วจากนั้นก็ไม่ต้องเอียง อีก. แต่. หลังจากไปล้างคาร์บูมาแล้ว เวลาสตาร์ทต้องเอียงตลอด ไปจอดซื้อของแปปเดียวก็ต้องเอียงถึงจะสตาร์ทติด สอบถามคับ
    1. รถผมเกิดอะไรขึ้น ต้องแก้ยังไงคับ :) ความรู้น้อยค่อยศึกษา
    คาร์บูเรเตอร์ ของเวสป้า เป็นคาร์บูแบบนอน การที่เราเอียงรถนั้นก็เพื่อให้น้ำมันที่ค้างอยู่ในห ้องลูกลอย
    ไหลออกมาที่ลิ้นคาร์บู ลงสู่รูตรงโรลตารี่ครับผม

เพื่อให้การสตาร์ทในครั้งแรกนั้นง่ายขึ้น(เพิ่มอัตรา ส่วนผสม น้ำมันต่ออากาศครับ)

สำหรับผมแล้วปรกติถ้าจอดไปกินข้าวทิ้งรถไว้สักพัก กลับมาผมก็เอียงซักห้าวินาทีก่อนสตาร์ทครับ

ส่วนที่ถามว่าก่อนล้างเอียงแค่ตอนแรก หลังล้างเอียงทุกครั้ง
    ผมเชื่อว่า พอล้างคาร์บูแล้วอะไรที่ตันก็ไม่ตัน, อะไรที่รั่วก็ไม่รั่วครับผม

มันจึงไม่เหมือนเดิมครับผม

ความรู้แน่นเอี๊ยดคับ สวดยอดคับท่าน

Senior Member boo@bee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สอบถามครับ รถเวสป้าผมเวลาจอด นานๆมีน้ำมันเบนซินไหลออกมาจาก คาบู คับ แต่ ต่อมามีน้ำมัน เครื่อง หรือ ออโต้ลูป ไม่แน่ใจไหลออกมาด้วย และเวลาติดเครื่องมีควันขาว มากๆเหมือนรถขายไก่ยางเลยครับ อาการเป็นเพราะอะไรครับ..ตอนซื้อมาแรกๆไม่มีอาการแบบ นี้..ซื้อมาได้ 1 เดือน ขอบคุณครับ
    สมบูรณ์ รอดเสวก เลขที่บัญชี 2592148247 ธนาคาร กสิกรไทย

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boo@bee อ่านข้อความ
    สอบถามครับ รถเวสป้าผมเวลาจอด นานๆมีน้ำมันเบนซินไหลออกมาจาก คาบู คับ แต่ ต่อมามีน้ำมัน เครื่อง หรือ ออโต้ลูป ไม่แน่ใจไหลออกมาด้วย และเวลาติดเครื่องมีควันขาว มากๆเหมือนรถขายไก่ยางเลยครับ อาการเป็นเพราะอะไรครับ..ตอนซื้อมาแรกๆไม่มีอาการแบบ นี้..ซื้อมาได้ 1 เดือน ขอบคุณครับ
    ไม่ทราบว่าใช่คุณพี่ที่โทรมาคุยกันใช่ไหมครับผม

ถ้าใช่ก็ขอสวัสดีอีกครั้งครับผม

Junior Member Kang-Som's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สอบถามครับ 64เวลาเครื่องร้อนหรือขี่เร็วๆแล้วผ่อน เหมือนเครื่องจะเร่งเอง เวลาบิดออกตัวจะมีอาการวอดครับ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ!?? ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Kang-Som อ่านข้อความ
    สอบถามครับ 64เวลาเครื่องร้อนหรือขี่เร็วๆแล้วผ่อน เหมือนเครื่องจะเร่งเอง เวลาบิดออกตัวจะมีอาการวอดครับ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ!?? ขอบคุณครับ
    ลองถอดคาร์บูออกมาแล้วเช็คที่ลิ้นเร่งดูครับผม

ปรกติลิ้นเร่งมันจะฟิตพอดีช่องครับ ถ้ามันหลวมหรือเริ่มคลอน
    ก็ลองหาชุดซ่อมมาซ่อมครับ โดยการเปลี่ยนลิ้นเร่งอันใหม่ครับผม
    ปล. รูปที่ 11 กับ 12(ชิ้นที่2จากซ้าย) ครับผม

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.U4q-BvmSyC8

สวัสดีครับ..รถผมสปิ้นท์มีอาการแบบนี้ครับ

สตาร์ทติดยากมาก..พอติดรถจะมีอาการเหมือนเร่งเองแล้ว ก็ดับ..พอดับจะสตาร์ทก็ติดยากเหมือนเดิม

ไม่ทราบว่าปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ..ขอบคุณล่วงหน้าค รับ

เครื่อง 64 ตอนเร่งเครื่อง แล้วมันมีเสียงหอน ตามรอบเครื่อง เกิดจากไร และแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
    BANGKOK BANK ณรงรัตน์ มะลิวงษ์
    เลขบัญชี 3094269911

Mobile 081-8889125 JOE

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk8er_bomb อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ..รถผมสปิ้นท์มีอาการแบบนี้ครับ

สตาร์ทติดยากมาก..พอติดรถจะมีอาการเหมือนเร่งเองแล้ว ก็ดับ..พอดับจะสตาร์ทก็ติดยากเหมือนเดิม

ไม่ทราบว่าปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ..ขอบคุณล่วงหน้าค รับ
    ลองสตาร์ทรถแล้วฟังเสียงเครื่องดูก่อนครับผม

ถ้าเครื่องติดแล้ว ลองฟังดูว่า มีเสียงแก๊กๆๆ หรือไม่
    ถ้ายังไม่ชัวร์ ให้เอาไขควงแบน ด้ามยาว
    เอาปลายด้านแบน จิ้มไปที่แคร้งเครื่องหรือเสื้อสูบ แล้วเอาหูเราไปฟังที่ตรงด้ามมันดูครับ

เข้าใจว่ามีสองอาการร่วมครับ
    1. แหวนลูกสูบอาจจะตาย
    2. ลิ้นคาร์บูเรเตอร์อาจจะสึก

แหวนตายอาจทำให้ติดยากบ้าง
    ลิ้นคาร์บูสึก จะทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่ง ขี่ๆไปแล้วเร่งเองครับผม

การแก้คือ
    1. ในเรื่องของแหวนลูกสูบ, เมื่อก่อนจะมีชุดซ่อมขาย(ขายเฉพาะแหวน) แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วครับผม
    เข้าใจว่าต้องซื้อใหม่ทั้งลูกสูบและแหวนสูบ ครับผม(แหวนรถสองจังหวะมี 2 อันครับ(แหวนอัด, แหวนกวาด))

2. ลิ้นเร่ง, เมื่อก่อนก็มีชุดซ่อมคาร์บูเช่นกันครับ แต่เดี๋ยวนี้มีเฉพาะประเทศนอก(เมืองนอก)
    ซื้อลูกใหม่ก็ไม่แพงครับ 850 บาท ราวๆนี้ครับผม

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks