เล่าเรื่องแลมเบรตต้า - หน้า 3

ชื่อกระทู้: เล่าเรื่องแลมเบรตต้า

Nikon's Member Tyn Club FUR's Avatar
    สถานที่
    Club FUR
    ขอบคุณ
    0

ประสบการณ์ทำให้เราเรียนรู้จริงๆนะเนี่ย

รับจ้างถ่ายรูปงานรับปริญญา 08-9122-2239 ดูผลงานที่ LINK ด้านล่างครับ

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ b cy อ่านข้อความ
    ขอฝากเรื่องการใช้หัวเทียนขณะขับขี่ทางไกลนิดนึง จากการทดลองใช้หัวเทียนหลายเเบบ เเละหลายยี่ห้อในระหว่างการเดินทาง ทำให้ผมได้รู้ถึง ความสำคัญของหัวเทียนได้ดีขึ้น นิดนึง จากประสพณ์การณ์นะครับ รถผมเป็นรถเเลม 2 เครื่อง175 ซีซี ใช้คาบูร์ 24 มิล เปิดกรองระหว่างเดินทาง เพราะจะมีอาการระบายความร้อนไม่ทันเมื่อขี่ไกลๆเป็น ร้อยโลเเล้วค่อยพัก คาบูร์จะผสมอากาศกับน้ำมัน ไม่คงที่ไม่เหมือนกับขี่ทางใกล้ เเละเมื่ออากาสร้อนจัดหัวเทียนจะทำงานหนักระบายความร ้อนในตัวยาก ทำให้เกรียวช่องยิงไฟ เเห้งมากเเละจะบอดไว ผมใช้ตัวเเรกเป็นของ เเชมป์เปี้ยน ใช้จากกรุงเทพไป ประจวบ เเรงบิดดีมากครับไฟมาเต็มตลอด เเต่จะเกิดอาการหลังๆไปได้ร้อยกว่าโล เนื่องจากหัวเทียนไฟมา มากเกินไปทำให้การเผาผลานในห้องสูบ ทำงานหนักตาม เครื่องร้อนมากครับ มีโอกาส ชิ้นอะไหล่บางชิ้นละลายได้ครับ เป็นที่ผมด้วย อัดยาวตลอด 70-90 กม.ต่อ ชม. เหมือนกับจะทำให้เครื่องกิน ออโตลูบมากกว่าเดิม ถ้าเติมเท่าเดิม มีอาการคล้าย สูบติด ต้องหยุดเติมตลอด เมื่อเติมมากไป คราวนี้ สตาร์ตยากครับ พอผมเปลี่ยนใช้หัวเทียนเย็น ก็ดีขึ้นครับ เเต่อายุการใช้งาน น้อย บอดไวครับ เพราะเผาพลานเขม่า ไม่เท่าหัวเทียนร้อน มีคราบเขม่าเกาะเยอะกว่าเดิม เมื่อวิ่งยาว 40-50 กิโลเมตร ผมใช้มาก็มี NGK เบอร์9-8-7-6 เเต่ละเบอร์ มีความสามารถไม่เท่ากัน เเต่ NGK ใช้ดีที่สุดเท่าที่ใช้มา กลางวันผมขอเเนะนำ เบอร์ 6-5 เเต่หาซื้อยากหน่อย กลางคืนเป็นเบอร์ 8-7 เพราะกลางคืนอากาศเย็น ต้องให้ไฟเเรงนิดนึงน่าจะเป็นหัวเทียนร้อน เเต่พยายามผสม พอดีอย่าให้หนานะครับ 2 ทีกลางคืนถ้าหนานี่ ดับทีติดยากนะ เเต่ผมกล้าพูดได้เต็มปากเลยครับ 2 ทีใส่มากดีกว่าใส่น้อยครับ ไม่พังเเน่นอนเครื่อง ถ้าขาดนี่เรื่องใหญ่..........ทัวเทียนตัวโปรดผมก็ เบอร์ 6 ครับ เเละฝากถึงนักตอกเคี้ยวหัวเทียนให้ชิดๆ ไม่ได้ช่วยให้ไฟยิงดีขึ้นนะคับ เพราะหัวเทียนเค้าทำมา มาตรฐานเเล้ว ใส่ปลั๊กดูก่อน เหยียบคันสตาร์ตเช็คไฟดูก่อน ถ้ามาน้อยค่อยตอกเข้านิดนึงพอครับ ถ้าชิดมากจะทำให้เกิดประจุไฟมากเกินควรเขม่าจับข้างเ ยอะขึ้นไม่เชื่อให้สังเกตุนะครับจะมีรอยคล้ายๆเเห้งไ ม่ครบรอบ จะมีสีเเห้งเป็นบางส่วน ส่วนระยะทางการใช้หัวเทียนระหว่างวิ่งทางไกล เเนะนำ 100-200 กิโลต่อหัวครับ มีสำรองเปลี่ยนก่อนจะบอดถ้าเกินนี้ไป หัวเทียนจะเริ่มเสื่อม จะใช้ซ้ำไม่ได้ครับ ถ้าสลับเปลี่ยน 200 โลทีจะช่วยประหยัดได้เยอะเลยครับเผลอๆ วิ่ง พันสองพันโลเเค่ 2 หัวก็อยู่ครับ ........ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่เเนะนำ มิได้เป็นวิชาการที่เขียนไว้เเต่เป็น ประสพการณ์ เล็กๆน้อยๆมากฝากกันครับ ขอบคุณครับ
    มืออาชีพครับ...ต้องขอขอบคุณคุณBCY ที่นำเอาประสพการณ์มาถ่ายทอดให้พวกเราฟังครับ...หากม ีข้อแนะนำอะไรที่ดี ก็ขอให้นำมาถ่ายทอดให้ความรู้เพิ่มเติมกับชาว LSS น๊ะครับ คุณ BCY
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบกพร่องโดยทั่วไป ของ Lambretta

ข้อบกพร่องโดยทั่วไป
    ขอบกพร่องโดยทั่งไป นอกเหนือไปจากความข้อบกพร่อง ซึ่งเกิดจากหัวเทียนดังกล่าวนี้ ยังมีอีกหลายประการซึ่งจะได้แยกแต่ละหัวข้อของการบกพ ร่องในตารางท้ายบทนี้ กับสาเหตุแห่งข้อบกพร่อง และวิธีแก้ไขให้ได้นำไปใช้การวิเคราะห์อีกครั้งหนึ่ง
    อาจมีบางครั้ง ที่เครื่องยนต์ต้องขัดข้องในขณะสตาร์ทติดเครื่อง หรือเมื่อขับขี่เดินทางไปในระหว่างทางซึ่งสาเหตุส่วน ใหญ่ที่เกิดขึ้น มิใช่เฉพาะแต่จะเกิดจากสาเหตุที่ขาดการรักษาหรือปฏิบ ัติการแต่ประการใดไม่ ทั้งนี้ในบางครั้ง เราจะพบความผิดปกติของเครื่องยนต์ที่เริ่มเข้าสู่ควา มขัดข้องได้ ความผิดปกติในทางกลไก (Mechaica) ของเครื่องยนต์จะสำแดงอาการ ให้เราได้รู้เมื่อแรกๆก็ คือ อาการกระตุกหรือเขย่า (Rattle) หรือมีเสียงเดินของเครื่องยนต์ผิดปกติ (Unusual Noise) ก่อนที่ความบกพร่องดังกล่าวนี้ จะขยายตัวไปสู่ความเสียหายอย่างหนักขึ้นฉะนั้น ผู้ที่เป็นเจ้าของรถจึงควรตั้งข้อสังเกตในเรื่องความ ผิดปกติของเครื่องยนต์ๆ เหล่านี้ไว้บ้าง อย่าได้ปล่อยปละละเลยจนเกินไปนัก
    เครื่องยนต์มีเสียงลั่นเอี๊ยด (Squeaking Noise) โดยทั่วไปเป็นสัญญาณที่แสดงให้เห็นว่า ในกลไกบางแห่งขาดน้ำมันหล่อลื่น อาการสั่นหรือกระตุกของเครื่องยนต์ก็แสดงว่า มีอุปกรณ์บางสิ่งของเครื่องยนต์หรือในที่บางแห่งหลุด หายไป อาการทั้งสองประการนี้ ก็มิใช่ว่าจะเป็นการบกพร่องดังกล่าวเสียทีเดียว เพราะต้องใช้เวลาค้นหาสาเหตุในประจักษ์แน่ชัดเสียก่อ น จึงค่อยลงมือแก้ไขภายหลัง
    ลักษณะของเสียงเครื่องยนต์ โดยปกติแต่แรกเริ่มของรถสกูตเตอร์นั้น เป็นสิ่งที่น่าสังเกตได้ง่ายเมื่อเริ่มใช้หรือเป็นรถ ใหม่ เมื่อเปรียบเทียบกับเสียงที่ต่างกันในลักษณะไม่ประสา นกันของเครื่องยนต์ อันเป็นเรื่องของความบกพร่องนี้พิจารณาโดยแท้จริงจาก เสียงหรืออาการของมันเราจะได้ยินเสียงนี้ จากลูกสูบในระยะจนหว่าเครื่องยนต์อุ่นตัว(Warmed Up) สูงขึ้นแล้ว แต่ก็มีเครื่องยนต์หรือสกูตเตอร์แลมเบรตต้าบางรุ่นมี ลักษณะอาการแตกต่างไปบ้าง เช่น รุ่น TV175 รุ่น I ซึ่งมีเสียงดังผิดปกติมาจากท่อติดเพลาของรถ (Torque Damper) และเครื่องกำลัง (Transmission) ในขณะเดินเครื่องเบาๆ (Low Idling) หรือเร่งเครื่งอเบาๆและถ้าอาการที่กล่าวมานี้หายไปใน ขณะเมื่อเปลี่ยนคลัทช์แล้วก็แสดงว่าเครื่องยนต์ปกติ
    ลักษณะอย่างอื่นๆ อันอาจเป็นเหตุให้เกิดบกพร่องหรือควรเอาใจใส่สักหน่อ ยได้แก่ อาการสั่น(Vibration) ของแฮนด์หนีบเปลี่ยนเกียร์ แต่สามารถจะปรับแก้ไขได้ไม่ยากนัก ถ้ารู้หลัก วิธีการแก้ไขข้อบกพร่องได้นำมาวางไว้ เป็นแนวพิจารณาสำหรับผู้ใช้ตามตารางการค้นหาข้อบกพร่ องของเครื่องยนต์ ในหน้าต่อไปนี้แล้ว
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน การค้นหาข้อบกพร่องของเครื่องยนต์ (ขณะสตาร์ทเครื่องหรือในขณะวิ่ง)

การค้นหาข้อบกพร่องของเครื่องยนต์ (ขณะสตาร์ทเครื่องหรือในขณะวิ่ง)
    1. อาการ (Symptom) - สตาร์ทเครื่องไม่ติด
    สาเหตุ (Cause) - (ก) บกพร่องทางระบบไฟฟ้า
    การแก้ไข (Remedy) - ถอนหัวเทียนออกตรวจ ถ้าพบว่าสกปรก ควรทำความสะอาดเสีย แล้วตั้งระยะเขี้ยวหัวเทียนให้ถูต้องด้วย
    ถ้าหัวเทียนชื้นจัด แสดงว่าเกิดจากการใช้โช๊คน้ำมันมาก ควรทำการเป่าให้แห้ง แล้วหมุนเครื่องยนต์ หลายๆรอบ เพื่อเป่าให้เชื้อผสมของน้ำมันภายในช่องติดหัวเทียนแ ห้งเสียก่อน จึงค่อยใส่หัวเทียนกลับเข้าที่เดิม
    ถ้าหัวเทียนเป็นปกติ ให้ตรวจดูเขี้ยวหัวเทียน ซึ่งเป็นระยะช่องว่างสำหรับจุดประกายไฟ วิธีตรวจสอบ ให้จับหัวเทียนจ่อทางเขี้ยวให้ชนหรือแตะทางกระบอกสูบ หรือตัวโลหะของเครื่อง แล้วหมุนเครื่องยนต์ไปรอบๆ ถ้าไม่มีประกายไฟเกิดที่หัวเทียน ให้ตรวจดูทางเดินของสายไฟ และรอยต่อแต่ละเส้น และถ้ามีประกายไฟเกิดขึ้นที่เขี้ยวหัวเทียนในลักษณะก ระโดด (Jump) จากปลายเขี้ยวไปยังกระบอกสูบหรือตัวโลหะของเครื่องยน ต์ ระยะของช่องว่างประกายไฟจะต้องไม่เกิน ¼ นิ้ว จึงเป็นการพิสูจน์ให้เห็นว่าประกายไฟจุดระเบิดเชื้อเ พลิงถูกต้อง
    สาเหตุ (ข) ขาดน้ำมันเชื้อเพลิง
    การแก้ไข ตรวจดูที่แท็ป (Tap) หรือจุกกั้นน้ำมัน ถ้าหมุนขึ้น และปรากฏว่าในถังน้ำมันยังมีน้ำมันบริบูรณ์ แสดงว่า ท่อทางเดินของน้ำมันอุดตันหรือที่กรองน้ำมันสกปรก หรทอ คาร์บูเรเตอร์บกพร่อง เช่น ท่อนมหนูตัน ถ้าโช๊คทำงานไม่ถูกต้อง ให้ตรวจดูที่สายเคเบิ้ล และคาร์บูเรเตอร์
    สาเหตุ (ค) น้ำมันเชื้อเพลิงท่วม
    การแก้ไข แสดงว่า โช๊คน้ำมันปิดทิ้งไว้นานเกินไปให้ทำความสะอาดและทำให ้แห้งเช่นเดียวกันกับหัวเทียน เมื่อสตาร์ทใหม่อีกครั้ง ให้เปิดแท๊ปน้ำมัน และหมุนโช๊คปิด แล้วบิดคันเร่งหลายๆครั้งจนเห็นว่าดีแล้วจึงปิดโช๊ค ถ้าลูกลอยคาร์บูเรเตอร์ติด (คาร์บูเรเตอร์ตั้งไม่ได้เส้นฉากตรง) หรือลูกลอยชำรุด ให้เปลี่ยนลูกลอยเสียใหม่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน การค้นหาข้อบกพร่องของเครื่องยนต์ (ขณะสตาร์ทเครื่องหรือในขณะวิ่ง) 2

การค้นหาข้อบกพร่องของเครื่องยนต์ (ขณะสตาร์ทเครื่องหรือในขณะวิ่ง) (2)
    2. อาการ (Symptom) - เครื่องยนต์ดับเร็วหลังจากสตาร์ท
    สาเหตุ (Cause) - (ก) ขาดน้ำมันเชื้อเพลิง
    การแก้ไข (Remedy) - ให้โช๊คน้ำมันเสียก่อนแล้วสตาร์ทดูอีกครั้ง ถ้าโช๊คทำงาน ให้ตรวจเช่นเดียวกับการแก้ไขตามข้อ 1(ก)

สาเหตุ (Cause) - (ข) บกพร่องทางไฟฟ้า
    การแก้ไข (Remedy) - เกิดจากหัวเทียน ทำงานไม่สะดวก เนื่องจากเขม่าที่อยู่ตอนปากกระบอกสูบ แล้วตรวจดูที่ไฟแรงสูงด้วย อาจหลุดจากขั้วก็ได้

3. อาการ (Symptom) - เครื่องยนต์เดินไม่สะดวก ขณะเร่งเครื่องหมุนไปเปล่าๆ
    สาเหตุ (Cause) - (ก) เกิดจากคาร์บูเรเตอร์
    การแก้ไข (Remedy) - ปรับตรงที่ปรับแต่งน้ำมันเดินเบา ให้ถูกต้อง แล้วอ่านค่าที่มาตราเร่งความเร็วเมื่อเครื่องยนต์ร้อ น
    ถ้ามีสิ่งสกปรกอยู่ในคาร์บูเรเตอร์ ก็เป็นสาเหตุอันหนึ่ง ทำให้ส่วนผสมของน้ำมันผิดส่วนได้ นอกจากนั้น ถ้าอากาศเล็ดลอด หรือรั่วออกทางท่อรวมไอดีก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ส่วนผส มบาง หรือไม่ถูกส่วนได้เช่นเดียวกัน ให้ปรับและแก้ไขเสียใหม่
    สาเหตุ (Cause) - (ข) ระบบจุดไฟไม่ถูกต้อง
    การแก้ไข (Remedy) - แสดงว่า ระยะเขี้ยวหัวเทียนไม่ถูกต้อง ตรวจและปรับที่เขี้ยวหัวเทียน ให้ได้ระยะช่องว่าง 0.020 ถึง0.024 นิ้ว ตรวจดูที่คอนแทคท์- เบรคเก้อร์หรือทองขาวอาจบกพร่องได้ ควรปรับให้ถูกต้องด้วย
    สาเหตุ (Cause) - (ค) ส่วนผสมของน้ำมันเชื้อเพลิงไม่ถูกส่วน
    การแก้ไข (Remedy) - สาเหตุของน้ำมันเชื้อเพลิงที่มีส่วนผสมไม่ถูก เกิดจากน้ำมันหล่อลื่นมากหรือน้อยเกินไป ควรปรับเสียใหม่
    4. อาการ (Symptom) - การเร่งเครื่องยนต์ให้หมุนไปเปล่าๆ ได้ดี แต่เปลี่ยนไป เมื่อเริ่มเคลื่อนรถออกจากที่
    สาเหตุ (Cause) - เกิดจากสายเคเบิ้ลควบคุมหรือบังคับ
    การแก้ไข (Remedy) - ถ้าเกิดขึ้นในลักษณะเช่นนี้ อาจเกิดขึ้นได้จากสายเคเบิ้ลคันเร่ง คับหรือตึงเกินไปให้คลายสายคันเร่ง ออกจากคลิปที่บรรจุสาย แล้วสังเกตุดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Lam Station : 16-10-2006 เมื่อ 21:50

Junior Member TheChaos's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมอยากทราบว่ามีวิธีตั้งสายเกียร์ไหมครับตอนนั้นเกีย ร์มันเข้ายากผมก็เลยลองปรับชุดเปลี่ยนเกียร์ดูอะครับ ที่จะเป็นตัวหนีบสายเกียร์2เส้นอะครับปรับไปปรับมาเข ้าไม่ได้สักอันเลยผมเลยอยากทราบวิธีตั้งสายอะครับรบก วนด้วยครับ
    อย่า "อิจฉาชีวิตคนอื่น" ..แต่จง "ใช้ชีวิตให้สดชื่น" แล้วให้ "คนอื่นอิจฉา"

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

หาข้อมูล ประดับสมองครับ อิอิ..
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Bookmarks