คลีนิครถเครื่องหัวโบราณ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: คลีนิครถเครื่องหัวโบราณ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lamblur อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะ ผมว่ามันทำให้ผมและเด็กที่กำลังจะเล่นรถถ้าเห็นกระทู ้นี้แล้วรู้สึกว่าดีแบบไทยและทำให้รถโบราณไม่ได้พัฒน าแค่เฉพาะกลุ่ม

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะผมรู้สึกประทับใจกับรุ่นพี่รุ่นน้าหลายท่านที่เ ดินสายนี้มาก่อน
    ที่กรุณาแนะนำช่วยเหลือแบ่งปัน จึงอยากเห็นสังคมที่เอื้อเฟื้อ ต่อยอดให้คนรุ่นต่อๆไปครับ
    .................................................. .............................................

จริงๆแล้ว ผมว่าคนที่หันมาเล่นรถยุโรป แต่ละคนล้วนมีประสบการณ์เกี่ยวกับรถมาพอตัวพอสมควรแล ้วครับ
    ผมก็ตอบไปตามความรู้ที่ผมมี พี่ๆน้าๆท่านใดเห็นข้อผิดพลาด โปรดช่วยแนะนำชี้แนะ ผมและเพื่อนๆน้อมรับด้วยความยินดีครับ
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

ผมขอความรู้หน่อยนะครับ ขึ้นซี่ลวด ขอบ 19 ดุมเสี้ยวนี้หาร้านใน กทม ที่ไหนทำได้บ้างครับ หรือเอาอะไรเทียบได้ครับ ขอบคุณครับ

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ The babu อ่านข้อความ
    ผมขอความรู้หน่อยนะครับ ขึ้นซี่ลวด ขอบ 19 ดุมเสี้ยวนี้หาร้านใน กทม ที่ไหนทำได้บ้างครับ หรือเอาอะไรเทียบได้ครับ ขอบคุณครับ
    ซอยศาสนาครับ
    เวลาติดต่อ 08.00-18.00น.
    .
    .
    จำหน่ายจักรยานยนต์BMW R50 R60 R69S

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=268516

###########ขายอะไหล่ BMW Pre1969###########

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=370731

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่พล ชื่อร้านอะไรเหรอครับ

sema's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก (ไม่ออกทริปใช้งานประจำวัน)
    ขอบคุณ
    0

ขอรบกวนหน่อยครับ bmw r26 ครับ ตอนนี้ติดแล้วใช้คาร์บู c92 อยู่ครับ อยากแก้ไข ทองขาวอยู่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    1.เบอร์นมหนูนำ้มัน อากาศใช้เบอร์อะไรครับ
    2.ถ้าแปลงคาร์บูต้องใช้ของอะไรครับ
    3.ระยะห่างวาล์วไอดี ไอเสียเท่าไรครับ
    4.เวลาตั้งวาล์ลตรง s ใช่เปล่าครับ
    5.ระยะทองขาวเท่าไรครับ แล้วมาร์ค f ไวทำอะไรครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผมซ่อมเองครับ

เพื่อปรับปรุงแก้ไขให้สมบูรณ์ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sema : 23-08-2011 เมื่อ 16:54
    หมูนอกคอกไม่ออกทริบใช้งานทุกวัน เหมามหาชัย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sema อ่านข้อความ
    ขอรบกวนหน่อยครับ bmw r26 ครับ ตอนนี้ติดแล้วใช้คาร์บู c92 อยู่ครับ อยากแก้ไข ทองขาวอยู่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    1.เบอร์นมหนูนำ้มัน อากาศใช้เบอร์อะไรครับ
    2.ถ้าแปลงคาร์บูต้องใช้ของอะไรครับ
    3.ระยะห่างวาล์วไอดี ไอเสียเท่าไรครับ
    4.เวลาตั้งวาล์ลตรง s ใช่เปล่าครับ
    5.ระยะทองขาวเท่าไรครับ แล้วมาร์ค f ไวทำอะไรครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผมซ่อมเองครับ

เพื่อปรับปรุงแก้ไขให้สมบูรณ์ครับ
    กูรูค่ายนาซีช่วยตอบหน่อยครับ

Junior Member classicmania's Avatar
    ขอบคุณ
    0

1.เบอร์นมหนูน้ำมัน อากาศใช้เบอร์อะไรครับ
    ของ c92 ไม่ทราบครับ แต่ถ้าตามสเป็คขอ Bing
    main jet 120
    needle jet 45-291/ 1408
    Jet Needle 46-255
    needle position 3
    idling jet 35

อันนี้ไม่ทราบเลยครับ แต่ตามสเป็คโรงงานคาร์บูเรเตอร์ที่ใช้ก็เป็นของ
    Bing carburettor type 1/26/46 หรือ 1/26/55

ระยะห่างวาล์วไอดี .006" (0.15mm)
    ระยะห่างวาล์วไอเสีย .008 (0.20 mm)

O.T. ครับ ดูวาล์วให้ดีนะครับ ต้องเป็นจังหวะอัดวาล์วต้องปิดทั้งคู่

ระยะทองขาว .016" (0.4 mm)

ที่เหลือรอผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ ผมตอบจากการแปล manual เท่านั้น
    ว่างๆจะอัป manual R26-R27 ให้นะครับ
    เข้าไปคุยกันได้ที่ https://www.facebook.com/classicmania นะครับ

081-5424386 ป๋อง

นายปณรรฆ เจริญศรี

บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงเทพ

สาขาย่อยบิ๊กซีเอ็กตร้า ลาดพร้าว

เลขที่บัญชี 024-0-13001-3

sema's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก (ไม่ออกทริปใช้งานประจำวัน)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน -ขอบคุณครับ ติดขับได้แล้วครับ เครื่องร้อนเร็วมากครับ เติมนำมันเบอร์ 40

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ classicmania อ่านข้อความ
    1.เบอร์นมหนูน้ำมัน อากาศใช้เบอร์อะไรครับ
    ของ c92 ไม่ทราบครับ แต่ถ้าตามสเป็คขอ Bing
    main jet 120
    needle jet 45-291/ 1408
    Jet Needle 46-255
    needle position 3
    idling jet 35

อันนี้ไม่ทราบเลยครับ แต่ตามสเป็คโรงงานคาร์บูเรเตอร์ที่ใช้ก็เป็นของ
    Bing carburettor type 1/26/46 หรือ 1/26/55

ระยะห่างวาล์วไอดี .006" (0.15mm)
    ระ-ขอบคุณครับ ติดขับได้แล้วครับ เครื่องร้อนเร็วมากครับ เติมนำมันเบอร์ 40ยะห่างวาล์วไอเสีย .008 (0.20 mm)

O.T. ครับ ดูวาล์วให้ดีนะครับ ต้องเป็นจังหวะอัดวาล์วต้องปิดทั้งคู่

ระยะทองขาว .016" (0.4 mm)

ที่เหลือรอผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ ผมตอบจากการแปล manual เท่านั้น
    ว่างๆจะอัป manual R26-R27 ให้นะครับ
    -ขอบคุณครับ ติดขับได้แล้วครับ เครื่องร้อนเร็วมากครับ เติมนำมันเบอร์ 40
    หมูนอกคอกไม่ออกทริบใช้งานทุกวัน เหมามหาชัย

Member manhum's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พึ่งได้รถมาคับ bsa b31( เขาว่าอย่างนั้น) ไม่มีความรู้ทางด้านเครื่องยน อยากถามว่า
    1.ตัวเกียร์มีนํ้ามันเยิ้ม แต่ไม่ถึงกับหยดติ่งๆ (กลัวมันจะแห้งต้องคอยเติมหรือป่าวคับ แล้วเขาใส่และเปลี่ยนกันยังไงใช้นํ้ามันอะไร) จะมีปัญหาไรหรือป่าวคับ เวลาเข้าเกียร์ 1 แข็งมากคับหาไม่ค่อยเจอ แล้วเวลาสตาทมันเข้าเกียเองคับ ส่วนเครื่องไม่เยิ้มมากคับ ถ้าเอาไปทำเกียร์จะต้องไช้งบประมาณเท่าไร
    2.อยากจะเปลี่ยนคาบูเป็นของเดิม( ตอนนี้ใส่คาบูญี่ปุ่น) ต้องใช้ amal รุ่นไหนคับ ถ้าซื้อมาเปลี่ยนเองจะยากหรือป่าวคับ
    *วอนผู้รู้ให้ความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manhum อ่านข้อความ
    พึ่งได้รถมาคับ bsa b31( เขาว่าอย่างนั้น) ไม่มีความรู้ทางด้านเครื่องยน อยากถามว่า
    1.ตัวเกียร์มีนํ้ามันเยิ้ม แต่ไม่ถึงกับหยดติ่งๆ (กลัวมันจะแห้งต้องคอยเติมหรือป่าวคับ แล้วเขาใส่และเปลี่ยนกันยังไงใช้นํ้ามันอะไร) จะมีปัญหาไรหรือป่าวคับ เวลาเข้าเกียร์ 1 แข็งมากคับหาไม่ค่อยเจอ แล้วเวลาสตาทมันเข้าเกียเองคับ ส่วนเครื่องไม่เยิ้มมากคับ ถ้าเอาไปทำเกียร์จะต้องไช้งบประมาณเท่าไร
    2.อยากจะเปลี่ยนคาบูเป็นของเดิม( ตอนนี้ใส่คาบูญี่ปุ่น) ต้องใช้ amal รุ่นไหนคับ ถ้าซื้อมาเปลี่ยนเองจะยากหรือป่าวคับ
    *วอนผู้รู้ให้ความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยคับ
    คาร์บูลโมดนบ็อกครับ เห็นขาย4000กว่าบาทครับ ต้องดูดีๆๆๆครับว่าลูกเร่งหลวมไหมครับเอาง่ายถามคนขา ยว่าใช้ได้ไหมครับ ถ้าใช้ได้รับประกันให้ไหมครับ
    อุดมเดช ประเสริฐชัยโชคดี 3722341669 กสิกรไทย ออมทรัพย์0848278900 0895790906 [email protected]

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ
    ขอบคุณ คุณแมนที่เข้ามาร่วมด้วยครับ
    ถ้ามีอะไรช่วยได้ก้อช่วยกันครับ
    อุดมเดช ประเสริฐชัยโชคดี 3722341669 กสิกรไทย ออมทรัพย์0848278900 0895790906 [email protected]

usouper's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กรณีนี้ลองแก้ไขเบื้องต้นดูนะครับ
    นำ้มันเกียหยดแสดงว่ามันยังมีนำ้มัน แต่ต้องคอยตรวจดูปริมาณนำ้มันด้วยนะครับ ก่อนอื่นลองดูที่เกียครับระหว่างคันเกียกันคันสตาด จะมีตัวปิดกลมกลมอยู่ตัวนี้สามารถหมุนออกได้ หมุนออกมาแล้ว เติมนำ้มันเกียลงไปในนี้ได้เลย ควรตั้งขาตั้งคู่หรือจับรถให้ตรงครับ ใส่นำ้มันจนกว่ามันจะล้นออกมาจากรูนี้และครับ ปิดฝาเหมือนเดิม เดือนนึงเชกดูสักครังนึง
    ในกรณีที่เกียไม่มีกลมกลมตรงกลาง แสดงว่าเป็นเกียm20 รูเติมนำ้มันจะอยู่หลังคันสตาดใกล้กับบังโคนให้เติมแ บบเดียวกัน
    นำ้มันที่ใช้ยี่ฮ้อดีหน่อยค่าความหนืดเยอะเยอะครับ ส่วนมากจะเติมอย่างเดียวไม่ถ่ายทิ้งเพราะมันหยดทิ้งอ ยู่แล้วครับ

ส่วนเเกียเข้ายากนั้น BSA มี2จุดหลักหลัก 1ไม่ชุดตัวโยงมีปัญหา 2ก็ชุดราวเกียและฟันเฝือง ที่เกิดปัญหาและทำให้เกียเข้าได้ไม่ดี กรณีนี้เกีย1แข็ง น่าจะเป็นที่ชุดตัวโยงครับ
    แก่ไม่ยากครับ มีอะไรโทรมาครับ ยินดีช่วยเหลือ BSA เหมือนกันครับ

เกียของรถพี่เข้าได้ทุกเกีย 1-4 ใช่ไหม่ครับ แต่เกีย1 แข็งและเข้ายาก

Senior Member ZuWu52's Avatar
    สถานที่
    I & BSA
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manhum อ่านข้อความ
    1.น้ำมันเกียร์เติมเรื่อยๆ อย่าให้ขาด หากรั่วควรเปลี่ยนปะเก็น ประเก็นธรรมดาไม่ต้องทนร้อนก็ได้ เพราะเกียร์แยก ใช้ของน้ำมันรถยนต์ก็ได้นึดดี
    ส่วนเกียร์นั้น ต้องถามว่ารถปีอะไร เพราะเกียร์ต่างกันเล็กน้อย แต่ระบบคล้ายๆเดิม ลองเช็คกล้ามปูที่ร้อยราวเกียร์ ตั้งใหม่
    2.แล้วแต่ปีรถเช่นกัน ปีเก่าหลังแข็ง,หลังสไลด์ ใช้ Amal Pre Monobloc 276AW/1BB ส่วนปีใหม่สวิงอาร์ม ใช้ Monobloc 376/2,/3
    จะเป็นขนาดปากคาบู 1" หมด

หมายเหตุ : ถึงจะเป็นรถปีเก่าหลังแข็ง,หลังสไลด์,สวิงอาร์ม ต้องดูรหัสเครื่องเป็นหลัก มีบางกรณีเปลี่ยนเครื่องมาแล้ว
    The Art of War

Member
    ขอบคุณ
    0

เกียร์เข้ายาก ดูที่ clutch ด้วยว่าเมื่อบีบ แล้วแผ่น clutch แยกออกหมดหรือเปล่า ลองปรั่บดูใหม่

Bookmarks