อยากรู้ว่า อิตาลี่กับอินเดีย อะไรดีกว่ากัน แล้วราคามีทะเบียนเท่าไหร่ครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: อยากรู้ว่า อิตาลี่กับอินเดีย อะไรดีกว่ากัน แล้วราคามีทะเบียนเท่าไหร่ครับ

Member besttoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespa.never.die อ่านข้อความ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ ....สิ่งของหรือสิ่งที่เรารัก เราจะรู้สึกผูกพัน ผมมีความเชื่อว่า สิ่งของรวมถึง รถของเรา เขามีวิญญาณในตัวของเขา ถ้าเรารักเขาๆ ก็รักเรา เวลาผมขับ Vespa ไกลๆ หรือขับมาทำงานทุกวัน ก็จะมีปัญหาเรื่อง สายครัชขาด , ยางแตก , สายไฟขาด , สตาร์ทไม่ติด , หัวเทียนบอด ฯลฯ แต่ผมไม่เคยแสดงอาการโมโห แล้วระบายอารมณ์ โดยการเตะรถบ้าง โยนรถบ้าง ก็ได้แค่ยิ้ม แล้วก็บ่นว่า "เอาอีกแล้ววว..ลูกรัก!!"

อย่างที่พี่อีกท่านว่ามา ...Vespa สอนอะไรเราหลายอย่าง
    • ความฝัน สอนให้เรารู้จักฝัน
    • การออม เมื่อเรามีความฝันอยากได้ Vespa มาครอบครอง ก็จะต้องมีการเก็บหอมรอมริบ
    • ความสำเร็จ สอนให้เรารู้ว่า เมื่อ มีความฝันแล้วทำตามที่ฝัน อย่างอดทน สักวันเราจะประสพความสำเร็จในที่สุด (ทั้งนี้ต้องยืนอยู่บนความพอเพียง ไม่ได้มาเล่น รถเก่า จนครอบครัวต้องเดือดร้อน)
    • ความอดทน อย่างที่ว่า รถเก่าก็มีปัญหาบ้างเป็นเรื่องปกติ ก็ต้องอดทน เข็นบ้าง...นั้งรอยสายครัชเองบ้าง ..นั้งเปลี่ยนยางบ้าง..
    • การระงับอารมณ์ สอนให้เรารู้จักระงับอารมณ์ เมื่อเกิดปัญหา เช่น รถเสีย
    • ความสามัคคี สอนให้เรารู้จักเข้ากลุ่ม ทำประโยชน์ให้กับสังคมมากมาย
    • ความมีน้ำใจต่อกัน สอนให้เรารู้จักแสดงความมีน้ำใจ เช่น การช่วยเหลือเมื่อเห็น คันอื่นมีปัญหา , การให้คำแนะนำในทางที่ดีๆ
    • การให้เกียรติซึ่งกันและกัน ผู้รู้ไม่อวดว่าเป็นเซียน และยินดีรับฟัง ผู้ที่รู้น้อยกว่า หรือไม่รู้ในสิ่งที่เรารู้ และยินดีให้คำแนะนำแบ่งปั้นในสิ่งที่เรารู้ ให้ผู้ที่รู้น้อยกว่ามีข้อมูลที่มากขึ้น แต่ถ้าผู้รู้แล้วเอาความรู้ของตนมา หลอกคนอื่น เพื่อให้คนอื่นหลงเชื่อ และต้องสูญเสียทรัพย์สิน คนเหล่านี้ ผมขอประณามว่า "เป็นแกะดำในวงการ Scooter และรถโบราณ"
    • การอนุรักษ์ สอนให้เรารู้จักคุณค่าของสิ่งของในอดีต เช่น ของโบราณ , วิศกรรมยานยนต์ , ของสะสม ที่สำคัญ ทำให้เราไม่ลืมรากเหง้า และประวัติศาสตร์ที่เป็นเครื่องคอยเตือน ปัจจุบัน และอนาคต
    • ค่านิยม ผมคิดว่าคนที่ชอบ รถเก่า เป็นคนคลาสสิค มีสไตร์ และเห็นคุณค่าของสิ่งที่คนอื่นมองว่าไร้ค่า
    • ความสุขทางใจ อันนี้ผมว่าแทบจะเป็นหัวใจ ของคนชอบ Vespa เลยล่ะ ไม่ว่า จะเป็น อินเดีย หรืออิตาลี แต่ขอให้เป็น Vespa เราก็สุขใจ อิ ..อิ...
    ชอบครับ ตรงใจเลย

Junior Member boooodoo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

อินเดีย โรตี

อิตาลี มักโรนี

ต่างกันตรงไหนแบบไหนดีกว่ากัน

ถามกันแยะจริง

วัดกันที่สัน....ฏาน ของคนขี่มากกว่าครับ

ตอบแค่นี้ที่เหลือคิดเองนะจ๊ะ

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

อินเดีย อิตาลี เวสป้าเหมือนกันแหละครับ
    อิตาลีมันแพงกว่า มันเป็นต้นตำหรับ
    ของมันดีกว่าสวยกว่า ก็ย่อมแพงกว่า
    ถ้าไม่แคร์ไม่สนปากหอยปากปู
    เอาตามกำลังทรัพย์ไม่เดือดร้อนครับ

บางอย่างรถผมยังอินเีดียไม่เห็นเป็นไร
    วิ่งไปไม่ได้ไปตะโกนบอกใครดิ
    ขออย่างเีดียว.....
    อย่าดูถูกรถคนอื่นเขา มองตัวเองก่อนดีกว่าว่าตัวเองมีอะไรบ้าง
    มั่วไปว่ารถคนนั้น คนนี้ คนนั้นไม่แท้ No-Book รถกระจอก
    อย่างนี้ไม่ได้ใจรักแล้วล่ะ แบ่งแยก
    สำหรับผม อะไรก็ได้ ไปไหนเฮกันพอแล้วรับได้หมด
    ไม่แบ่งแยก สกูตเตอร์ ก็โอเคแล้ว
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

Member SK_buu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oung อ่านข้อความ
    อินเดีย อิตาลี เวสป้าเหมือนกันแหละครับ
    อิตาลีมันแพงกว่า มันเป็นต้นตำหรับ
    ของมันดีกว่าสวยกว่า ก็ย่อมแพงกว่า
    ถ้าไม่แคร์ไม่สนปากหอยปากปู
    เอาตามกำลังทรัพย์ไม่เดือดร้อนครับ
    บางอย่างรถผมยังอินเีดียไม่เห็นเป็นไร
    วิ่งไปไม่ได้ไปตะโกนบอกใครดิ
    ขออย่างเีดียว.....
    อย่าดูถูกรถคนอื่นเขา มองตัวเองก่อนดีกว่าว่าตัวเองมีอะไรบ้าง
    มั่วไปว่ารถคนนั้น คนนี้ คนนั้นไม่แท้ No-Book รถกระจอก
    อย่างนี้ไม่ได้ใจรักแล้วล่ะ แบ่งแยก
    สำหรับผม อะไรก็ได้ ไปไหนเฮกันพอแล้วรับได้หมด
    ไม่แบ่งแยก สกูตเตอร์ ก็โอเคแล้ว

ใช่แแล้วครับ ขอให้มีหัวใจเดียวกันก็เฮกันไปครับ

puyzaaaaa's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    1

ถูกต้อง ทั้ง หมด ครับ
    วงการนี้ไม่มีคำว่า ตกรุ่น ! ! !
    เรายังต้องอยู่กับมันไปอีกนาน

GL_Limited edition & PX200FL & MIO

0875259498 ปุ่ย 055-389224
    นายชนะชน อ่อนอ้าย
    156 หมู่ 1 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
    เลขบัญชี 6300102653 ธนาคาร กรุงไทย
    แอดมาคุย กันนะครับ ไม่มากเรื่อง จริงใจ !!!

Senior Member tumtengu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สรุปคือเหมือนกัน

ทุกวันนี้จะเล่นรถ 64 ไม่กล้าเล่นละครับ ไม่เซียนมาก ไม่กล้าซื้อเลยครับ
    ดอกไม้ยังเปลี่ยนสี มีหรือนารีไม่เปลี่ยนใจ /\7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tumtengu อ่านข้อความ

ทุกวันนี้จะเล่นรถ 64 ไม่กล้าเล่นละครับ ไม่เซียนมาก ไม่กล้าซื้อเลยครับ
    ขุดขึ้นมาเพื่อ ??
    เป็นคนดีให้ "คนเกรง" ดีกว่าเป็นนักเลงให้ "คนกลัว"

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

หารุ่นอื่นขับครับ สบายใจ แต่ผมว่า 64 ไม่ต้องเซียนก็ได้ขับแล้วครับ
    ปล. การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนการลงทุน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย roots : 16-04-2011 เมื่อ 21:33
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

Bookmarks