เมื่อรู้ว่าเริ่มบ้า(รถถีบ)... - หน้า 2

ชื่อกระทู้: เมื่อรู้ว่าเริ่มบ้า(รถถีบ)...

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สำหรับแหล่งอื่นๆที่จะหาจักรยานโบราณนอกจากนี้ เห็นจะเป็นตามบ้านคนที่เก็บจักรยาน ซึ่งก็คงจะต้องอาศัยการคุ้นเคย เข้าไปเที่ยวชมกัน ในกรุงเทพฯก็คงจะมีหลายบ้านอยู่ รวมไปถึงคนเล่นจักรยานทั่วๆไป ใครมีรถอะไรกันบ้าง ก็ต้องอาศัยสอบถามกันเอา
    ในความเห็นของตัวเอง จะเล่นจักรยานก็ควรจะหาเพื่อนที่เคยเล่นมาก่อนช่วยดู รถให้ อาจจะลดความเสี่ยงจากการซื้อของที่มองว่าไม่คุ้มได้

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

ผมมาขอคุยอีกที่หนึ่งครับ

เป็น จ.ลำพูน ร้านของป้าชื่อไรผมลืมไปแล้ว เคยแวะไป เมื่อ1ปีผ่านมา ในหนังสือ อ. ทวีไทย ก็เคยเล่า

ไว้ ที่ตรงข้ามกับวัดพระธาตุหทริภุญไชย รถป้าแก สมชื่อในด้านราคา จำได้ว่ามีโครงโรบินฮู้ดผู้ชาย

ห้อยเพดานไว้ ในที่สูงมากๆ มองแทบไม่เห็นว่าเป็นรถไร แต่ป้าแกว่าเป็นโรบินฮู้ด อินตะระเดีย

อะไหล่ไม่ขาย แต่ประกอบขายในราคา 6 หมื่น

นอกนั้นไม่กล้าถามแย้ว

มองไปมองมา เจอ ฮัมเบอร์ 26 ญ จอดอยู่ ก็เหมือนรถ ชาวบ้านทั่วไป ไม่ใช่ประกอบใหม่

มือเบรคคล้ายๆ เอาเหล็กมาพับ เหมือนรถถีบเฟสสันมาก กับมือเบรค

แกว่า 4 หมื่นจ้า

แต่บรรยากาศ ในร้านป้าแก ขลังดี เหมือนอะไรที่เป็นยุคก่อนมา ถ้าเอาทีวี29 " LCD มาวางนี่

ไม่เข้ากันแน่ ครับ อิอิอิอิอิ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สวัสดีค่ะขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับจักรยานของตัวเองมั่ง นะค่ะ
    เออ ชื่อ แก๊ฟ ค่ะ ตอนแรกเพื่อนเคยคุยให้ฟังถึงจักรยานโบราณ
    ก้อจำๆๆเค้ามาและก้อเข้ามาดูในเวบนี้แค่เห็นรูบก้อชอ บแล้ว
    และก้อเหมือนกันอยากได้จักรยานโบราณมากๆๆเลยโทรไปขอซ ื้อจาพี่คนนึงมา
    ด้วยความใจดีมากๆๆของพี่เค้าพี่เค้าได้ยกให้ฟรี ดีใจมาก
    นอกจากจะได้จักรยานโบราณแล้วสิ่งที่สำคัญคือได้มิตรภ าพจากพี่คนนี้
    ซึ่งตอนนี้ติดต่อพี่เค้าไม่ได้เลย ยังไงถ้าพี่ได้เข้ามาอ่านรบกวนติดต่อกลับมามั่ง
    อืม ขอเข้าเรื่องจักรยานต่อ มีคันนี้คันเดียวย ตั้งชื่อว่า สุดที่รัก ค่ะ
    ตอนนี้ก้อกำลังศึกษาเรื่องจักรยานโบราณ อยู่เรื่อยๆแต่ถ้าดูๆๆแล้วตอนนี้
    ความรู้และประสบกาณ์นู่ ยังน้อยเป็นเด็กๆๆอยู่เลย
    คงต้องขอความรู้จากพี่ๆๆอีกมาก
    ขอฝากรูบ สุดที่รัก ของนู่ ไว้ให้พี่ๆๆดูด้วยละกานนะค่ะ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แก๊ฟ : 07-12-2007 เมื่อ 16:21

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอลงรูปให้น้องที่อ่างทองดูหน่อยนะครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ราเล่ห์26"ชายคันที่พูดถึง

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพิ่มเติม

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หุ้มโซ่กับบังโคลน

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดูเฮอคิวลิสบ้างครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพิ่มเติม

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ราเล่ห์สีเดิม

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้เท่านี้ก่อนครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นมีน้องคนนึงตั้งกระทู้ขึ้นมาอยากจะทราบว่าเริ่มเ ล่นจักรยานจะทำอย่างไร ก้เลยขุดกระทู้นี้ขึ้นมาให้ลองอ่านดูครับ อาจจะได้แนวคิดบ้าง

Junior Member kaekajack's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โห...ดีจัง อยากรู้มาตั้งนานแล้ว
    em97เก๋กะแจ๊ค

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

ขอเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับเจ้าจักรยานโบราณที่ผมเคยมี และเคย บ้า อย่างไม่มีที่สิ้นสุดแล้วกันนะครับ

ผมเริ่มสนใจมันตั้งแต่ตอนอยู่ ม.2 ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับรถพวกนี้เลย มีอยู่ครั้งหนึ่ง เห้นอาจารย์ที่โรงเรียนผม แกเอาเฮอร์คิวลิส 26" ชาย มาขี่เล่น แต่งแนว ถอดหมดทุกอย่าง เหลือแต่รถกับล้อ พวกหุ้มโซ่ บังโคลน แม้แต่ สแตน ก็ถอดหมด อาจารย์ของผมท่านนี้ บ้านก็อยู่ใกล้ๆกับบ้านผม แล้วตรงข้ามบ้านผมเขาก้เล่นจักรยานโบราณเหมือนกัน เป็นรถหญิง ไม่ทราบยี่ห้อ ขนาด 24" มีเกียร์ ที่ผมชอบมาก มันมีเกียร์ว่างด้วย ทำให้รู้สึกสนใจขึ้นมาอย่างถอนตัวไม่ขึ้น จากนั้นผมก็เข้าไปคุยกับอาจารย์ และเพื่อนบ้านของผมทุกวันๆ จนสนิทกัน แล้วก็ให้ลองขี่ดู ผมกลับหลงมัน โดยเฉพาะ เกียร์ที่มันมีเกียร์ว่าง จำได้ว่าเป็นของ Sa แต่ไม่ทราบว่าปีไหน ผมก้เอามาขี่ทุกวันๆ จนเริ่มคิดที่อยากจะมีเป็นของตัวเองบ้าง ผมก็ลองจีบรถของเพื่อนบ้าน แต่ไม่ขาย ผมนั่งซึมอยู่นาน ช่วงตอน ม.3 ผมไปเจอ รถ ราเล่ห์ 26" หญิง คันนั้น ภายนอกทาสีแดงด้านทับไว้ ผมไปเจอมันที่อู่รถเก่าแห่งหนึ่งในตัวเมือง เลยขอซื้อในราคา สองพันบาง ตอนนั้นดีใจมาก และเอามานั่งเช็ดถูทุกวัน จนมีความคิดที่จะทำสีเอง โดยทำสีที่อู่พ่นสีของเพื่อน แต่ให้เพื่อนพ่นให้ เพราะเดี๋ยวกลัวว่างานจะออกมาได้ไม่ดี หลังจากที่พ่นสีเสร็จ ก็จัดการติดลายน้ำเอง ซึ่งใช้วิธีการติดแบบง่ายๆ คล้ายๆการติดสติ๊กเกอร์รถทามิย่า ทำเสร็จก็ภูมิใจ ขี่ได้อยู่ซักพักนึงประมาณเกือบปี มีรุ่นพี่ที่ มอ.ตรัง สนใจขอซื้อในราคา สี่พันบาท ผมก็ตกลงใจขายไป (ในช่วงเวลาที่ขายไปก็รู้สึกเสียใจเหมือนกัน) พอโตขึ้น เริ่มรู้อะไรมากขึ้น เริ่มที่จะมีความกล้ามากขึ้น เริ่มที่จะซ่อมเกียร์เอง ทำอย่างอื่นเอง จนมีวิชาที่เกิดขึ้นด้วยตัวเอง พอมาอยู่มหาวิทยาลัย ผมก้เกิดอาการบ้ากามขึ้นมาอีก เลยได้ติดต่อ พี่ หนูหนุ่ย ซึ่งรู้จักกันในบอร์ดนี้ พี่เขาก็ใจดี ขายรถให้ผมในราคา สามพันบาท เป็นรถ ฮัมเบอร์ 28 " ชาย นั่นเป็นคันที่สอง แต่ก็ยังไม่ละความพยายาม ไปหา ราเล่ห์ 26 " หญิงอีกคันมาครอบครอง เลยกลายเป็นว่า มีรถสองคัน ขี่ไม่ทัน ทุกวันนี้ผมก็สลับกันขี่ ทั้งสองคัน ขี่ไปเรียนทุกวัน จนสาวๆเหลียวมอง แต่คนอื่นๆเขาขับรถเก๋งราคาแพงๆ ซึ่งมันไม่ใช่ตัวของผม ตอนนี้ขึ้นปีสอง เรียนที่เอแบค ก็ยังขี่จักรยานโบราณอยู่ ถ้าผมไม่ บ้า รถถีบ ผมคงจะอ่อนไหวกับกระแสรถสี่ล้ออย่างแน่นอนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โกตี๋ : 26-05-2008 เมื่อ 00:12

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

ไม้เอก upsidaz's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีสาระดีมากๆๆครับ!!!!!!!!!!

คือว่าผมได้อ่านในกระทู้ของพี่วสันต์แล้วรู้สึกว่ามี ความรู้ มีสาระมากๆๆครับ

ขอem90em90em90 ให้พี่วสันต์หน่อยครับ

แบ่งขายให้ผมสักคันไม่ได้หรอครับอยากได้ครับ

...........รักรถถีบ.............เข้าแล้ว.......... ......

Bookmarks