ความรู้งูๆปลาๆเกี่ยวกับK125 m1-m4 - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ความรู้งูๆปลาๆเกี่ยวกับK125 m1-m4

ตอนนี้... มีแค่ เคกับแมว floatingpoppy's Avatar
    สถานที่
    เมาไม่เข็น...
    ขอบคุณ
    0

ขอบอกว่าเป็นกระทู้ที่รอมานานนะคับ
    ยังไงก็จะมาแวะดูเรื่อยๆ ฝากมาอัพกันเรื่อยๆนะครับ
    จะตามอ่านจนกว่าชีวาจะหาไม่...

จะขาด ก็แต่คนหุงข้าวเท่านัเนแหละ...เฮ้อ หุหุหุ

Senior Member destroy888's Avatar
    สถานที่
    Shoot Rabbits
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

นายนุหายดีละเหรอ ไอ้โรคไข่เลือดออกเนี่ย เล่นซะหายจากบอร์ดไปเป็นอาทิตย์เลยนะ
    We are "Shoot Rabbits" - Ride for Fun

WATGEANG_E's Avatar
    สถานที่
    วัดเจียงอี
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีคับ..แอบ..มาค้นหาความรู้คับ..ขอบคุณมากมายคับ ..
    NING.WATGEANG_E
    สายน้ำเปลี่ยนใจปลา..กาลเวลาเปลี่ยนใจคน
    T.080-1659090 089-4268689 045-644346

เลขบัญชี
    156-1-32258-9

เฉลิมกิตติ์ บุญส่ง
    กรุงศรีอยุธยา

Junior Member isadoff1's Avatar
    ขอบคุณ
    7

m2 เค้าขายปีไหนอ่ะผมอยากรู้มากเลย

Senior Member colazaa's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ isadoff1 อ่านข้อความ
    m2 เค้าขายปีไหนอ่ะผมอยากรู้มากเลย
    ปี1974
    สนุกสุขสราญ...บนอาน K

โลกคงไม่มีความหมาย ถ้าขาดแมงกะไซด์และ ขาดคำว่าเพื่อน
    ID LINE:colazaa

บ้านCLUB K

Junior Member isadoff1's Avatar
    ขอบคุณ
    7

รถผม สตาร์มือไม่ติด ต้องแก้ไขยัง แบตไฟมันแรงไม่พอเหรอครับเวลาขี่มันก็ชาตร์เข้าไปไม่ ใช่เหรอครับ เต็มที่แค่ดังตึกๆ

Senior Member colazaa's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

ลองเปลี่ยนแบตใหม่ครับ เบอร์ 12v11n

โลกคงไม่มีความหมาย ถ้าขาดแมงกะไซด์และ ขาดคำว่าเพื่อน

บ้านCLUB K

ขอบคุณ
    7

อีกนิดนะครับมือใหม่ - - ช่วยอธิบายก๊อกน้ำมันให้ผมที ระบบมันเป็นยังไง คือผมขี่ๆมาแล้วมันสะดุดเลยดูน้ำมันมีก้นถัง แต่มันไม่ลงสายอ่ะครับ น่าจะเหลือประมาณ 0.5 ลิตร

NeoGeo's Avatar
    สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ isadoff1 อ่านข้อความ
    อีกนิดนะครับมือใหม่ - - ช่วยอธิบายก๊อกน้ำมันให้ผมที ระบบมันเป็นยังไง คือผมขี่ๆมาแล้วมันสะดุดเลยดูน้ำมันมีก้นถัง แต่มันไม่ลงสายอ่ะครับ น่าจะเหลือประมาณ 0.5 ลิตร

ตามรูปนะ สีแดงคือก๊อกมาค2-3-4 เลข1 คือปิดก๊อก เลข2 คือก๊อก1 เลข3 คือก๊อก2
    สีดำคือก๊อกมาค1 เลข1 คือปิดก๊อก เลข2 คือก๊อก1 เลข3 คือก๊อก2
    Classic is my Dad

ขอบคุณ
    7

ใช้งานปกติเปิดก๊อก 1 แต่น้ำมันจะหมดปรับไปที่ก๊อก 2 ผมเข้าใจถูกไหม ครับ ขอบคุณมากเด้อพี่น้อง

สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

ถูกพอหมุนก๊อก2รีบหาปั้มด่วนๆ ก๊อก2 วิ่งได้15-20โล

บ้านCLUB K

ขอถามผู้รู้ทั้งหลาย เจ้า m2 ระบบทองขาวเดิม ของผม มันเป็นอะไรไม่รู้ ทุกวันเปิดกุญแจแก๊กแรกไฟเขียว แตรดัง ไฟเลี้ยวได้ สตาร์ทมือได้ แก๊กสองไฟหน้า ไฟท้ายติด แต่วันนี้แก๊กแรกไฟเขียวไม่ขึ้น แตรไม่ดัง สตาร์ทมือไม่ได้ ได้แต่ไฟเลี้ยวอย่างเดียว สตาร์ทเท้าได้เครื่องติดแต่อย่างอื่นเหมือนเดิมได้แต ่ไฟเลี้ยว แก๊กสองไฟหน้า ไฟท้ายติด แก๊กสามปิด สรุปแล้วมันเป็นอะไรจ้า

สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kmn111 อ่านข้อความ
    ขอถามผู้รู้ทั้งหลาย เจ้า m2 ระบบทองขาวเดิม ของผม มันเป็นอะไรไม่รู้ ทุกวันเปิดกุญแจแก๊กแรกไฟเขียว แตรดัง ไฟเลี้ยวได้ สตาร์ทมือได้ แก๊กสองไฟหน้า ไฟท้ายติด แต่วันนี้แก๊กแรกไฟเขียวไม่ขึ้น แตรไม่ดัง สตาร์ทมือไม่ได้ ได้แต่ไฟเลี้ยวอย่างเดียว สตาร์ทเท้าได้เครื่องติดแต่อย่างอื่นเหมือนเดิมได้แต ่ไฟเลี้ยว แก๊กสองไฟหน้า ไฟท้ายติด แก๊กสามปิด สรุปแล้วมันเป็นอะไรจ้า

เช๊คแบต ว่าไฟอ่อนหรือป่าว แล้วจอดไว้นานไหมกว่าจะมาบิดกุญแจ เพราะ แตรเคแท้ใช้ไฟเยอะพอสมควร ของผมแบตไม่ค่อยดี แตรก็ไม่ดัง แต่ถ้าสตาทเครื่องแล้วแตรดังปกติ อีกสาเหตุก็อาจจะเกิดสายไฟขาด หรือหลอดไฟเกียร์ว่างเสีย ลองเช๊คดู

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NeoGeo อ่านข้อความ
    เช๊คแบต ว่าไฟอ่อนหรือป่าว แล้วจอดไว้นานไหมกว่าจะมาบิดกุญแจ เพราะ แตรเคแท้ใช้ไฟเยอะพอสมควร ของผมแบตไม่ค่อยดี แตรก็ไม่ดัง แต่ถ้าสตาทเครื่องแล้วแตรดังปกติ อีกสาเหตุก็อาจจะเกิดสายไฟขาด หรือหลอดไฟเกียร์ว่างเสีย ลองเช๊คดู
    ขอบคุณที่ช่วยตอบจ้า แต่ขออธิบายอีกหน่อย คือรถใช้ทุกวันส่วนใหญใช้สตาร์ทมือและเมื่อวานตอนที่ เป็นก็เข้าไปในเมืองจอดร้านโน้นที ตรงนี้ที หลายที่ไม่ค่อยไกลเท่าใหร่ วนไปวนมาในตัวเมืองและก็ใช้สตาร์ทมือตลอดแล้วแวะซื้อ ของอีกร้านปิดเครื่องไม่ถึงนาทีมั้ง ออกมาบิดกุญแจแก๊กแรกก็เป็นอาการอย่างว่าจ้า ไฟเขียวไม่ขึ้น แตรไม่ดัง สตาร์ทมือไม่ได้ ไม่มีเสียงสักแก๊กเลยเงีบกริบ แต่ไฟเลี้ยวออก
    แต่พอบิดแก๊กสองไฟหน้า ไฟท้ายก็ออก ไฟเลี้ยวใช้ได้ เลยต้องสตาร์ทเท้าเครื่องติด แต่ไฟเขียวก็ยังไม่ขึ้น แตรก็ไม่ดังเหมือนเดิมจ้า ก็ยังงงอยู่ ปกติรถทั่วไปถ้าแบตไม่ดี ติดเครื่องไฟเขียวก็ขึ้น แตรก็ต้องดังอยู่แล้ว เลยอยากถามว่านอกจากแบตมันจะเกี่ยวกับถ่านหรือเปล่า แต่ทำไมแก๊กสองไฟหน้ากับท้ายติดนี่ซิ เดี๋ยวจะลองไปดูสายไฟอีกที แล้วอีกอย่างถ่าน 4 ก้อน มันทำหน้าที่อะไรบ้าง มันจะหมดพร้อมกันใหมแล้วถ้าเปลี่ยนตามร้านซ่อมมอไซค์ ทั่วไปมีหรือเปล่า หรือว่าต้องเอาตรงรุ่นจ้า เนื่องจากอยู่บ้านนนอกแถวนี้ไม่มีใครขี่สักคน ร้านก็ไม่ค่อยรับทำ เขาไม่ค่อยรู้จักรถ เคยเอาไปให้ช่าง(อายุมากแล้ว)ดูถังน้ำมันรั่ว ช่างยังบอกว่าซื้อมาทำไม ก็ใจมันรักแล้วก็เลยอยากเลี้ยงมันไว้สักตัวแต่ไม่ค่อ ยมีโรงหมอให้มันเลย เลยต้องรบกวนถามจ้า เนื่องจากมันเป็นรถคันแรก(คลาสสิค)และไม่ขอคืนภาษีจา กรัฐ แต่จะจ่ายภาษีให้รัฐตลอดไป ขอขอบคุณล่วงหน้าจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kmn111 : 13-10-2012 เมื่อ 01:00

สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kmn111 อ่านข้อความ
    ขอบคุณที่ช่วยตอบจ้า แต่ขออธิบายอีกหน่อย คือรถใช้ทุกวันส่วนใหญใช้สตาร์ทมือและเมื่อวานตอนที่ เป็นก็เข้าไปในเมืองจอดร้านโน้นที ตรงนี้ที หลายที่ไม่ค่อยไกลเท่าใหร่ วนไปวนมาในตัวเมืองและก็ใช้สตาร์ทมือตลอดแล้วแวะซื้อ ของอีกร้านปิดเครื่องไม่ถึงนาทีมั้ง ออกมาบิดกุญแจแก๊กแรกก็เป็นอาการอย่างว่าจ้า ไฟเขียวไม่ขึ้น แตรไม่ดัง สตาร์ทมือไม่ได้ ไม่มีเสียงสักแก๊กเลยเงีบกริบ แต่ไฟเลี้ยวออก
    แต่พอบิดแก๊กสองไฟหน้า ไฟท้ายก็ออก ไฟเลี้ยวใช้ได้ เลยต้องสตาร์ทเท้าเครื่องติด แต่ไฟเขียวก็ยังไม่ขึ้น แตรก็ไม่ดังเหมือนเดิมจ้า ก็ยังงงอยู่ ปกติรถทั่วไปถ้าแบตไม่ดี ติดเครื่องไฟเขียวก็ขึ้น แตรก็ต้องดังอยู่แล้ว เลยอยากถามว่านอกจากแบตมันจะเกี่ยวกับถ่านหรือเปล่า แต่ทำไมแก๊กสองไฟหน้ากับท้ายติดนี่ซิ เดี๋ยวจะลองไปดูสายไฟอีกที แล้วอีกอย่างถ่าน 4 ก้อน มันทำหน้าที่อะไรบ้าง มันจะหมดพร้อมกันใหมแล้วถ้าเปลี่ยนตามร้านซ่อมมอไซค์ ทั่วไปมีหรือเปล่า หรือว่าต้องเอาตรงรุ่นจ้า เนื่องจากอยู่บ้านนนอกแถวนี้ไม่มีใครขี่สักคน ร้านก็ไม่ค่อยรับทำ เขาไม่ค่อยรู้จักรถ เคยเอาไปให้ช่าง(อายุมากแล้ว)ดูถังน้ำมันรั่ว ช่างยังบอกว่าซื้อมาทำไม ก็ใจมันรักแล้วก็เลยอยากเลี้ยงมันไว้สักตัวแต่ไม่ค่อ ยมีโรงหมอให้มันเลย เลยต้องรบกวนถามจ้า เนื่องจากมันเป็นรถคันแรก(คลาสสิค)และไม่ขอคืนภาษีจา กรัฐ แต่จะจ่ายภาษีให้รัฐตลอดไป ขอขอบคุณล่วงหน้าจ้า

แบตไม่ดี แตรไม่ดัง ก็มีครับ ถ้าไม่ได้สตาทเครื่อง แต่สตาทเครื่องแล้ว แตรต้องดัง ส่วนที่บอกไฟเกียร์ว่างไม่ติด ลองเช๊คหลอดไฟ สวิทไฟเกียร์ว่าง สายไฟ ส่วนถ่านชาต4ก้อนไม่ได้เกี่ยวกับไฟเกียร์ว่างเลยครับ มันเกี่ยวกับไฟชาตเท่านั้น(สีแดง) ถ้าถ่านชาตเริ่มหมด ไฟชาตจะไม่ได้ดับเวลารถวิ่ง

เ้วลารถจอดไม่ได้ติดเครื่อง ไฟทุกอย่างจะใช้จากแบต แตร ไฟเลี้ยว ไฟหน้า ไฟเบรค ไฟเกียร์ว่าง ไฟชาต
    ส่วนเวลารถวิ่ง ไฟชาตต้องดับ แล้วไฟทุกอย่าง มันจะใช้จากทุนไฟ แล้วไฟก็จะชาตเข้าแบต เพื่อไม่ให้แบตหมด
    แบตไม่ดีที่ผมพูดถึงคือ สตาทเท้าติด แต่สตาทมือไม่ได้ แตรไม่ดัง ไฟเลี้ยวติด ไฟหน้าติด ไฟเกียร์ว่างติด ไฟชาตติด พอวิ่งไปสักพัก ดับเครื่อง แล้วสตาทมือมันจะติด เพราะแบตมันได้ชาตไฟจนเต็ม แต่พอทิ้งไว้1-2คืน ก็จะเป็นเหมือนเดิม อันนี้คือแบตไม่ดีแล้ว

แต่ดูจากกรณี ของคุณแล้วผมว่า ลองเช็คหลอดไฟ สวิทไฟเกียร์ว่าง กลับพวกสายไฟดู ว่ามันขาดใน หรือช๊อตตรงไหน เพราะเห็นบอกวิ่งทุกวัน ไม่น่าจะเกี่ยวกับแบตแล้ว