ขอความรู้ บูรณะ มาสด้าน้อย - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ขอความรู้ บูรณะ มาสด้าน้อย

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    มีปัญหาอีกแล้ว พอดีถอดจานจ่ายออกมาตรวจเชค ตั้งไฟอีกรอบ
    พบว่าเจ้าแวคคั่มจานจ่าย ไม่ทำงาน (น่าจะรั่ว)

พอใส่กลับลงไป ปรากฏว่า นกกระจอก แตก

--------------------------------------------------------
    ไปซื้อร้านแรก
    ไปหาซื้อร้านแถวบ้าน เอากลับมาที่บ้านใส่ไม่ได้
    พอเอาไปเปลี่ยน เขาบอกว่า "มาสด้าก็ใช้แต่แบบที่เขาขายนั่นแล ขายไปร้อยกว่าตัวแล้ว ใส่ไม่เป็นมากกว่า"

หึๆ บอกว่าเราใส่ไม่เป็นซะอีก
    --------------------------------------------------------
    ไปร้านที่๒
    เขาก็หยิบแบบร้านแรกมาให้อีก
    ก็ถามเขาว่า มีรุ่นอื่นไหม รุ่นนี้ซื้อจากร้านอื่นมาแล้วใส่ไม่ได้

พร้อมกับเอาเวอร์เนียวัดให้เขาดู เขาก็บอก "เออ มันไม่เท่ากัน เขาก็งง บอกว่ามาสด้าก็มีแต่รุ่นนี้ ต้องเอาจานจ่ายมาเทียบ"

แล้วตกลงจ่านจ่ายของเรามันผิดปกติอ๊ะเปล่าเนี่ย ?

ฝนตกหนักด้วยแนบเอกสาร 2819209 หมดอารมณ์เลย
    หัวนกเขา เอ้ย หัวนกกระจอกของผมใช้ของมิตรแท้ครับ เอ้ย มิตซูบิชิครับ...

ประมาณนี้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    หัวนกเขา เอ้ย หัวนกกระจอกของผมใช้ของมิตรแท้ครับ เอ้ย มิตซูบิชิครับ...

อ่อ ของมิตซูนั่นเอง ขอบคุณครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    อ่อ ของมิตซูนั่นเอง ขอบคุณครับ
    หัวนกกระจอกของมาสด้ามีสองรุ่นสองแบบ แบบขาสั้นกับขายาว ขายาวก็ใช้ได้ทั้งcapella, Luce, Proceedหรือเปล่าไม่แน่ใจ ส่วนขาสั้นก็จะใช้พวกFamiliaเป็นต้น ทั้งนี้ที่ร้านเขาบอกก็ถูกแล้วคือต้องเอามาเทียบ เพราะขนาดปรมาจารย์ยังต้องบอกให้ซื้อมาทั้งสองรุ่น - -"

ส่วนยี่ห้ออะไรนั้นก็มีหลักๆสองยี่ห้อ คือของมาสด้าเอง กับของมิตซูบิชิและอีกยี่ห้อหนึ่งจำไม่ได้ แต่ทั่วๆไปของยี่ห้อมิตซูบิชิก็ใช้ได้แล้วครับ

Wink

Name:  DSC04369.jpg
Views: 1294
Size:  35.2 KB
    เดือนกว่าๆ หลังจากเอาไปทิ้งไว้ที่อู่ ๒๖ มิ.ย. - ๙ ส.ค.

-จูนเดินเบาไม่ได้ เครื่องแรงตลอดเวลา เร่งแล้วดับ
    -ซ่อมไม่ได้ แถมทำกระจกหลังแตกอีก
    -ต้องวิ่งไปหาซื้อกระจก วิ่งเอาไปที่ร้าน เสียเวลา เปลืองน้ำมัน

ตัดสินใจจ่ายตัง คลานกลับบ้าน คลานจริงๆ
    เสร็จแล้วก็ถอดคาบูฯ และจานจ่ายชำแหล่ะอีกรอบ

ตามที่โพสไว้เมื่อวาน ที่ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/...V10939469.html

แต่พอประกอบเสร็จ หัวนกกระจอก ที่อายุเยอะแล้ว ดันแตกซะนี่
    เมื่อวานไปซื้อทีนึง กลับถึงบ้านใช้ไม่ได้ซะนี่

เมื่อเช้าเลยถอดจานจ่ายไปเป็นตัวอย่าง กลับมาใส่ปุ๊บ สตาร์ททีเดียวติดเลย เดินเบานิ่มๆ ดีใจจัง

ขอบคุณทุกๆท่านครับ สำหรับข้อมูล ความเอื้อเฟื้อที่มีให้กัน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ยินดีด้วยนะครับ อ่านมาทั้งหมดคิดได้สองเรื่อง ทำให้สนุกและทำให้ง่ายเข้าไว้...

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ยินดีด้วยนะครับ อ่านมาทั้งหมดคิดได้สองเรื่อง ทำให้สนุกและทำให้ง่ายเข้าไว้...

ทองขาวถ้าลูกเบี้ยวดี หน้าสัมผัสดีช่างเก๋าๆและประสปการ์ณตรงของผมๆว่าวิ่ง ดีกว่าซีดีไอครับ
    ซีดีไอถ้าได้ของดีดีช่างทำดีดี(ซึ่งหายากมากๆช.ม.นี้ )ก้ดีนะครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเชียร์ทองขาวเดิมๆครับถ้าอุปกรณ์ดีนะแกนลูกเบี้ยวด ีอะไรดีชึ่งเดียวติดร้อนแล้วไม่รวนครับผม

ตอนนี้ขาดอะไรรึป่าว.......
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หัวนกกระจอกของมาสด้ามีสองรุ่นสองแบบ แบบขาสั้นกับขายาว ขายาวก็ใช้ได้ทั้งcapella, Luce, Proceedหรือเปล่าไม่แน่ใจ ส่วนขาสั้นก็จะใช้พวกFamiliaเป็นต้น ทั้งนี้ที่ร้านเขาบอกก็ถูกแล้วคือต้องเอามาเทียบ เพราะขนาดปรมาจารย์ยังต้องบอกให้ซื้อมาทั้งสองรุ่น - -"

ส่วนยี่ห้ออะไรนั้นก็มีหลักๆสองยี่ห้อ คือของมาสด้าเอง กับของมิตซูบิชิและอีกยี่ห้อหนึ่งจำไม่ได้ แต่ทั่วๆไปของยี่ห้อมิตซูบิชิก็ใช้ได้แล้วครับ
    ทุกวันนี้ผมยังหาซื้อของมิตรซูแท้ไม่ได้เลย แถมหัวนกกระจอกที่ท่านปุ๊ให้มาก็ใส่ไม่ได้ด้วยครับ

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ

คุณเจี๊ยบ มุ๊กเยอะตลอด 555

ขอบคุณมากครับ

เครื่องติดได้ เดินสะดวกดีแล้วครับ
    แต่พวงมาลัยหนักมากๆ (เมื่อเทียบกับแฟมิเลียอีกคันนึง)
    อ้อ มีระยะฟรีเยอะด้วยครับ ไม่รู้ว่าต้องแก้ที่ไหน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เครื่องติดได้ เดินสะดวกดีแล้วครับ
    แต่พวงมาลัยหนักมากๆ (เมื่อเทียบกับแฟมิเลียอีกคันนึง)
    อ้อ มีระยะฟรีเยอะด้วยครับ ไม่รู้ว่าต้องแก้ที่ไหน
    ระยะฟรีดูที่กระปุกพวงมาลัยในห้องเครื่องครับ จะมีที่ตั้งและบุชรองไว้อยู่แก้ไขตรงนั้นครับ ป้าแดงของผมก็มีระยะฟรีพอสมควร อยากจะเปลี่ยนใหม่ทั้งกระปุกแต่ยังหาเหยื่อยังไม่ได้ ครับ 5555+++

ล้อเล็ก_เด็กโขทัยจ้า's Avatar
    สถานที่
    ขับเฟียต 1500
    ขอบคุณ
    0

อาการนี้เข้าร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อ 200 บาท หายขาดครับ
    I MAZDA 1000 (Ride with Pride)

My Lambretta 3li /// Pheasant Super Bmx
    084-3578804 บลู
    เบอร์เดียวเท่านั้นครับ

นาย ศุภฤกษ์ เชื้อเถาว์
    3647079999 ออมทรัพย์ ธ.ทหารไทย สาขาพะเยา

Facebook : Blue lambretta (โก๋ขายเกิบ)

Bookmarks