รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 10

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Selfishness อ่านข้อความ
    พี่ครับ อาการผมตอนนี้ เวลาถอนเกียร์ 3 ไป 2 มันจะแข็งๆ ไม่นิ่มเหมือนเกียร์ 4 ไป 3 หรือ 2 ไป ว่าง ครับ

แต่เข้าเกียร์ 1 ไป ว่าง 2 3 4 ปกติ ดีครับ

แล้วก็เวลาขับแรงๆ รอบจัดๆ เกียร์ 4 มันชอบ ถอนไป เกียร์ 3 ด้วยครับพี่ ถอนไป 3 เอง ครับ

ต้องตั้งสายเกียร์ใหม่ใช่ไหมครับ อาการนี้
    ขับแรงๆระวัง ครัช จะไปไวนะครับผม
    ลองถอดผ้าครัชออกมาดูนะครับ ผมว่ามันน่าจะไม่ปรกติสุข ซักเท่าไหร่ครับผม

ฝากซักนิดครับ ถ้าเน้นขับขี่ด้วยความรุนแรง แนะนำหาชุดครัชดีๆ, ผ้าครัชดีๆ, เบรคดีๆ และยางดีๆมาใส่นะครับผม
    เปลี่ยนเกียร์ ดูจังหวะดีๆนะครับผม เดี๋ยวกากบาท จะตามไปในไม่ช้าครับผม

Junior Member torrykung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

- รถผมขี่ 50 ก็รู้สึกว่าเครื่องมันทำงานหนักแล้วอ่ะครับเหมือนมัน อั้นๆแต่ว่าเร่งมันก็ขึ้นอยู่นะครับแต่รถมันสั่นทั้ง คันเลยครับ รถผมพึ่งเปลี่ยนลูกสูบมาด้วยครับไม่ทราบว่ามันเป็นสา เหตุอะไรครับ

- ผมใช้รถ super อยู่ครับพอดีว่าผมไปเปลี่ยนระบบไฟจาก CDI ของ KR เป็น Suzuki มาครับเพราะเค้าบอกว่ารถมันเป็นข้อเหวี่ยงเล็กไฟ KR มันแรงไป เค้าเลยเปลี่ยน coil suzuki ให้ มันราคา 3300 ผมเลยอยากถามว่าผมโดนฟัน ใช่มั้ยครับ เพราะผมเห็น coil ducati มัน 900 เองครับ

ปล. ข้อ 2 ไม่เกี่ยวกับการซ่อมต้องขอโทษด้วยนะครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ torrykung อ่านข้อความ
    - รถผมขี่ 50 ก็รู้สึกว่าเครื่องมันทำงานหนักแล้วอ่ะครับเหมือนมัน อั้นๆแต่ว่าเร่งมันก็ขึ้นอยู่นะครับแต่รถมันสั่นทั้ง คันเลยครับ รถผมพึ่งเปลี่ยนลูกสูบมาด้วยครับไม่ทราบว่ามันเป็นสา เหตุอะไรครับ

- ผมใช้รถ super อยู่ครับพอดีว่าผมไปเปลี่ยนระบบไฟจาก cdi ของ kr เป็น suzuki มาครับเพราะเค้าบอกว่ารถมันเป็นข้อเหวี่ยงเล็กไฟ kr มันแรงไป เค้าเลยเปลี่ยน coil suzuki ให้ มันราคา 3300 ผมเลยอยากถามว่าผมโดนฟัน ใช่มั้ยครับ เพราะผมเห็น coil ducati มัน 900 เองครับ

ปล. ข้อ 2 ไม่เกี่ยวกับการซ่อมต้องขอโทษด้วยนะครับ รบกวนด้วยครับ
    สวัสดีครับผม

ต้องขออธิบายสั้นๆดังนี้ครับผม

ในรถที่ทำลูกสูบส่วนใหญ่แล้ว ถ้ามีการปรับแต่ง ก้านสูบ, ลูกสูบ, ระยะชัก
    มักจะมีทั้งผลดี และผลเสียครับ เช่น

เราขยายขนาดลูกสูบ เพื่อเพิ่มความจุภายในกระบอกสูบ ข้อดีคือซิ่งขึ้น(เล็กน้อย)
    ข้อเสียคือ น้ำหนักที่ปลายก้านเปลี่ยนไป, กำลังอัดเปลี่ยนไป, การกินน้ำมันที่เยอะขึ้น

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับรถสั่น???

เมื่อท่านทำลูกสูบแล้ว ท่านทำส่วนควบแล้วหรือยัง?
    รถสองจังหวะใช้แรงจากฝั่งท่อไอเสีย เพื่อดันลูกสูบกลับ
    โดยมีข้อเหวี่ยงเป็นตัวทำงานร่วม
    หากเทียบการทำงานร่วมระหว่างลูกสูบและข้อเหวี่ยง
    ก็เหมือนกับนาฬิกาลูกตุ้ม

เมื่อน้ำหนักในส่วนปลายด้านหนึ่งมีการเปลี่ยนแปลง(ฝั ่งลูกสูบ) แต่อีกฝั่งยังเหมือนเดิม(ข้อเหวี่ยง)
    จึงเป็นไปได้ยาก ที่การหมุนจะลื่นไหลครับผม

เมื่อถึงรอบๆหนึ่ง เครื่องยนต์จะสั่นสะท้านครับผม

ส่วนเรื่อง cdi ผมไม่ค่อยทราบ
    แต่อนุมานว่า แปลงแบบครึ่งๆกลางๆ ระวังรถจะวิ่งถอยหลังนะครับผม
    คอยด์ที่ท่านหมายถึงนั่นคือ มัดข้าวต้ม ใช่ไหมครับ

ถ้าท่านลองไล่อ่านตามเว็บดูดีๆ ท่านจะเห็นว่า cdi ของเวสป้าแท้ๆ(ติดมากับรถ)
    พวก px ระบบการทำงานจะแตกต่างจาก cdi ของรถญี่ปุ่นครับผม
    และ cdi ที่ท่านใส่นั้น น่าจะยิ่งแตกต่างไปใหญ่ครับผม

ส่วนราคา 3,300 บาทนั้น ผมว่าเป็นค่าวิชา, ค่าแรง, ค่าลอง ครับผม ส่วนอะหลั่ย(คงไม่กี่ตังครับผม)

Junior Member torrykung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ

ต้องขออธิบายสั้นๆดังนี้ครับผม

ในรถที่ทำลูกสูบส่วนใหญ่แล้ว ถ้ามีการปรับแต่ง ก้านสูบ, ลูกสูบ, ระยะชัก
    มักจะมีทั้งผลดี และผลเสียครับ เช่น

เราขยายขนาดลูกสูบ เพื่อเพิ่มความจุภายในกระบอกสูบ ข้อดีคือซิ่งขึ้น(เล็กน้อย)
    ข้อเสียคือ น้ำหนักที่ปลายก้านเปลี่ยนไป, กำลังอัดเปลี่ยนไป, การกินน้ำมันที่เยอะขึ้น

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับรถสั่น???

เมื่อท่านทำลูกสูบแล้ว ท่านทำส่วนควบแล้วหรือยัง?
    รถสองจังหวะใช้แรงจากฝั่งท่อไอเสีย เพื่อดันลูกสูบกลับ
    โดยมีข้อเหวี่ยงเป็นตัวทำงานร่วม
    หากเทียบการทำงานร่วมระหว่างลูกสูบและข้อเหวี่ยง
    ก็เหมือนกับนาฬิกาลูกตุ้ม

เมื่อน้ำหนักในส่วนปลายด้านหนึ่งมีการเปลี่ยนแปลง(ฝั ่งลูกสูบ) แต่อีกฝั่งยังเหมือนเดิม(ข้อเหวี่ยง)
    จึงเป็นไปได้ยาก ที่การหมุนจะลื่นไหลครับผม

เมื่อถึงรอบๆหนึ่ง เครื่องยนต์จะสั่นสะท้านครับผม

ส่วนเรื่อง cdi ผมไม่ค่อยทราบ
    แต่อนุมานว่า แปลงแบบครึ่งๆกลางๆ ระวังรถจะวิ่งถอยหลังนะครับผม
    คอยด์ที่ท่านหมายถึงนั่นคือ มัดข้าวต้ม ใช่ไหมครับ

ถ้าท่านลองไล่อ่านตามเว็บดูดีๆ ท่านจะเห็นว่า cdi ของเวสป้าแท้ๆ(ติดมากับรถ)
    พวก px ระบบการทำงานจะแตกต่างจาก cdi ของรถญี่ปุ่นครับผม
    และ cdi ที่ท่านใส่นั้น น่าจะยิ่งแตกต่างไปใหญ่ครับผม

ส่วนราคา 3,300 บาทนั้น ผมว่าเป็นค่าวิชา, ค่าแรง, ค่าลอง ครับผม ส่วนอะหลั่ย(คงไม่กี่ตังครับผม)
    ขอบคุณครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

พอจะมีเบอร์คุณ vespalia มั้ยครับ พอดีมีปัญหาจะสอบถามครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Touvespa : 10-10-2014 เมื่อ 06:52

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Touvespa อ่านข้อความ
    พอจะมีเบอร์คุณ vespalia มั้ยครับ พอดีมีปัญหาจะสอบถามครับ

ผมค่อนข้างสะดวกตอบในนี้มากกว่าหนะครับผม
    ต้องขออภัยด้วยครับ

ผมทำงานรับเหมาอยู่ครับ งานไม่ค่อยเป็นเวลา เกรงว่าโทรมาอาจจะไม่สะดวกครับผม

อีกอย่างคือ หากรถมีปัญหา แล้วผมพอจะช่วยเหลือให้คำตอบได้
    ข้อมูลที่ตอบไป จะอยู่ในนี้ เพื่อท่านอื่นที่มีปัญหาคล้ายๆกัน จะได้อ่านและนำไปทดลองดูครับผม

Junior Member thnnthnn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีพี่ vespalia คับผม.

รถผม gl150 ทองขาวเดิม ครัชหลุดจอดทิ้งไว้ประมาณปีนึง พึ่งเอาไปซ่อมมาอาทิตย์ที่แล้ว ตอนนี้ขี่ปกติ.

ผมขอถาม 3 ข้อ.
    - ตอนสตาร์ทเอียงรถแล้วติดยากมากคับ 3-4 ครั้งขึ้นไป ก่อนหน้าที่รถยังไม่เสียครั้งเดียวก็ติดคับ ไม่รู้ว่าผมเติม 2t เยอะเกินไปหรือปล่า
    พอติด ควันขาวเยอะมาก ถ้าขับไปก็ปกติ แต่ถ้าจอดรถอยู่เกียร์ว่าง สักพักรถก็ดับค ต้องเร่งตลอดทุกไฟแดงเลย ปรับเข็มเดินเบาแล้ว(หรือปรับไม่พอคับ)

- เกียร์ 1,2 เหมือนมีปัญหา ถ้าเข้าเกียร์ 1 ไม่เร่งรถจะดับ ตอนขึ้นเกียร์ 2 เร่งไปรอบสูงๆแล้วมันจะติดดัง แกร่กๆๆ ๆ (กลายเป็นเกียว่าง) ผมก็ต้องขึ้นเกียร์ 3 ให้ไวเลยคับ
    ก่อนหน้านี้ช่างบอก ครัชแข็งหน่อยนะ พึ่งเปลี่ยนสายครัชมาใหม่

- อันนี้ถามขอความรู้คับ ไม่รู้จริงๆ รถผมแบรกหน้าไม่ติดเลย มันมีผ้าเบรกไหม ช่างเปลี่ยนให้แต่เบรกหลัง บางทีไม่ถนัดคับ
    เปลี่ยนเองซ่อมเองได้ไหม

ขอบคุณมากนะคับผม พยายามศึกษาเรื่องการซ่อมเองอยู่ แต่บางทีมันไม่รู้จิงๆ T T".

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thnnthnn อ่านข้อความ
    สวัสดีพี่ vespalia คับผม.

รถผม gl150 ทองขาวเดิม ครัชหลุดจอดทิ้งไว้ประมาณปีนึง พึ่งเอาไปซ่อมมาอาทิตย์ที่แล้ว ตอนนี้ขี่ปกติ.

ผมขอถาม 3 ข้อ.
    - ตอนสตาร์ทเอียงรถแล้วติดยากมากคับ 3-4 ครั้งขึ้นไป ก่อนหน้าที่รถยังไม่เสียครั้งเดียวก็ติดคับ ไม่รู้ว่าผมเติม 2t เยอะเกินไปหรือปล่า
    พอติด ควันขาวเยอะมาก ถ้าขับไปก็ปกติ แต่ถ้าจอดรถอยู่เกียร์ว่าง สักพักรถก็ดับค ต้องเร่งตลอดทุกไฟแดงเลย ปรับเข็มเดินเบาแล้ว(หรือปรับไม่พอคับ)

- เกียร์ 1,2 เหมือนมีปัญหา ถ้าเข้าเกียร์ 1 ไม่เร่งรถจะดับ ตอนขึ้นเกียร์ 2 เร่งไปรอบสูงๆแล้วมันจะติดดัง แกร่กๆๆ ๆ (กลายเป็นเกียว่าง) ผมก็ต้องขึ้นเกียร์ 3 ให้ไวเลยคับ
    ก่อนหน้านี้ช่างบอก ครัชแข็งหน่อยนะ พึ่งเปลี่ยนสายครัชมาใหม่

- อันนี้ถามขอความรู้คับ ไม่รู้จริงๆ รถผมแบรกหน้าไม่ติดเลย มันมีผ้าเบรกไหม ช่างเปลี่ยนให้แต่เบรกหลัง บางทีไม่ถนัดคับ
    เปลี่ยนเองซ่อมเองได้ไหม

ขอบคุณมากนะคับผม พยายามศึกษาเรื่องการซ่อมเองอยู่ แต่บางทีมันไม่รู้จิงๆ T T".
    ขอตอบเป็นข้อๆไปครับผม

1. รถเวลาจอดนานๆ ส่วนใหญ่ออโต้ลูปจะนอนก้นครับผม ทำให้สตาร์ทหลายครั้งหน่อยกว่าจะติด
    อาการแบบนี้รถผมก็เป็นครับผม
    ผมจะแก้โดยการ เขย่าๆ เอียงๆ รถระยะเวลาสั้นๆ เพื่อให้น้ำมันและออโต้ลูปมันผสมเข้ากันครับผม

2. ส่วนเรื่อง จอดรถแล้วเดินเบาดับ ผมแนะนำว่าให้ล้างคาร์บูเรเตอร์ดูครับผม
    ล้างเสร็จแล้วให้จูนใหม่ครับผม อาการเบาดับก็จะหายไปครับผม

3. เกียร์ 1, 2 มีปัญหา
    ผมมองว่า เวลาถ้าเข้าเกียร์ 1 ถ้าไม่เร่งรถจะดับ เกิดจากสาเหตุสองอย่างครับ
    3.1 รถยังไม่ได้ทำการล้างคาร์บู และจูนรอบเดินเบาใหม่ พอเครื่องเข้าสู่รอบเดินเบา รถจึงดับครับผม
    3.2 ครัชที่ช่างตั้งมา ยังไม่เนี๊ยบ ถ้าตั้งมาพอดี รถจะไม่ไหล และ รอบเครื่องแทบจะไม่ตกครับผม

ส่วนเรื่องเกียร์ 2 นั้น
    ผมเข้าใจว่า เนื่องจากมีการตั้งครัชใหม่ ซึ่งผมว่า ครั้ชน่าจะตั้งลึกกว่าเมื่อก่อนใช่หรือไม่ครับผม
    ถ้าเป็นแบบนั้นแล้ว อาจจะมีการเข้าเกียร์ไม่สุดได้ครับผม หรือบางทีอาจเข้าเกียร์ไม่ตรงล๊อค(เลย)
    เหมือนเข้าไม่ถูกจังหวะหนะครับผม แก้ได้ที่ตัวเราเอง และตั้งครัชให้พอดีครับผม

4. เรื่องเบรคหน้า
    เบรคหน้ามีผ้าเบรคครับผม
    การถอดไม่ได้ยากเย็นอะไรครับผม เพียงแต่ต้องใช้อุปกรณ์หลายสิ่งครับผม
    ถ้าเป็นการถอดล้อหน้า โดยส่วนตัวผมคิดว่า จะเป็นการดีหากให้ช่างผู้ชำนาญการ เป็นคนทำ
    เพราะเนื่องจาก ถ้าใส่กลับคืนไม่ดีและไม่ถูกต้องแล้ว
    ล้อหน้ารถของท่านอาจจะหลุดออกมาขณะขับขี่ครับผม

แต่ถ้าหากต้องการที่จะทำด้วยตนเอง ก็สามารถทำได้ครับผม
    ยินดีช่วยเหลือครับผม

ขอบคุณ
    0

พี่ครับ ผมขอสอบถามหน่อยครับรถผมตอนติดเเรกแล้วขับไปเรือยๆจะ มีเสียงดัง วี๊ดดๆๆ อะครับ ดังตามรอบเครื่องเลยอะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไรอะครับรบกวนหน่อยครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ K boat อ่านข้อความ
    พี่ครับ ผมขอสอบถามหน่อยครับรถผมตอนติดเเรกแล้วขับไปเรือยๆจะ มีเสียงดัง วี๊ดดๆๆ อะครับ ดังตามรอบเครื่องเลยอะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไรอะครับรบกวนหน่อยครับ

ผมว่าการถ่ายวีดีโอ จะช่วยในกรณีนี้ได้มากครับผม

ลองถ่ายแล้วเอามาลงในสมาชิกช่วยกันวิเคราะห์ดูครับผม

Junior Member thnnthnn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคับพี่ vespalia สงสัยผมต้องล้างคาร์บูแล้วแหละคับ
    เปิดดูวิธีการ รื้อคาร์บูเรเตอร์ ด้วยตนเอง ง่ายๆ บ้านๆ แล้วน้ำตาจะไหล กลัวใส่กลับคืนไม่ได้ 5555555
    ขอบคุณพี่มากๆคับ แก้ไขปัญหาได้หลายอย่าง

ส่วนรถใคร อยากรื้อคาร์บูเรเตอร์ด้วยตนเอง ตามลิงค์ไปเลยคับผม.
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...0#.VEjJl-flUXx

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคับพี่ vespalia สงสัยผมต้องล้างคาร์บูแล้วแหละคับ
    เปิดดูวิธีการ รื้อคาร์บูเรเตอร์ ด้วยตนเอง ง่ายๆ บ้านๆ แล้วน้ำตาจะไหล กลัวใส่กลับคืนไม่ได้ 5555555
    ขอบคุณพี่มากๆคับ แก้ไขปัญหาได้หลายอย่าง

ส่วนรถใคร อยากรื้อคาร์บูเรเตอร์ด้วยตนเอง ตามลิงค์ของพี่เค้าไปเลยคับผม.
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...0#.VEjJl-flUXx

ขอบคุณ
    0

ส่วนรถใคร อยากรื้อคาร์บูเรเตอร์ด้วยตนเอง ตามลิงค์ของพี่เค้าไปเลยคับผม.

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ

ผมว่าการถ่ายวีดีโอ จะช่วยในกรณีนี้ได้มากครับผม

ลองถ่ายแล้วเอามาลงในสมาชิกช่วยกันวิเคราะห์ดูครับผม
    https://www.facebook.com/mercury/att...dow_height=667

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ K boat อ่านข้อความ
    ผมไปตามลิ้งค์แล้วมันเป็นตามรูปด้านล่างนี้ครับผม
    ปล. ผมไม่แน่ใจว่า ผมไม่ได้เล่นเฟสบุ๊ค จะสามารถเข้าดูได้หรือไม่ครับ

Name:  Page.jpg
Views: 749
Size:  10.1 KB

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks