สาระพัด ปัญหา และความรู้ทุกเรื่องเกี่ยวกะ มอไซด์ โบราณ (รวมกระทู้ d.i.y ไว้ในนี้นะฮะ)

ชื่อกระทู้: สาระพัด ปัญหา และความรู้ทุกเรื่องเกี่ยวกะ มอไซด์ โบราณ (รวมกระทู้ d.i.y ไว้ในนี้นะฮะ)

Junior Member cha_cha_cha's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน D.i.y.

D.I.Y. <Do It Your self>
    ใครมีอะไรที่ทำขึ้นมาเอง ดัดแปลง หรือ แก้ไขอะไรได้เอง นำมาโพสกันหน่อยครับ เผื่อจะได้เป็นไอเดียไว้ต่อยอดกันครับ เวลามีปัญหาเกิดขึ้นกับ K ของเราจะได้แก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันได้ ก่อนจะถึงมือช่าง

Senior Member Joon_K125's Avatar
    สถานที่
    Shoot Rabbits
    ขอบคุณ
    0

รอสักพัก ปั้นอยู่อีก 9 เดือนไม่เกินนี้ 555+

MODIFY TUNING AND RESTORATION
    BY TON CLASSICMOTOR
    RAMINTRA39 KM.4SERVICE

Junior Member cha_cha_cha's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้วิธีล้าง คาบู อ่ะ แบบ Step by Step ใครทำเป็น อธิบายหน่อย

แมนขี่มากส์สึ่ง (2+1=สึ่ง mandekiller's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมมีวิธีทำทะเบียนครับ เริ่มจากเจ้าของกระทู้ไปหาทะเบียนมาสวมก่อนนะครับ ครึ ครึ

ไม่ใช่แค่ทำสี แต่นี่คือ Style

Senior Member ARTRAGORN's Avatar
    สถานที่
    SHOOT RABBITS
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up สาระพัด ปัญหา และความรู้ทุกเรื่องเกี่ยวกะ มอไซด์ โบราณ (รวมกระทู้ d.i.y ไว้ในนี้นะฮะ)

สาระพัด ปัญหา และความรู้ทุกเรื่องเกี่ยวกะ มอไซด์ โบราณ (รวมกระทู้ d.i.y ไว้ในนี้นะฮะ)
    ใครมีความรู้หรือข้อมูล หรือวิธีแก้ปัญหาต่างๆ ของรถมอไซด์โบราณ เอามาลงไว้เป็นความรู้ที่นี่นะคับ เผื่อจะได้แก้ไขเบื้องต้นกันเองได้ ก่อนถึงมือช่าง (รบกวนว่าถ้าไป เอาความรู้มาจาก web ต่างๆ ช่วยลงเครดิต ให้เค้าด้วยนะคับ)
    Under neon loneliness motorcycle emptiness
    My MOCYC MODIFY BY TON CLASSICMOTOR KM.4

ติดตามทุกความเคลื่อนไหวของพวกเราได้ที่ http://www.facebook.com/shootrabbits หรือที่
    www.thaiscooter.com บอร์ดกลุ่มโซนกรุงเทพ

Senior Member ARTRAGORN's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

+++มารู้จักกับคาร์บูเรเตอร์กันดีกว่า+++
    ตามลิ้งค์นี้ไปเลยฮะ
    http://www.bloggang.com/viewblog.php...roup=2&gblog=4
    ขอบคุณ WEB bloggang.com มากมายนะคับ ใครอยากล้างคาร์บู เอง ปรับแต่งลูกลอยเข้าไปอ่านได้เลย
    Under neon loneliness motorcycle emptiness
    My MOCYC MODIFY BY TON CLASSICMOTOR KM.4

ติดตามทุกความเคลื่อนไหวของพวกเราได้ที่ http://www.facebook.com/shootrabbits หรือที่
    www.thaiscooter.com บอร์ดกลุ่มโซนกรุงเทพ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จูนคาบิว + ตั้งไฟ + ตั้งหน้าทองขาว (ขอบคุณข้อมูลจากคุณ no.53 มากคับ)

จูนคาบิว + ตั้งไฟ + ตั้งหน้าทองขาว

อันดับแรกเรื่องนมหนู ผมว่าไม่ควรเล่นเลยครับ ทางโรงงานจูนมาดีแล้ว ถ้าอัพนมหนูเกรงว่าจะเปลืองน้ำมันไปเสียเปล่าๆ รูน้ำมันใหญ่ขึ้นจริงแต่ช่องเวนจูรี่ในคาร์บิวก็มีขน าดเท่าเดิมอยู่ดี มันแรงขึ้นแน่ๆ แรงกว่าไปเปลี่ยนเฮดเดอร์เสียอีก ผมว่าไปหาคาร์บิวแต่งมาเล่นดีกว่า
    มาว่ากันเรื่องตั้งไฟ ที่ผมเล่นบ่อยๆ คือ 1. ทำเครื่องหมายตำแหน่งเดิมไว้ก่อนเผื่อว่าเวลามันไม่ไ ด้ดังใจ หรือไม่เป็นอย่างที่คิดไว้เราจะได้กลับไปแบบเสมอตัว 2.คลายน็อตที่ฐานจานจ่ายออกพอให้หมุนจานจ่ายได้ 3.ติดเครื่อง 4.เร่งเคื่องในรอบเครื่องคงที่ในรอบต่างๆเช่น1000รอบ หรือ2000รอบ ฯลฯ แล้วลองหมุนทวนเข็ม และตามเข็มดูว่าตำแหน่งไหนเครื่องเดินดีที่สุด 5.ล็อก 6.ลองเร่งและขับดู
    หมายเหตุ การเผาไหมของไอดีมีลักษณะ "ลามเลีย" คือเหมือนเราเอาไฟจ่อปากขวดเหล้าเวลาเล่นบิดขวดนั่นแ ละครับ เวลาเร่งรอบจัดๆ ไอดีก็จะเผาไหมไม่หมด ถ้าชิงจุดระเบิดก่อนวาวล์เปิดก็จะดันขึ้นปากคาร์บิว หรือถ้าล่าช้าเกินไปก็จะจามออกที่ท่อไอเสียครับ เราจึงต้องกำหนดตำแหน่งในการจุดระเบิดก่อนลูกสูบขึ้น ถึงจุดศูนย์ตายบน (tdc) ตำแหน่งที่ว่าก็คือจุดที่ทางวิศวกรออกแบบไว้แล้ว แต่ในเครื่องกลไกต่างๆย่อมมีสึกหลอ เป็นสัจธรรม การได้ลองขับดูจึงจะได้ตำแหน่งที่ดีที่สุดครับ อันนี้ตำราหลายเล่มบอกไว้ตรงกันครับ
    ลองเล่นตามที่บอก แล้วลองขับในตำแหน่งต่างๆกันดู จะพบอาการจามขึ้นปากคาร์บิว (ไฟแลบ) และจามออกท่อไอเสีย ร่วมถึงเสียงเขกของวาวล์ในลักษณะการขับขี่ที่ต่างกัน ไป อย่ากลัวครับเพราะเราทำตำแหน่งที่ดีไว้ก่อนแล้วนี่ เกิดอะไรผิดปกติก็กลับมาเริ่มต้นกันใหม่ได้
    ว่าจะแนะการตั้งไฟแบบจริงจังครับ แต่หารูปประกอบยากจัง เอาแค่นี้แล้วกัน ง่ายๆ ไม่ปวดหัวเท่าไหร่ เล่นให้สนุกนะครับ

สำหรับการจูนคาร์บิวครับ

สำหรับการตั้งไฟควรทำตอนเครื่องเย็น เพราะจะทำได้ง่ายครับ เริ่มจากการเปิดฝาจานจ่ายออก แล้วหมุนเครื่องยนต์ให้ตรงกับสูบที่1 (สูบ1อยู่ด้านขวามือหน้ารถ) โดยดูที่รอยบากบนพูเล่ย์ให้ตรงกับรอยผ่าเสื้อเครื่อง ด้านบน และให้หัวโรเตอร์(หัวนกกระจอก) ชี้ไปที่สูบ1 ถ้าไม่ใช่สูบ1 จะเป็นสูบ3(อยู่ซ้ายมือหน้ารถ)ให้หมุนไปอีก1รอบ เมื่อตรงสูบ1แล้วให้คลายน๊อตยึดจานจ่ายโดยใช้ปะแจเบอ ร์10 ถอดสายไฟจากจานจ่ายไปคอยล์(สีเขียว) ถอดสายแวคคั่มจากนั้นดึงจานจ่ายออกมา ใช้ไขควงถอดทองขาวออกมาดูสภาพ ถ้ามีรอยไหม้ลึกให้เปลี่ยนใหม่ ถ้าไม่มากใช้กระดาษทรายขัดให้สะอาด จากนั้นใส่เข้าที่เดิม แล้วตั้งระยะห่างหน้าทองขาวในตำแหน่งเปิดสุดที่สูบ1 ที่ระยะห่าง 0.4มม.(0.016") ที่สูบ1 หัวโรเตอร์จะตรงกับรอยบากบนขอบตรงฝาคลอบ ถ้าไม่มีฟีลเลอร์เกจวัดระยะห่าง ให้ใช้กระดาษกล่องใส่หัวเทียนวัดความหนาแทน จากนั้นใส่จานจ่ายเข้าที่เดิมให้สุดโดยต้องหมุนหัวโร เตอร์ให้ตรงตำแหน่งเดิมคือสูบ1 ขั้นตอนต่อไปคือการตั้งองศาการจุดระเบิด ที่ตำแหน่งสูบที่1 ตรวจสอบอีกครั้งหนึ่งว่ารอยบากบนพูเล่ย์ตรงกับรอยผ่า บนเสื้อเครื่อง สำหรับพูเล่ย์ที่มีรอยบาก2หรือ3รอยให้ใช้รอยทางขวามื อสุดตรงกับรอยผ่า เสียบสายสีเขียวเข้าขั้วเดิมบนคอยล์ เปิดสวิทช์กุญแจ หมุนจานจ่ายตามเข็มนาฬิกาจนกระทั่งหัวโรเตอร์ผ่านสูบ และหน้าทองขาวปิดสนิทให้หมุนเลยไปหน่อย จากนั้นค่อยๆหมุนย้อนกลับทวนเข็มจนกระทั่งมีไฟแลบที่ หน้าทองขาวให้หยุด ล็อคน๊อตยึดจานจ่าย ตรวจสอบการจุดระเบิดโดยใช้ปะแจแหวนหมุนพูเล่ย์ทวนเข็ มนาฬิกาประมาณ15องศา จากนั้นค่อยๆหมุนย้อนกลับตามเข็มจนกระทั่งมีไฟแลบที่ หน้าทองขาวให้หยุด ที่ตำแหน่งนี้ถ้าตั้งไฟถูกต้องรอยบากบนพูเล่ย์จะตรงก ับรอยผ่าเสื้อเครื่อง ถ้าไม่ตรงให้ตั้งใหม่ ถ้าตรงให้ปิดสวิทช์กุญแจ ปิดฝาคลอบจานจ่ายเสียบสายแวคคั่มเข้าที่เดิมเป็นอันจ บภาระกิจ ทดลองสตาร์ทรถถ้าไม่มีข้อผิดพลาดเครื่องยนต์ต้องติด ลองเร่งเครื่องยนต์ดูเครื่องควรเดินเรียบ จากนั้นลองขับดูอัตราเร่งและควมเร็วปลายดู ถ้าองศาการจุดระเบิดพอดีรถจะมีอัตราเร่งที่ดีโดยตอบส นองตามการเหยียบคันเร่ง ถ้าเหยียบคันเร่งแล้วรถอืดรถค่อยๆเร่งขึ้น กว่าจะได้ความเร็วปลายช้าแสดงว่าไฟอ่อนให้ตั้งไฟใหม่ โดยหมุนจานจ่ายทวนเข็มที่ละน้อยจนกระทั่งรถวิ่งดี ในทางตรงกันข้ามถ้าเมื่อเหยียบคันเร่งแล้วรถสะอึกหรื อมีเสียงเขกที่เครื่องยนต์แสดงว่าไฟแก่ให้ลดโดยการหม ุนจานจ่ายตามเข็นาฬิกาจนกว่ารถวิ่งดี ก็จบสำหรับการตั้งไฟครับ
    ในการตั้งไฟถ้ามีหลอดไฟทดสอบที่มีสายไฟสองเส้นและมีท ี่คีบตรงปลายสายจะง่ายกว่ากว่าครับ คือแทนที่จะดูไฟแลบที่หน้าทองขาวก็ให้ดูที่หลอดไฟแทน การต่อสายไฟให้คีบสายหนึ่งลงดิน อีกสายเข้าที่ขั้วลบของคอยล์(1) คือที่เดียวกับสายสีเขียว

(ขอบคุณข้อมูลจากคุณ no.53 มากคับ)

Member dao_39's Avatar
    สถานที่
    Ton_classicmotor
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Joon_K125 อ่านข้อความ
    รอสักพัก ปั้นอยู่อีก 9 เดือนไม่เกินนี้ 555+

พี่
    จะเท่ หรือ เสี่ยว อ่ะ

555+เอาสุดๆๆไปอย่างเลยนะโปรเจ็กเรา

cafe racer รอทำเกียโยงอยู่นะ^^
    ธนาคารกสิกรไทย สาขา บิ๊กซี กม2
    หมายเลข 864-2025296
    นางสาว แสงดาว ยินยอม
    080-0715629

Member dao_39's Avatar
    สถานที่
    Ton_classicmotor
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dao_39 อ่านข้อความ
    พี่

555+เอาสุดๆๆไปอย่างเลยนะโปรเจ็กเรา

cafe racer รอทำเกียโยงอยู่นะ^^
    อ้าว- -*
    ธนาคารกสิกรไทย สาขา บิ๊กซี กม2
    หมายเลข 864-2025296
    นางสาว แสงดาว ยินยอม
    080-0715629

Senior Member destroy888's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

จะรอดูแก๊งค์ kคาเฟ่เรเซอร์ เห็นdiy กันเสร็จมาหลายชิ้นละ
    We are "Shoot Rabbits" - Ride for Fun

Senior Member Joon_K125's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dao_39 อ่านข้อความ
    พี่

เกียร์โยงเลยหรอ ....

MODIFY TUNING AND RESTORATION
    BY TON CLASSICMOTOR
    RAMINTRA39 KM.4SERVICE

Bookmarks