อยากรู้เกี่ยวกับการตั้งเกียร์ vespa ครับ

ชื่อกระทู้: อยากรู้เกี่ยวกับการตั้งเกียร์ vespa ครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากรู้เกี่ยวกับการตั้งเกียร์ vespa ครับ

อยากรุ้วิธีการตั้งเกียเวสป้า ว่าตั้งยังไง แล้วเกียไหนเป็นเกีย 1 อ่ะครับ
    ในรูปนี้ อันไหนเกีย 1 หรอครับ แล้วต้องยังไงหรอครับ รบกวนผุ้รู้บอกหน่อยครับ

Name:  10508486_386866641460895_235573215_n.jpg
Views: 5294
Size:  21.8 KB

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khirin102 อ่านข้อความ
    อยากรุ้วิธีการตั้งเกียเวสป้า ว่าตั้งยังไง แล้วเกียไหนเป็นเกีย 1 อ่ะครับ
    ในรูปนี้ อันไหนเกีย 1 หรอครับ แล้วต้องยังไงหรอครับ รบกวนผุ้รู้บอกหน่อยครับ
    ขอตอบแบบผู้ไม่ค่อยรู้ครับผม(ถ้าจำไม่ผิด)

ซ้ายสุดล๊อคแรก จะเป็นเกียร์ 1
    ถัดมาทางขวา เกียร์ว่าง แล้วก็ไล่ไปเรื่อยๆจนถึงเกียร์ 4 ครับผม

ตั้งเกียร์

ถ้าตอนนี้ตรงกระปุกเกียร์อยู่ที่ เกียร์ 1
    เราก็ดึงสายเกียร์(มีสองสาย ซ้ายและขวา)
    สายด้านซ้าย เพื่อดึงเปลี่ยนขึ้นเกียร์ สูง
    สายด้านขวา เพื่อดึงลงเกียร์ต่ำ

เอามือถึงสายจนกว่า ตรงตำแหน่งมือเกียร์(ที่เราเอามือบีบครัช เข้าเกียร์เวลาขี่) ไปอยู่ที่ตำแหน่งเกียร์ 1

พอได้ตำแหน่งแล้วก็เอาน๊อตล๊อคสายมาขันไว้ โดยดึงให้ตึงมือ ทั้งสายขวาและซ้าย

พอล๊อคสายทั้งสองเสร็จแล้ว ให้เพิ่มความตึงของสาย
    โดยการขันน๊อตที่หัวกระปุกเกียร์(อยู่หน้ากระปุก ตรงที่สายเกียร์เข้ากระปุกเกียร์)
    ขันห่าง ทำให้สายตึง

วิธีเช็คว่าตึงดีรึยัง
    ให้จับที่มือเกียร์ หมุนขึ้น, ลง ดูครับ ว่าระยะฟรีเยอะหรือไม่
    ถ้าเยอะก็ตั้งสายใต้ตึงขึ้นอีกครับผม

ประมาณนี้แหละครับผม

ผิดอย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับผม

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    ขอตอบแบบผู้ไม่ค่อยรู้ครับผม(ถ้าจำไม่ผิด)

ซ้ายสุดล๊อคแรก จะเป็นเกียร์ 1
    ถัดมาทางขวา เกียร์ว่าง แล้วก็ไล่ไปเรื่อยๆจนถึงเกียร์ 4 ครับผม

ตั้งเกียร์

ถ้าตอนนี้ตรงกระปุกเกียร์อยู่ที่ เกียร์ 1
    เราก็ดึงสายเกียร์(มีสองสาย ซ้ายและขวา)
    สายด้านซ้าย เพื่อดึงเปลี่ยนขึ้นเกียร์ สูง
    สายด้านขวา เพื่อดึงลงเกียร์ต่ำ

เอามือถึงสายจนกว่า ตรงตำแหน่งมือเกียร์(ที่เราเอามือบีบครัช เข้าเกียร์เวลาขี่) ไปอยู่ที่ตำแหน่งเกียร์ 1

พอได้ตำแหน่งแล้วก็เอาน๊อตล๊อคสายมาขันไว้ โดยดึงให้ตึงมือ ทั้งสายขวาและซ้าย

พอล๊อคสายทั้งสองเสร็จแล้ว ให้เพิ่มความตึงของสาย
    โดยการขันน๊อตที่หัวกระปุกเกียร์(อยู่หน้ากระปุก ตรงที่สายเกียร์เข้ากระปุกเกียร์)
    ขันห่าง ทำให้สายตึง

วิธีเช็คว่าตึงดีรึยัง
    ให้จับที่มือเกียร์ หมุนขึ้น, ลง ดูครับ ว่าระยะฟรีเยอะหรือไม่
    ถ้าเยอะก็ตั้งสายใต้ตึงขึ้นอีกครับผม

ประมาณนี้แหละครับผม

ผิดอย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับผม
    ขอบคุณมากครับผม :)

ผมเพิ่งเกิดปัญหากับกระปุกเกียร์ตะกี๊นิเอง ตั้งแทบตาย ปัญหาที่ผมพบคือ
    1.ตั้งเสร็จขันน๊อตยึดเสร็จลองหมุนมือเกียดู ปรากฎว่า ฝืดดดด มากกกก แทบจะเข้าเกียร์ไม่ได้ -----> ผมคิดว่าสายเกียร์น่าจะตึงเกินไป ---
    2.ตำแหน่งเกียร์ไม่ตรง -------> ผมคิดว่าตอนตั้งสายมีการตึงสายไม่เท่ากันและไม่ได้จั ดตำแหน่งไว้(มัวแต่หมุนน๊อตจนลืมดูตำแหน่งมาร์คบนมือ เกียร์)
    3.ผมคิดว่าสายเกียร์ของผมมันเริ่มฉีกออกจากกันขาดออก ประมาณ 3 - 4 เส้น อยากจะรู้ว่าสายเกียร์ปรกติใช้งานหนักหรือไม่ เพราะกลัวมันขาดกลางทางครับ

ปล. ทั้งหมดนี้เป็นการตอบโดยใช้ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ได้อิงตำราเล่มใดๆทั้งสิ้น และขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ witthawad01 อ่านข้อความ
    ผมเพิ่งเกิดปัญหากับกระปุกเกียร์ตะกี๊นิเอง ตั้งแทบตาย ปัญหาที่ผมพบคือ
    1.ตั้งเสร็จขันน๊อตยึดเสร็จลองหมุนมือเกียดู ปรากฎว่า ฝืดดดด มากกกก แทบจะเข้าเกียร์ไม่ได้ -----> ผมคิดว่าสายเกียร์น่าจะตึงเกินไป ---
    2.ตำแหน่งเกียร์ไม่ตรง -------> ผมคิดว่าตอนตั้งสายมีการตึงสายไม่เท่ากันและไม่ได้จั ดตำแหน่งไว้(มัวแต่หมุนน๊อตจนลืมดูตำแหน่งมาร์คบนมือ เกียร์)
    3.ผมคิดว่าสายเกียร์ของผมมันเริ่มฉีกออกจากกันขาดออก ประมาณ 3 - 4 เส้น อยากจะรู้ว่าสายเกียร์ปรกติใช้งานหนักหรือไม่ เพราะกลัวมันขาดกลางทางครับ

ปล. ทั้งหมดนี้เป็นการตอบโดยใช้ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ได้อิงตำราเล่มใดๆทั้งสิ้น และขอคำแนะนำด้วยครับ
    1. ลองสตาร์ท ติดเครื่องเดินเบา แล้ว บีบครัชจนสุด ค้างไว้ตลอดนะครับ แล้วก็ลองเปลี่ยนเกียร์ไปที่ตำแหน่งต่างๆดูครับผม
    ว่าการเปลี่ยนเกียร์มันได้ความรู้สึกอย่างไรครับผม

ณ จุดนี้ ลางเนื้อ ชอบลางยา ครับผม บางคนชอบตึงๆ บางคนชอบพอดีๆครับ

ถ้ามันเปลี่ยนเกียร์แล้วติดขัด ลองตั้งสายครัช ช่วยด้วยก็ดีครับผม

2. ปรับตำแหน่งเกียร์(ที่มือเกียร์) ก็ปลดสายที่กระปุกออกครับผม
    แล้วก็ดึงๆ ทั้งสองสาย และเล็งตำแหน่งที่มือเกียร์ จนกว่าจะได้ตำแหน่งที่ถูกใจครับผม

มันจะไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์หรอกครับผม
    เราค่อยมาตั้งตรงกระปุกเพิ่มเติมเอาครับ

3. สายเกียร์(สายใน) ถ้าท่านมีเวลา และเพื่อความสบายใจ เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนครับ
    เส้นละ 15-50 บาท แล้วแต่คุณภาพครับผม