สอบถามปัญหา สปิ้น บาโก้...

ชื่อกระทู้: สอบถามปัญหา สปิ้น บาโก้...

Junior Member champcup's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามปัญหา สปิ้น บาโก้...

สอบถามนิดนึงครับ สปิ้น บาโก้ ตัวที่ชอบมาแปลงเป็น 64 อะครับ ระบบไฟเป็น cdi หรือทองขาวครับ...?

แล้วรถ สตาร์ดยาก ต้องย้ำหลายรอบมากๆๆๆ ไฟถึงจะเริ่มค่อยๆมา พอเครื่องติดมีน้ำมันพ่นออกจากปลายท่อ(ไม่แน่ใจว่าเป ็นน้ำมันเครื่องหรือออโต้ลูปครับ)...?

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

ขออนุญาติตอบครับ(เท่าที่คิดว่าน่าจะทราบครับ)

อาการน้ำมันพ่นออกจากท่อไอเสีย...ลองเอานิ้วมือ(นิ้ว เท้าก็ได้ครับ...ทางที่ดีเอานิ้วเพื่อนครับ) จิ้มๆดูก่อนครับ
    ว่ามันหนืดๆไหม, ถ้ามันหนืดๆ แสดงว่าน้ำมันเครื่อง, ถ้าไม่หนืดก็ออโต้ลูป ครับผม

แต่ผมคาดว่า รถของคุณพี่น่าจะเครื่องหลวมมาก ถึงมากที่สุดครับผม
    ยังไงลองเปิดฝาสูบออกมาดูก่อนครับ ถ่ายรูปมาก็จะเป็นการดีครับผม

ผิดยังไงขออภัยครับผม

Junior Member champcup's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยังไม่ใช่รถผมหรอกครับ พอดีไปดูมาแล้วเห็นอาการแบบนี้เลยมาถามก่อน

จากที่เคยได้ยิน อาการแบบนี้น่าจะเป็นจาก 2 สาเหตุใช่มั้ยครับ...
    1.คาบูไม่ดี น้ำมันท่วม
    2.โร ในเครื่อง

ถ้าเป็นอาการหลังนี้ต้องผ่าเครื่องใช่มั้ยครับ ราคาผ่าเครื่องฟิตใหม่ ทำใหม่ราคาประมานเท่าไหร่ครับ...

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ champcup อ่านข้อความ
    ยังไม่ใช่รถผมหรอกครับ พอดีไปดูมาแล้วเห็นอาการแบบนี้เลยมาถามก่อน

จากที่เคยได้ยิน อาการแบบนี้น่าจะเป็นจาก 2 สาเหตุใช่มั้ยครับ...
    1.คาบูไม่ดี น้ำมันท่วม
    2.โร ในเครื่อง

ถ้าเป็นอาการหลังนี้ต้องผ่าเครื่องใช่มั้ยครับ ราคาผ่าเครื่องฟิตใหม่ ทำใหม่ราคาประมานเท่าไหร่ครับ...
    เรียนตามนี้ครับคุณพี่

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของตัวผมเอง ผมขอออกความเห็นดังนี้ครับ
    1. ในเมื่อรถยังไม่ใช่ของคุณพี่, ผมเดาว่าพี่จะซื้อมาขับเอง แล้วรถอาการไม่ค่อยดีนัก...ผมแนะนำว่า "หาคันใหม่เถอะครับ"

2. แต่ถ้าหากว่า ติดใจถลำลึก ยากจะถอนตัว ผมก็อยากจะให้คำนึงถึงจุดนี้ด้วยครับผม
    รถบาโก้ ผมเข้าใจว่า "นำเข้ามาจากอินเดีย"...โดยส่วนใหญ่แล้วคงจะนำเข้ามาแบบ "อินวอยด์ รวม"
    ซึ่งทางกฏหมายแล้ว "จดทะเบียนไม่ได้ สามพันห้าร้อยล้านเปอร์เซ็นต์ครับผม"
    หรือถ้า เป็นพ่อค้าใจดีนำรถเข้ามาแบบ "อินวอยด์ เดี่ยว"
    ซึ่งเป็นเมื่อก่อน ก็สามารถจดทะเบียนได้ครับผม...แต่ ด้วยความที่เป็นรุ่นที่ ปีไม่ลึก
    ราคาไม่งาม โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่า เค้าคงไม่ทำแบบนั้นกระมังครับผม

3. ถ้ายังถลำลึกยากจะถอนตัวอีก ผมอยากให้พี่คิดถึงจุดนี้ด้วยครับผม
    "รถนอกกระแส, No-Book, รถอินเดีย(โดยส่วนตัวผมไม่เกี่ยง รถก็คือรถ ชอบก็คือชอบ)"

ในกลุ่มคนเล่นรถส่วนใหญ่แล้ว โดยเฉพาะพวก "รักความคลาสสิคตามปี พุทธศักราช หรือตามถิ่นกำเนิด"

นั่นหมายความว่า เมื่อวันหนึ่งที่คุณพี่ อยากจะขายรถคันนี้ไป
    "รถก็จะติดมือ ขายยาก, ราคาตก, ขาดทุนยับ, คนดูถูก(คนบางประเภทนะครับ)"

ก็ตามนี้ครับ...ลองไปพิจารณาดูครับ
    สำหรับผมแล้ว "คลาสสิคอยู่ที่ใจ ใครจะว่ายังไง เรื่องของกู...รถกู ตังกู ความชอบของกู กูไม่สน"

ปล. หลักการคิดคำนวนงบง่ายๆ ในการทำรถผมคิดแบบนี้ครับ "ซื้อรถมาราคาเท่าไหร่...ค่าทำ ค่าตกแต่งก็คูณสองเข้าไปครับผม"

ยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นมาชี้แนะเพิ่มเติมครับผม
    ผิดยังไงขออภัยครับผม

Bookmarks