ใช้ยางเบอร์ไหนดี

ชื่อกระทู้: ใช้ยางเบอร์ไหนดี

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใช้ยางเบอร์ไหนดี

ขอบ1.4/18 อยากใส่ยางหน้ากว้าง ต้องใช้เบอร์ไหนดีครับ สวิงอามเดิม ข้อดีข้อเสียด้วยครับjx110
    123...

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

1.4 ถือเป็นขอบเล็กแคบใส่ยางขนาดใหญ่ไม่สวย สุด ๆ แค่ 2.50 กำลังพอดี ยิ่งขอบ 18 ยิ่งหายางยากด้วยอีกครับ

่jx ถ้าเครื่องเดิมเป็นก้านกระทุ้ง ทองขาว ต้องหาช่างแปลง cdi เจ๋ง ๆ รถจะวิ่งได้ดี แต่ก้านกระทุ้งถ้าไม่เปลี่ยนชุดขับวาล์วใหม่ จะให้รถอัดยาว ๆ ทางไกลนาน ๆ ไม่ดีครับ
    มีโอกาสวาล์วขาด สูบทะลุได้เลย

แต่เครื่อง jx โคตรอึดเลยครับ อีกอย่างโครง jx สามารถดัดแปลงทำรถทรงต่าง ๆ ได้เยอะสวยด้วย

ถ้ารถมีทะเบียนแนะนำหาเครื่องใหม่ lifan 200 หรือ 150 ทำรถสภาพเดิมก่อนแล้วไปทำทะเบียนหลังจากนั้นแล้วแต่จ ะแต่งครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ konhaha อ่านข้อความ
    1.4 ถือเป็นขอบเล็กแคบใส่ยางขนาดใหญ่ไม่สวย สุด ๆ แค่ 2.50 กำลังพอดี ยิ่งขอบ 18 ยิ่งหายางยากด้วยอีกครับ

่jx ถ้าเครื่องเดิมเป็นก้านกระทุ้ง ทองขาว ต้องหาช่างแปลง cdi เจ๋ง ๆ รถจะวิ่งได้ดี แต่ก้านกระทุ้งถ้าไม่เปลี่ยนชุดขับวาล์วใหม่ จะให้รถอัดยาว ๆ ทางไกลนาน ๆ ไม่ดีครับ
    มีโอกาสวาล์วขาด สูบทะลุได้เลย

แต่เครื่อง jx โคตรอึดเลยครับ อีกอย่างโครง jx สามารถดัดแปลงทำรถทรงต่าง ๆ ได้เยอะสวยด้วย

ถ้ารถมีทะเบียนแนะนำหาเครื่องใหม่ lifan 200 หรือ 150 ทำรถสภาพเดิมก่อนแล้วไปทำทะเบียนหลังจากนั้นแล้วแต่จ ะแต่งครับ
    พี่ครับ รถพึ่งยกเครื่องมา กำลังวิ่งได้ประมาณ2พันกว่าโล มีควันขาวออก ตอนจอดรอไฟแดง เป็นเวลาเบิ้ลเครื่องใส่เกียครับ มันออกเป็นบางครั้งครับ รถวิ่งมาระยะทาง13โล
    วิ่งมา70-80ครับ มันเกิดจากอะไรครับ
    123...

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ควันขาวออกจากท่อ สาเหตุส่วนใหญ่จะมาจากน้ำมันเครื่องหลุดเข้าไปในห้อง เผาไหม้ อาจเกิดจากความสึำกหรอของอุปกรณ์ที่ใช้มานาน หรือการประกอบติดตั้งที่ไม่สมบูรณ์ครับ

ในกรณี jx ถ้าพึ่งยกเครื่องมาแต่อะไหล่ด้านชุดวาล์วเดิมก็อาจจะ มีปัญหาจากบู๊ธวาล์วหลวม ก้านวาล์วสึกหรอก็ได้ ยิ่งก้านวาล์วนาน ๆ เข้าอาจเป็นอันตราย ก้านวาล์วขาดได้นะครับ

ที่ผมเคยเจอก็เกิดจากบู๊ทวาล์วหลวมทำให้วาล์วเอียงบ่ าวาล์วปิดไม่สนิท น้ำมันเครื่องไหลลงไปในลูกสูบ ต้องพึ่งโรงกลึงสร้างบู๊ทวาล์วใหม่แล้วบดวาล์วซ้ำด้ว ย หายครับ
    อีกรายฝาสูบกับเสื้อสูบปิดไม่สนิทเนื่องจากใช้ประเก็ นเดิมตอนเปลี่ยนแหวนลูกสูบน้ำมันเครื่องไหลเข้าทางฝั ่งก้านกระทุ้ง จัดการเปลี่ยนประเก็นชุดใหม่หายครับ

นี่เป็นอาการคร่าว ๆ ต้องลองหาสาเหตุทีละจุด ซึ่งแน่นอนว่าต้องรื้อเครื่องท่อนบนแน่นอน
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Bookmarks