ระบบสวิทช์กุญแจ และวิธีการต่อ ห้าแกีก

ชื่อกระทู้: ระบบสวิทช์กุญแจ และวิธีการต่อ ห้าแกีก

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ระบบสวิทช์กุญแจ และวิธีการต่อ ห้าแกีก

พอดีวันนี้ นั่งทำไฟ ดูวงจรและนั่งวัด จนทะลุปรุโปร่ง อยากมาถ่ายทอด เผื่อคนที่อยากรู้ และทำเอง จะได้เข้าใจ ไม่ต้องไปนั่งงมโข่ง

ผมจะบอกเป็นอักษรบนด้านหลังกุญแจนะครับ ส่วนสีก้ดูจากวงจรก็ได้ครับ
    TL เส้นนี้จะไปที่ไฟหลัง สายของผมจะออกขาว จริงๆ มันต้อง ดำแถบขาว
    ST เส้นนี้ไปที่สวิทช์สตาร์ท จะเป็นสายสีดำแถบแดง
    BAT เส้นนี้มาจาก แบตเตอรรี่ จะเป็นสายสีแดง
    HE/HL สวิทช์ของผมยี่ห้อ Tek จะใช้คำว่า HL น่าจะย่อมาจาก Head Lamp มั้ง สายสีเขียว เอาไปต่อ ไฟหรี่ ไฟหน้าปัทม์ และไฟหน้า
    DY มาจาก มาจาก คอยล์ไฟ คอยล์ไฟ จะมีสามสี สีเหลือง นำ้ตาล ชมพู ต้องเอามาจากสายสีชมพูนะครับ
    SE สายสีเขียวแถบเหลือง

ผมจะอธิบาย หน้าที่ของ DY และ SE นะครับ หลายคนสงสัยว่ามันมีไว้ทำไม
    DY รับไฟมาจากคอยล์ไฟ พอคุณหมุนกุญแจเปิดไฟน้า วงจรมันจะต่อ DY กับ SE เพื่อให้ไฟคอยล์วนกลับไปชาร์ทไฟเพิ่ม คือ เพิ่มกระแสไฟให้แบตเตอรี่ หลายคนขับรถกลางคืน
    แล้วแบตหมด ลองเช็คสายนี้ดูครับ บางครั้งช่างไม่ได้ต่อ แต่ผมหาสายไฟที่มาต่อเข้า DYและ SE ไม่เจอ ผมเลย จับชาร์ทไฟ สามเส้นเลย แต่ผมว่า แบตมันจะเสื่อมเร็ว เพราะกระแส
    มันน่าจะสูง ไม่งั้น วิศวกรคง จับรวมกันไปแล้ว เดี๋ยวว่างๆ ค่อยทำใหม่

IG สายสีดำ จะไปเข้าวงจรจุดระเบิด คือจ่ายไฟให้คอยล์หัวเทียน และ ไฟเกียร์ว่าง

ตอนเราบิดสวิทช์มาเพื่อสตาร์ทเครื่อง ไฟจะจ่ายไปที่ IG และ ST ไฟเกียร์ว่างจะติด
    บิดสวิทช์เปิดไฟหน้า ไฟจะจ่ายไปที่ HE/HL สายสีเขียว (ไฟน้า ไฟหน้าปัทม์ ไฟหรี่) ,TL สายสีขาว (ไฟหลัง) และต่อวงจร SE และ DY เข้าด้วยกัน
    ส่วนแก๊กสุดท้าย TL ที่เรียกว่า ไฟจอดรถ พอเราบิด ไฟก็จะจ่ายไปที่ ไฟหลังอย่างเดียว ของผมติดทั้งไฟหน้ารถและไฟหลัง ผมว่าช่างคงไม่มีรุปวงจรแน่ๆ เพราะดันไปเอาไฟหน้าและไฟหลัง
    มาต่อรวมกัน ผมเลยย้าย ให้ถูกต้อง

ตอนแรกผมเข้่าใจว่า ไฟหน้าและไฟท้าย ใช้ไฟจาก คอยล์ไฟ เลยต่อผิดมั่วไปหมด ยังด่าวิศวกร มันจะมีแบตไปทำไมวะ ไฟหน้าดันไม่ต่อกับแบต ผมโทรไปถามหลายคน
    ก็ยังเข้าใจเหมือนผม จนลองถามน้าคนหนึ่งซึงใช้ C92 ว่าตอนไม่สตาร์ทเครื่อง บิดสวิทช์เปิดไฟหน้า ไฟติดหรือเปล่า พอบอกว่าติด ผมถึงบางอ้อเลย ว่าทำไมผมใช้มิเตอร์วัดแล้ว
    มันมีไฟมา นึกว่า สวิทช์ผมมันไม่ใช่ของหมู สรุป พอเข้าใจ ทีนี้ง่ายขึ้นเยอะเลย ใครกำลังไล่ไฟอยู่ ลองอ่านดูครับ ไม่ต้องไปไล่วงจรปวดลูกตา ส่วนผมงงมาก เพราะ
    สีของสายไฟมันเพี้ยนหมด สีจางบ้าง สีชมพู กับสีส้มนี่ แทบจะแยกไม่ออก

หมายเหตุ
    ถ้าบางส่วนผมมีข้อผิดพลาด รบกวนผู้รู้ช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ เพราะบางจุดผมอาจเข้าใจผิดก็ได้

รูปของจริง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย poo3605 : 13-06-2012 เมื่อ 08:49

mommam931's Avatar
    สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

แชร์ความรู้ เยี่ยมครับ
    ถึงแล้ว....บางสะพาน

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้มากเลย
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

Junior Member
    สถานที่
    กรุงเก่าคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดครับ

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

มีวิธีการต่อแล้ว แต่ยังขาดทุนทรัพย์ซื้อสวิทย์กุญแจ 55555
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ the_araamboy อ่านข้อความ
    มีวิธีการต่อแล้ว แต่ยังขาดทุนทรัพย์ซื้อสวิทย์กุญแจ 55555
    ก็ราคาเดี่ยวนี้ได้ยินเเล้วจุกอกครับ
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มีตัง ก็รีบซื้อนะครับ ยังพอหาได้อยู่ อีกหน่อยจะแพงกว่านี้อีก แต่ถ้าไม่ซีเรียส ใช้สวิชท์อะไรก็ได้ครับ เพราะใช้งานจริงแค่สองแก๊กเอง

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

ต้องหามาใส่แน่ครับ 555 แต่เดี๋ยวก่อน
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

สวิตช์กุญแจแท้กับดอกกุญแจฆ้อน ผมเองก็ต้องการ แต่ตอนนี้หมูผมใหญ่มากครับ ใช้กุญแจหกล้อเลย อิ อิๆๆๆๆๆ
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

ฝากไปด้วยสำหรับผังการต่อภายในกุญแจห้าแก๊ก
    อธิบายง่ายๆได้ว่า
    1 ถ้าตำแหน่งที่สองนับจากด้านล่าง(0) จะไม่มี Contacts ใดต่อถึงกันเลย(ดึงลูกออกได้)
    2 ตำแหน่งที่หนึ่ง (I) Contacts จะต่อระหว่าง BAT กับ ST เท่านั้น แสดงว่าเราจะสามารถทดสอบ Motor Start ได้ด้วยการกดปุ่ม Start แต่รถจะไม่ติด
    3 ตำแหน่งที่สาม (II) Contacts จะต่อ BAT,ST,IG แสดงว่าเรา จะสามารถ Start เครื่องได้เพราะว่า Contacts ได้จ่ายไฟไปให้กับcoil จุดระเบิดด้วย
    4 ตำแหน่งที่สี่ (III) Contacts จะต่อ BAT,ST,IG,HE,TL,SE,DY ตำแหน่งนี้ขับขี่เวลากลางคืนเลยต้องต่อ HE(ไฟหน้า),TL(ไฟหลัง) เพิ่มเข้าไปด้วยแต่เนื่องจากเปิดไฟทั้งหน้าหลังทำให้ ใช้กระแสจากBATสูงกว่ากลางวันจึงต้องต่อSE,DY เพื่อช่วย charge เพิ่มเข้าไปด้วย
    5 ตำแหน่งที่ห้า (IV) Contacts จะต่อระหว่าง BAT กับ TL เพื่อเปิดไฟหลังอย่างเดียว ไม่สามารถStart เครื่องได้(ดึงลูกออกได้)

Name:  K.jpg
Views: 51044
Size:  18.8 KB
    ฝากถามคุณ krit 2ข้อ
    1 กุญแจหกล้อเนี่ยรุ่นใหนstartมือได้เหมือนรถยนต์รึเปล ่าครับ เป็นกุญแจรถรุ่นใหนครับมีรูปใหม
    2 ท่านทำCDI ที่ใหนมาแปลกดีใช้อุปกรณ์อะไรบ้างมันใช้อะไรแทนพัลเซ อร์เผื่อลองทำบ้างมีรูปใหมส่งเข้าmailผมหน่อยได้ใหม ถ้าได้ก็ [email protected]

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tid_champ : 02-10-2012 เมื่อ 11:30

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : tid_champ สำหรับกระทู้นี้ :

dakiller (05-09-2013)

Bookmarks