เหตุผลที่ขี่เวสป้ากันครับ

ชื่อกระทู้: เหตุผลที่ขี่เวสป้ากันครับ

Member SK_buu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เหตุผลที่ขี่เวสป้ากันครับ

ช่วยบอกเหตุผลที่ขี่เวสป้ากันหน่อยครับ

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile ใจรัก ใน Vespa & Scooter

ผมขออิงกระทู้เดิมผมแล้วกันคับ >>>> [email protected]
    ...สิ่งของหรือสิ่งที่เรารัก เราจะรู้สึกผูกพัน ผมมีความเชื่อว่า สิ่งของรวมถึง รถของเรา เขามีวิญญาณในตัวของเขา ถ้าเรารักเขาๆ ก็รักเรา เวลาผมขับ Vespa ไกลๆ หรือขับมาทำงานทุกวัน ก็จะมีปัญหาเรื่อง สายครัชขาด , ยางแตก , สายไฟขาด , สตาร์ทไม่ติด , หัวเทียนบอด ฯลฯ แต่ผมไม่เคยแสดงอาการโมโห แล้วระบายอารมณ์ โดยการเตะรถบ้าง โยนรถบ้าง ก็ได้แค่ยิ้ม แล้วก็บ่นว่า "เอาอีกแล้ววว..ลูกรัก!!"

อย่างที่พี่อีกท่านว่ามา ...Vespa สอนอะไรเราหลายอย่าง
    • ความฝัน สอนให้เรารู้จักฝัน
    • การออม เมื่อเรามีความฝันอยากได้ Vespa มาครอบครอง ก็จะต้องมีการเก็บหอมรอมริบ
    • ความสำเร็จ สอนให้เรารู้ว่า เมื่อ มีความฝันแล้วทำตามที่ฝัน อย่างอดทน สักวันเราจะประสพความสำเร็จในที่สุด (ทั้งนี้ต้องยืนอยู่บนความพอเพียง ไม่ได้มาเล่น รถเก่า จนครอบครัวต้องเดือดร้อน)
    • ความอดทน อย่างที่ว่า รถเก่าก็มีปัญหาบ้างเป็นเรื่องปกติ ก็ต้องอดทน เข็นบ้าง...นั้งรอยสายครัชเองบ้าง ..นั้งเปลี่ยนยางบ้าง..
    • การระงับอารมณ์ สอนให้เรารู้จักระงับอารมณ์ เมื่อเกิดปัญหา เช่น รถเสีย
    • ความสามัคคี สอนให้เรารู้จักเข้ากลุ่ม ทำประโยชน์ให้กับสังคมมากมาย
    • ความมีน้ำใจต่อกัน สอนให้เรารู้จักแสดงความมีน้ำใจ เช่น การช่วยเหลือเมื่อเห็น คันอื่นมีปัญหา , การให้คำแนะนำในทางที่ดีๆ
    • การให้เกียรติซึ่งกันและกัน ผู้รู้ไม่อวดว่าเป็นเซียน และยินดีรับฟัง ผู้ที่รู้น้อยกว่า หรือไม่รู้ในสิ่งที่เรารู้ และยินดีให้คำแนะนำแบ่งปั้นในสิ่งที่เรารู้ ให้ผู้ที่รู้น้อยกว่ามีข้อมูลที่มากขึ้น แต่ถ้าผู้รู้แล้วเอาความรู้ของตนมา หลอกคนอื่น เพื่อให้คนอื่นหลงเชื่อ และต้องสูญเสียทรัพย์สิน คนเหล่านี้ ผมขอประณามว่า "เป็นแกะดำในวงการ Scooter และรถโบราณ"
    • การอนุรักษ์ สอนให้เรารู้จักคุณค่าของสิ่งของในอดีต เช่น ของโบราณ , วิศกรรมยานยนต์ , ของสะสม ที่สำคัญ ทำให้เราไม่ลืมรากเหง้า และประวัติศาสตร์ที่เป็นเครื่องคอยเตือน ปัจจุบัน และอนาคต
    • ค่านิยม ผมคิดว่าคนที่ชอบ รถเก่า เป็นคนคลาสสิค มีสไตร์ และเห็นคุณค่าของสิ่งที่คนอื่นมองว่าไร้ค่า
    • ความสุขทางใจ อันนี้ผมว่าแทบจะเป็นหัวใจ ของคนชอบ Vespa เลยล่ะ ไม่ว่า จะเป็น อินเดีย หรืออิตาลี แต่ขอให้เป็น Vespa เราก็สุขใจ อิ ..อิ...
    >>>> จริงๆ แล้ว พี่น้องที่เล่น Scooter ส่วนใหญ่ ไม่ได้ใส่ใจไรมาก ว่าอิตาลีหรืออินเดียหรอกนะคับ..แต่สิ่งที่ผมและพรรค พวกหลายๆ ท่าน มีความเห็นตรงกัน คือ พวกที่ชอบเอาอินเดียมาหลอกขาย ให้คนที่เล่นรถใหม่ๆ หรือ คนที่มีข้อมูลน้อย โดยตั้งราคาพอๆ กันกับ อิตาลีแท้ และไม่ยอมบอกคนที่ซื้อเลยว่า มันเป็นอินเดียนะ ..และมีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันยังไง ..สุดท้ายคนที่ซื้อไป เมื่อมีข้อมูลมากขึ้น ก็มานั้งเสียความรู้สึกกันที่หลัง....
    >>> อย่างน้อยบอกความจริง หรือบอกันตรงๆ สักนิดนะครับ..สงสารคนที่รัก Scooter ทั้งหลาย ที่เพิ่งเริ่มเล่นรถนะครับ
    >>>> ผมต้องขออภัยพี่ๆ ด้วยนะคับ ถ้าผมพูดแรงไป...

Member ma_deaw's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เวสป้า บ้านเฮา

เห็นด้วยครับเห็น ด้วยที่สุดเลย

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile [email protected]

ขอบคุณมากครับ
    >> ทุกวงการมี ทั้งคนดี และคนไม่ดี ก็ระวังๆ กันหน่อยคับ Name:  imagesCAESNQZF.jpg
Views: 257
Size:  15.5 KB

Senior Member Nikkixfm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นความฝันแต่เด็กเลยอ่ะคับ

ดูทีวีตอนประถมเห็นคนขับเวสป้าแล้วมันเท่ชิปเป้งเลย

กว่าจะทำตามความฝันได้ก้อปาไป อายุ25 พอดี

ถึงจะขี่ไปซ่อมไป แต่ก้อมีความสุขโพ่ดๆ

ขอบคุณ
    0

Smile [email protected]

พี่เดียว รถเป็นไงบ้างคับ คุยๆกันเห็นพี่หายไปเลยคับ ..เกียร์หลุดบ่อยๆ มีหลายสาเหตุคับ
    1. ใส่น้ำมันเครื่องมากเกินไป (บางคนใส่ 500 CC แต่ผมใส่ 700 CC. เหมือนรถ 2 จังหวะทั่วไป ถ้ามากกว่านี้ จะทำให้เกียร์หลุดบ่อยนะคับ)
    2. คลัชมีปัญหาคับ เช่น ใส่จานคลัชชุดใหม่ หรือแปลงคลัช แล้วใส่ไม่เข้าล๊อค ลองเช็คคลัชดูคับ
    3. เฟื่องเกียร์รูด ถ้าเป็นเฉพาะเกียร์ 3 อาจเป็นที่เฟื่องเกียร์ 3 (โอกาสนี้มีน้อย ถ้าไม่ขับยกล้อเกียร์ 3 นะคับ อิ อิ..)
    4. กากบาทเกียร์มีปัญหา เมื่อเข้าเกียร์ ฟันเฟืองอาจขบกันไม่ดีคับ
    ผมว่าลองไล่ ข้อ 1 กับข้อ 2 ก่อนคับ เพราะส่วนใหญ่ จะเป็นประมาณนี้คับ
    ก็แค่วิเคราะห์นะคับ อาจไม่ใช้อย่างที่ผมว่ามาคับName:  Nottingham_mods_(boys_only).jpg
Views: 223
Size:  35.7 KB
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ma_deaw อ่านข้อความ
    เห็นด้วยครับเห็น ด้วยที่สุดเลย

Bookmarks