มีข้อข้องใจเกี่ยวกับ ไฟเซี้ยมแท้ ครับ

ชื่อกระทู้: มีข้อข้องใจเกี่ยวกับ ไฟเซี้ยมแท้ ครับ

Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีข้อข้องใจเกี่ยวกับ ไฟเซี้ยมแท้ ครับ

กรอบไฟหน้าเซี้ยมแท้ ไม่แท้ดูยังไงครับ เพราะว่าตอนนี้ผมเห็นมีงานรีโปรออกมาด้วย จึงอยากรู้วิธีสังเกตดูว่าแท้ไม่แท้ยังไงครับ ของแท้ต้องเป็นทองเหลืองใช่มั้ยครับแล้วถ้ามันเป็นโค รเมี่ยมอยู่เราจะรู้ได้ยังไงครับ ขอบคุณครับ

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ P.S._S.K. อ่านข้อความ
    กรอบไฟหน้าเซี้ยมแท้ ไม่แท้ดูยังไงครับ เพราะว่าตอนนี้ผมเห็นมีงานรีโปรออกมาด้วย จึงอยากรู้วิธีสังเกตดูว่าแท้ไม่แท้ยังไงครับ ของแท้ต้องเป็นทองเหลืองใช่มั้ยครับแล้วถ้ามันเป็นโค รเมี่ยมอยู่เราจะรู้ได้ยังไงครับ ขอบคุณครับ
    ทองเหลืองซิครับ ถ้าเป็นโครเมี่ยม แหมก็เอาแม่เหล็กดูดดูถ้าติดก็จบถ้าไม่ติดก็ว่ากันต่ อ....
    ต่อที่โลโก้ เอาง่ายๆ ตอนนี้ในบ้านเรางานก๊อบมากมายหาซื้อไม่ยาก..
    ดูจากโลโก้ Siem ที่กรอบนะ มันจะเป็นเหมือนรอยมีดกรีดเอาอ่ะ เส้นจะบางๆ คมกริบ (คมกริบจริง) ของรีโปรทำเหมือนเป็นทองเหลืองเหมือนกัน แต่ว่าลายเส้นจะใหญ่กว่าไม่คมเหมือนมีดกรีด

อีกอย่างตัวพี ก็เหมือนกัน ตัวพีที่ติดมากับรถนะครับ หลักๆ มี 3 แบบ
    จะมีกระเบื้อง(เป็นตัวเดียวที่เป็นทองเหลืองพวกนี้จะ มีขายึดด้านหลัง ตัวนี้จะมีหลายรุ่นหน่อยสำหรับพวกนี้ คอลึกๆ ทั้งหลายจะรู้ดี) บางตัวถ้าเจอปั๊มว่า Made in Italy แสดงว่า คุณโดนแล้วหล่ะ

เรซิน (ด้านหลังเป็นร่องตัว P และ PIAGGIO และรอยเส้นกรอบสี่เหลี่ยม)อันนี้งานรีโปรทำไม่ค่อยเห มือน แต่ว่าเคยเจอด้านหน้าเหมือนเด๊ะทุกอย่าง แต่ด้านหลังทำไม่เหมือน,

แล้วก็สุดท้ายอลูมิเนียม มี 2 ขนาด เล็กกะใหญ่ (ด้านหลังจะเรียบไม่มีการปั๊มอะไรทั้งนั้น) นอกจากนี้รีโปร (ตัวที่บอกมาทั้ง 3 ตัวก็มีรีโปรเหมือนกันต้องดูพิจารณาเอาเอง)

แล้วก็หูเปิดเก๊ะ มีแต่งานเนื้ออลูมิเนียม (นอกจากนี้รีโปร)

สัญลักษณ์ โลโก้ อาทิ Siem อื่นๆ สมัยนี้มันอยู่ผิดที่ผิดทาง ลองดูกันเองแล้วกันครับ

รีโปร ,ไม่แท้, ปลอม แล้วแต่คำบอกเล่า

......ผมก็เล่นไม่ได้นานนมอะไร ไม่ได้มาอวดรู้อะไร แต่แค่เป็นห่วงพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ที่เข้ามาเล่นใหม่ จะต้องมาเจอของรีโปร เสียความรู้สึกเพราะเคยโดนมาก่อน จะซื้อจะขายลองดูดีๆ ครับ ไม่แน่ใจ ใจเย็นๆ ให้พวกเพื่อนๆ พี่ๆ ดูให้ ผมรักที่จะเล่น รักในสิ่งเดียวกันกะพี่น้อง

ของแท้.....แพงไม่่ว่า
    โดนหลอกเนี่ยมันสุดจะบรรยาย....

ปล.ไอ้ตัวกระผมเองก็มิใช่จะขายแต่ของแท้อย่างเดียว งานรีโปรของก๊อบผมก็มีขายเหมือนกันนะครับ
    ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างในวงการนี่ที่ ผู้ที่เข้ามาใหม่จะต้องลองผิดลองถูกครับ ผมรู้ เพราะผมได้ลองได้เสพพวกมันมาแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oung : 05-06-2010 เมื่อ 12:54
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้องครับตัวล็อกกระเป๋าข้างไม่มีทองเหลืองครับ อีกอย่างตัว p มีแต่อลูมิเนียมและเรซิ่น ไม่มีทองเหลืองเหมือนกันยกเว้นรถปีลึกจะมีขายึดคกออ รับกรอบสวิทก็ไม่ค่อยเห็นแบบที่มีปั้ม SIEM มือเบรคก็ไม่ปั้มตัว P อย่าคิดมากครับ ผมว่าช่วงนี้ตัว P ออกมาหลายแบบนะครับเฉพาะงานทองเหลือง อลูมิเนียมปั้ม ทองเหลืองเคลือบเรฃิ่น อีกอย่างก็คือมือเบรคเฃาะร่อง หูเกะส่วนใหญ่ไม่มีทองเหลืองนะครับ ระวังของลอกเลียนแบกันหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Brica : 30-10-2009 เมื่อ 10:39

พาเพลิน's Avatar
    สถานที่
    AF.Service
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กระทู้ดีช่วยอักครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oung อ่านข้อความ
    ทองเหลืองซิครับ ถ้าเป็นโครเมี่ยม แหมก็เอาแม่เหล็กดูดดูถ้าติดก็จบถ้าไม่ติดก็ว่ากันต่ อ....
    ต่อที่โลโก้ เอาง่ายๆ ตอนนี้ในบ้านเรางานก๊อบมากมายหาซื้อไม่ยาก..
    ดูจากโลโก้ Siem ที่กรอบนะ มันจะเป็นเหมือนรอยมีดกรีดเอาอ่ะ เส้นจะบางๆ คมกริบ (คมกริบจริง) ของรีโปรทำเหมือนแต่เส้นจะใหญ่

อีกอย่างตัวพี ก็เหมือนกัน ตัวพีที่ติดมากับรถนะครับ จะมีกระเบื้อง(เป็นตัวเดียวที่เป็นทองเหลืองพวกนี้จะ มีขายึดด้านหลัง) , เรซิน ,แล้วก็อลูมิเนียม นอกจากนี้รีโปร (ตัวที่บอกมาทั้ง 3 ตัวก็มีรีโปรเหมือนกันต้องดูพิจารณาเอาเอง)

แล้วก็หูเปิดเก๊ะ มีแต่งานเนื้ออลูมิเนียม (นอกจากนี้รีโปร)

รีโปร ,ไม่แท้, ปลอม แล้วแต่คำบอกเล่า

......ผมก็เล่นไม่ได้นานนมอะไร ไม่ได้มาอวดรู้อะไร แต่แค่เป็นห่วงพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ที่เข้ามาเล่นใหม่ จะต้องมาเจอของรีโปร เสียความรู้สึกเพราะเคยโดนมาก่อน จะซื้อจะขายลองดูดีๆ ครับ ไม่แน่ใจ ใจเย็นๆ ให้พวกเพื่อนๆ พี่ๆ ดูให้

ปล.ไอ้ตัวกระผมเองก็มิใช่จะขายแต่ของแท้อย่างเดียว งานรีโปรของก๊อบผมก็มีขายเหมือนกันนะครับ
    ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ
    ล้อเล็กเวียงโกศัย
    125 ES by AF.Service
    ++++++++++++++++++++
    Tel : 087-566-1428
    บัญชี : นายภุชงค์ สายศร 512-2-14070-9 บ.ออมทรัพย์ ธ.ทหารไทย
    ที่อยู่ : นายภุชงค์ สายศร 1/4 ซ.ป่าห้า ถ.ห้วยแก้ว ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200

saejew's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Brica อ่านข้อความ
    ถูกต้องครับตัวล็อกกระเป๋าข้างไม่มีทองเหลืองครับ อีกอย่างตัว p มีแต่อลูมิเนียมและเรซิ่น ไม่มีทองเหลืองเหมือนกันยกเว้นรถปีลึกจะมีขายึดคกออ รับกรอบสวิทก็ไม่ค่อยเห็นแบบที่มีปั้ม SIEM มือเบรคก็ไม่ปั้มตัว P อย่าคิดมากครับ

เยี่ยมจริงๆ

kook182's Avatar
    สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oung อ่านข้อความ
    ดูจากโลโก้ siem ที่กรอบนะ มันจะเป็นเหมือนรอยมีดกรีดเอาอ่ะ เส้นจะบางๆ คมกริบ (คมกริบจริง) ของรีโปรทำเหมือนแต่เส้นจะใหญ่

อีกอย่างตัวพี ก็เหมือนกัน ตัวพีที่ติดมากับรถนะครับ จะมีกระเบื้อง(เป็นตัวเดียวที่เป็นทองเหลืองพวกนี้จะ มีขายึดด้านหลัง) , เรซิน ,แล้วก็อลูมิเนียม นอกจากนี้รีโปร (ตัวที่บอกมาทั้ง 3 ตัวก็มีรีโปรเหมือนกันต้องดูพิจารณาเอาเอง)

......ผมก็เล่นไม่ได้นานนมอะไร ไม่ได้มาอวดรู้อะไร แต่แค่เป็นห่วงพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ที่เข้ามาเล่นใหม่ จะต้องมาเจอของรีโปร เสียความรู้สึกเพราะเคยโดนมาก่อน จะซื้อจะขายลองดูดีๆ ครับ ไม่แน่ใจ ใจเย็นๆ ให้พวกเพื่อนๆ พี่ๆ ดูให้

อย่างมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างในวงการนี่ที่ ผู้ที่เข้ามาใหม่จะต้องลองผิดลองถูกครับ ผมรู้ เพราะผมได้ลองได้เสพพวกมันมาแล้ว

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ brica อ่านข้อความ
    ถูกต้องครับตัวล็อกกระเป๋าข้างไม่มีทองเหลืองครับ อีกอย่างตัว p มีแต่อลูมิเนียมและเรซิ่น ไม่มีทองเหลืองเหมือนกันยกเว้นรถปีลึกจะมีขายึดคกออ รับกรอบสวิทก็ไม่ค่อยเห็นแบบที่มีปั้ม siem มือเบรคก็ไม่ปั้มตัว p อย่าคิดมากครับ
    ตอบได้จ้าปมาก ขอบคุณครับ
    ระวัง....รีโปร
    kook182@hotmail.com

puyzaaaaa's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    1

Thumbs up สุดยอดครับ

แน่นอน จริงๆ
    วงการนี้ไม่มีคำว่า ตกรุ่น ! ! !
    เรายังต้องอยู่กับมันไปอีกนาน

GL_Limited edition & PX200FL & MIO

0875259498 ปุ่ย 055-389224
    นายชนะชน อ่อนอ้าย
    156 หมู่ 1 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
    เลขบัญชี 6300102653 ธนาคาร กรุงไทย
    แอดมาคุย กันนะครับ ไม่มากเรื่อง จริงใจ !!!

Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ดูจากโลโก้ siem ที่กรอบนะ มันจะเป็นเหมือนรอยมีดกรีดเอาอ่ะ เส้นจะบางๆ คมกริบ (คมกริบจริง) ของรีโปรทำเหมือนแต่เส้นจะใหญ่

ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างในวงการนี่ที่ ผู้ที่เข้ามาใหม่จะต้องลองผิดลองถูกครับ ผมรู้ เพราะผมได้ลองได้เสพพวกมันมาแล้ว
    ขอบคุณครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ brica อ่านข้อความ
    ถูกต้องครับตัวล็อกกระเป๋าข้างไม่มีทองเหลืองครับ อีกอย่างตัว p มีแต่อลูมิเนียมและเรซิ่น ไม่มีทองเหลืองเหมือนกันยกเว้นรถปีลึกจะมีขายึดคกออ รับกรอบสวิทก็ไม่ค่อยเห็นแบบที่มีปั้ม siem มือเบรคก็ไม่ปั้มตัว p อย่าคิดมากครับ
    ขอบคุณครับ

Lambretta Engineering Lam_Rhythm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แจ่มมมม

Member gasoli's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมขอถามต่อสักหน่อยนะครับ......งั้นพวกครอบสวิทช์ทอง เหลืองปั๊ม siem,ตัว P มิเนียมที่ด้านหลัง ปั๊ม made in italy , มือเบรคปั๊ม P , ลูกบิดถังนำมัน IGM , กุญแจเก๊ะแกนทองเหลืองอะไรพวกนี้ก็คือ รีโปร.......หรือครับแล้วมีอะไรอย่างอื่นอีกเปล่าเนี ่ย...
    พอดีเห็นลงขายกันอยู่นะครับ.......ต้องขอโทษทางพ่อค้ าครับแต่เพื่อเป็นความรู้ของผู้บริโภคตาดำดำ
    ช่วยตอบด้วยนะครับ...ไม่รู้จริงๆไม่ได้ล่อเป้าเด้อ.. ...ขอบคุณครับ

โป๊ยเซียน's Avatar
    สถานที่
    Maeklong classic club
    ขอบคุณ
    0

upให้เห็นว่ามีประโยชน์ แน่นอนจริงๆ
    เลขที่บัญชี 447-2-16520-0
    ธนาคาร ทหารไทย สาขา สมุทรสงคราม

ชื่อบัญชี นายฐานวัฒน์ เพชรศักดิ์วงศ์
    081 - 9159858 นัน แม่กลอง ครับ

Senior Member chatri_bird's Avatar
    สถานที่
    ssc สายจอมพล
    ขอบคุณ
    0

ต้องเอางานมาเทียบดูเองครับแล้วจะเห็นความต่าง
    ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน แต่มานะตนหรือจะสู้คนเลีย ( ssc 009 )

[email protected] (0835216267)

http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=343 (บอร์ดกลุ่ม)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ดูจากโลโก้ Siem ที่กรอบนะ มันจะเป็นเหมือนรอยมีดกรีดเอาอ่ะ เส้นจะบางๆ คมกริบ (คมกริบจริง) ของรีโปรทำเหมือนเป็นทองเหลือง เหมือนกัน แต่ว่าลายเส้นจะใหญ่กว่าไม่คมเหมือนมีดกรีด

อีกอย่างตัวพี ก็เหมือนกัน ตัวพีที่ติดมากับรถนะครับ หลักๆ มี 3 แบบ
    จะมีกระเบื้อง(เป็นตัวเดียวที่เป็นทองเหลืองพวกนี้จะ มีขายึดด้านหลัง ตัวนี้จะมีหลายรุ่นหน่อยสำหรับพวกนี้ คอลึกๆ ทั้งหลายจะรู้ดี) บางตัวถ้าเจอปั๊มว่า Made in Italy แสดงว่า คุณโดนแล้วหล่ะ

เรซิน (ด้านหลังเป็นร่องตัว P และ PIAGGIO และรอยเส้นกรอบสี่เหลี่ยม)อันนี้งานรีโปรทำไม่ค่อยเห มือน แต่ว่าเคยเจอด้านหน้าเหมือนเด๊ะทุกอย่าง แต่ด้านหลังทำไม่เหมือน,

แล้วก็สุดท้ายอลูมิเนียม มี 2 ขนาด เล็กกะใหญ่ (ด้าน หลังจะเรียบไม่มีการปั๊มอะไรทั้งนั้น) นอกจากนี้รีโปร (ตัวที่บอกมาทั้ง 3 ตัวก็มีรีโปรเหมือนกันต้องดูพิจารณาเอาเอง)

สัญลักษณ์ โลโก้ อาทิ Siem อื่นๆ สมัยนี้มันอยู่ผิดที่ผิดทาง ลองดูกันเองแล้วกันครับ

......ผมก็เล่นไม่ได้นานนม อะไร ไม่ได้มาอวดรู้อะไร แต่แค่เป็นห่วงพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ที่เข้ามาเล่นใหม่ จะต้องมาเจอของรีโปร เสียความรู้สึกเพราะเคยโดนมาก่อน จะซื้อจะขายลองดูดีๆ ครับ ไม่แน่ใจ ใจเย็นๆ ให้พวกเพื่อนๆ พี่ๆ ดูให้ ผมรักที่จะเล่น รักในสิ่งเดียวกันกะพี่น้อง

ของแท้.....แพงไม่่ว่า
    โดนหลอกเนี่ยมันสุดจะบรรยาย....

ปล.ไอ้ตัวกระผมเองก็มิใช่จะขาย แต่ของแท้อย่างเดียว งานรีโปรของก๊อบผมก็มีขายเหมือนกันนะครับ

มีรูปนิดหน่อยมีให้ดูกัน ทั้งหมดเป็นของแท้
    กรอบไฟ เส้นจะเล็กมากยิ่งถ้าเอาไปชุบมา ลายเส้นอาจจะมองเห็นเป็นเส้นจางๆเลย

ตัว P ซ้ายกะขวาเป็นเรซิน ดูด้านหน้าลักษณะของตัวอักษร กับด้านหลัง เรซินเป็นเเบบนี้หมดทุกตัวครับ ส่วนตัวกลางเป็น กระเบื้องครับ แท้แน่นอนตัวนี้ ตัวนี้มีหลายแบบมาก ปลอมเยอะด้วย

ตัวP ปิเินียมอย่างที่บอกดูงานเอาลายเส้นด้านหน้า เหมือนกันทุกตัวด้านหลังเรียบ บางตัวอาจเจอผ้าปิดอยู่ เปิดมาต้องเป็นแบบในรูป

รูป รูป      
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตัว p ปิเนียม มีรูปแต่ด้านหน้าครับ ดูลักษณะจะเหมือนกันหมด
    ส่วนด้านหลังเรียบ เห็นสีปิเนียมชัดๆ ครับ

รูป รูป      

"อัง"

[/CENTER]

Senior Member NkLumyaI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากได้กรอบsiemอย่างนี้จังเลย อิอิ

086-6788306

เลขบัญชี 058-2-08868-5 ธนาคารกสิกรไทย สาขาถนนงามวงศ์วาน
    นายภานุวัฒน์ แสงสว่าง ( นุก )

Bookmarks