น้ำมันท่วม บ่อยๆ ถ้าจอดไม่ปิดก๊อก มันเกิดจากอะไร

ชื่อกระทู้: น้ำมันท่วม บ่อยๆ ถ้าจอดไม่ปิดก๊อก มันเกิดจากอะไร

Senior Member
    สถานที่
    MahasarakhaM Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้ำมันท่วม บ่อยๆ ถ้าจอดไม่ปิดก๊อก มันเกิดจากอะไร

น้ำมันท่วม บ่อยๆ ถ้าจอดไม่ปิดก๊อก มันเกิดจากอะไร
    บางครั้งผมจอดแล้วลืมปิดก๊อก สัก10 นาที ต้องสตาร์ทจนขาหร่อยกว่าจะติด
    แบบนี้เปลี่ยนคาร์บูมันจะหายหรือเปล่า ยังไงผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

เพชรชี่ 084-0308720

ธนาคาร กสิกรไทย
    เลขที่บัญชี 735-2-78390-5
    ชื่อบัญชี MR. PETCH DUANGVIANGKHAM

Senior Member ด.ช.แพะ's Avatar
    สถานที่
    ซืกกี้แอ้น
    ขอบคุณ
    0

มันคงไม่เกิดจากการจอดแล้วไม่ปิดก๊อกหรอกครับ

รถผมจอดเปนเดือนไม่เห็นเปนอารายเลย

แต่ รอ ผู้รู้จริงมาให้ความรู้ดีกว่าครับ

Senior Member ArtC100's Avatar
    สถานที่
    BYMC Scooterclub & PX club thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ petchto อ่านข้อความ
    บางครั้งผมจอดแล้วลืมปิดก๊อก สัก10 นาที ต้องสตาร์ทจนขาหร่อยกว่าจะติด
    แบบนี้เปลี่ยนคาร์บูมันจะหายหรือเปล่า ยังไงผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ลอง ล้างคาร์บูดูคับ อาจจะเป็น เพราะ คาร์บูสกปรก
    MyCar Volkswagen Bus 1975
    MyVespa PX150e & GL & Px150 & 90 Racer
    เห็นกุนิ่ง ใช่กุหยิ่ง ที่จิงกุบ้า !!!
    BYMC Racing Project
    จำหน่ายจัดหาอะไหล่ เดิม&แต่ง เวสป้า+แลมทุกตามลิ้งด้านล่างเลยคับ

เกิดจาก ลูกลอยในคาบิวอาจจะค้างเพราะเข็มไม่สะอาด
    ลองถอดมาล้างดูครับ

eak[email protected]

px มิตรคู่เรือนเพื่อนคู่ตัว

089-495-3117
    เลขบัญชี 3172155276 ธ.ไทยพานิช
    สรเจตน์ สินยวง

Senior Member
    สถานที่
    MahasarakhaM Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ทั้งล้างทั้งเป่า ทั้งเปลี่ยนเข็มลูกลอย แต่ถ้าจอดแล้วปิดก๊อก ไม่ท่วมครับ แต่มันรำคาญใจ ครับ เพราะผมลืมปิดอยู่บ่อย ต้องถอดัวเทียนออกมาซอยไร้น้ำมัน คาบู 19.19 ครับ

เพชรชี่ 084-0308720

ธนาคาร กสิกรไทย
    เลขที่บัญชี 735-2-78390-5
    ชื่อบัญชี MR. PETCH DUANGVIANGKHAM

ลูกลอยเสียหรือเปล่า

eak[email protected]

px มิตรคู่เรือนเพื่อนคู่ตัว

089-495-3117
    เลขบัญชี 3172155276 ธ.ไทยพานิช
    สรเจตน์ สินยวง

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยเป็น ลูกลอยรั่วเรยล่ะ น้ำมันหลายออกปากคาบิว เกือบหมดถัง น้ำมันเข้าไปในลูกลอยเต็มเรย หาลูกลอยเปลี่ยนยากด้วยสิ

Senior Member OTTO's Avatar
    สถานที่
    udonthani scooter club.&Mahasakam scooterclub
    ขอบคุณ
    0

ของผมเวลาขี่ไปพอหมดน้ำมันที่ค้างอยู่ในสายก็ดับซะงั ้น
    เปิดโช้คก็ขี่ได้ มันผิดปกติไม๊ครับเพราะแต่ก่อนไม่เคยเป็น
    " พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว"

"โลกเรามี 2 ด้านเสมอ"
    ได้มามันช่างยากเหลือเกิน แต่โดนขโมยไปง่ายๆซะงั้น

e-mail:[email protected]

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้ำมันท่วม

จากที่ผมเจอครับ น้ำมันท่วมมาจากลูกลอยค้าง/มีฝุ่นติดที่เข็มลูกลอยครับและล่าสุดลูกลอยมันคับตรง ที่มันอยู่ครับ
    มันเบียดขอบคาร์บู มันเลยลอยขึ้นไม่ได้และที่เจอมาเหมือนกันจากการซ่อมร ถลูกค้าคือว่ามีช่างเขาหวังดีครับดัดลูกลอยเพื่อเพิ่ มน้ำมันให้คาร์บู โดยลืมไปว่าเพิ่มมากไปมันเลยล้นออกมาครับจริงๆแล้วคว ามต้องการน้ำมันที่ก้นคาร์บูของเวสป้าน้อยมากครับคุณ ๆคงจำได้น่ะครับว่าเวสป้าเวลาสตาร์ทมันต้องตะแคงถูกต ้องมั๊ยครับ ผมเคยทำมาแล้วครับลูกค้าดีใจมากครับสตาร์ทง่ายไม่ต้อ งตะแคงแต่มันท่วมครับ อิอิอิ เคน่ะครับ.อู๊ดมอร์เตอร์ไซค์ สุราษฎร์ธานี
    ฝากไว้หน่อยครับท่านใดที่ใช้รุ่นที่เป็นเบรกน้ำมันแล ้วมีปัญญหา/ผมจัดการให้ครับ(เดี่ยวเจอกับแม่ปั้มญี่ปุ่นเบรกจึ้ก ๆ)ห้าาาาา

Bookmarks