เรื่องเล่าทั่วไทย....

ชื่อกระทู้: เรื่องเล่าทั่วไทย....

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องเล่าทั่วไทย....

หวัดดีครับ..เฮียย้ง...เพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวเพชรบุรีท ี่น่ารัก แล้วก็เพื่อนๆพี่ๆน้องๆจากที่อื่นๆด้วยครับ..ไม่ได้เ ข้ามาห้องนี้นานมากเลย..บอกได้เลยว่าคิดถึงความหลังค วามทรงจำที่ดีๆทีมีให้แก่กัน...ก็เลยอยากจะเปิดห้องเ ช่าเล็กๆนี้ไว้ให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆได้แบ่งปันความทรง จำที่ดีที่ได้พบในการเดินทางไม่ว่าจะด้วย Scooter หรือ อะไรก็ตามมาเล่าถ่ายทอดความทรงจำดีๆให้ได้รับทราบกัน ครับ...ขอเชิญครับ...เฮียย้งครับ..ขออนุญาตด้วยครับ. .....
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

T@nOo ScOoter CluB OonjikunG's Avatar
    สถานที่
    Phetchburi Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking หิหิ

ก่อนอื่นต้องขอโทดพี่ย้งดว้ยนะจ๊ะ หิหิ ได้รถพี่มาไม่กี่วัน ก้อไปเล่นฝนมาซะแล้ว พอดีขี่รถไปส่งแฟนวันที่ฝนตก ตอนแรกฝนมันก้อหยุดแล้วก้อเลยรีบออกไปส่ง ไปได้ครึ่งทางฝนตกอย่างหนักเลย ต้องรีบเอารถเข้าแอบที่ร้านขายผัก เล่นเอาซะเปียกเลย ก่าจะได้ไปต่อรอนานเลย เห็นฝนเบาเม็ดเลยรีบไปส่ง หลังจากนั้นก้อรีบกลับบ้าน เอาน้ำราดใต้บังโคลนหน้า - หลัง แล้วก้อเอามาเช็ดมาเป่าด้วยเครื่องประมาณว่าเครื่องเ ป่าฝุ่นไรประมาณนี้นะครับ ไม่ช่ายไดร์เป่าผมร้อนๆ นะ ไม่งั้นละงานนี้ซวยแน่ๆ ระหว่างที่เช็ดที่เป่าไปเรื่อยๆ เหนื่อยก้อเหนื่อย แถมยังโดนแม่ด่าเละเลย รถอยู่กับพี่เค้าดีๆ มาอยู่กับเราเล่นเอาไปตากฝนซะงั้น คิดแล้วท้อใจเลย เห้อ... ถ้ายังไงพี่ย้งอย่าโกรธผมนะครับ อยากจะดูแลให้เหมือนที่อยู่กับพี่ย้งอ่ะ ผิดพลาดอะไรไปอภัยดว้ยนะครับ หิหิ

PHETCHBURI SCOOTER CLUB

E-mail : [email protected] // Tel. 081 - 5718900 < ตานู๋ >
    Facebook : [email protected] // [email protected]

ชื่อบัญชี นายวีรพล ยิ้มแย้ม (Weerapon Yimyam)
    เลขที่บัญชี 118-2-14300-6 (ออมทรัพย์)
    ธนาคารยูโอบี จำกัด (มหาชน)
    สาขาเพชรบุรี

Senior Member บั้นท้ายดินระเบิด's Avatar
    สถานที่
    EMMANUELLE ENTERTAINMENT
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณมากครับ "พี่ไก่"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    หวัดดีครับ..เฮียย้ง...เพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวเพชรบุรีท ี่น่ารัก แล้วก็เพื่อนๆพี่ๆน้องๆจากที่อื่นๆด้วยครับ..ไม่ได้เ ข้ามาห้องนี้นานมากเลย..บอกได้เลยว่าคิดถึงความหลังค วามทรงจำที่ดีๆทีมีให้แก่กัน...ก็เลยอยากจะเปิดห้องเ ช่าเล็กๆนี้ไว้ให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆได้แบ่งปันความทรง จำที่ดีที่ได้พบในการเดินทางไม่ว่าจะด้วย Scooter หรือ อะไรก็ตามมาเล่าถ่ายทอดความทรงจำดีๆให้ได้รับทราบกัน ครับ...ขอเชิญครับ...เฮียย้งครับ..ขออนุญาตด้วยครับ. .....
    ขอขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับน้ำใจของพี่ชายที่แสนดีมาโดยตลอดครับ
    ผมยังเก็บความรู้สึก อันแสนดี วันที่ "เจ็กโหงว กับ พี่ไก่" มาเยื่อนที่บ้านชาวเพชรบุรี ได้เสมอครับ

ขอขอบพระคุณมากๆ จริงๆครับ

em95em95em95em95em95em95em95em95
    สวรรค์ชั้น7 Secret Paradise

Senior Member บั้นท้ายดินระเบิด's Avatar
    สถานที่
    EMMANUELLE ENTERTAINMENT
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ดูแลเค้าให้ ดี ดี แล้วเค้าจะอยู่กับเราไปอีกนาน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ OonjikunG อ่านข้อความ
    ก่อนอื่นต้องขอโทดพี่ย้งดว้ยนะจ๊ะ หิหิ ได้รถพี่มาไม่กี่วัน ก้อไปเล่นฝนมาซะแล้ว พอดีขี่รถไปส่งแฟนวันที่ฝนตก ตอนแรกฝนมันก้อหยุดแล้วก้อเลยรีบออกไปส่ง ไปได้ครึ่งทางฝนตกอย่างหนักเลย ต้องรีบเอารถเข้าแอบที่ร้านขายผัก เล่นเอาซะเปียกเลย ก่าจะได้ไปต่อรอนานเลย เห็นฝนเบาเม็ดเลยรีบไปส่ง หลังจากนั้นก้อรีบกลับบ้าน เอาน้ำราดใต้บังโคลนหน้า - หลัง แล้วก้อเอามาเช็ดมาเป่าด้วยเครื่องประมาณว่าเครื่องเ ป่าฝุ่นไรประมาณนี้นะครับ ไม่ช่ายไดร์เป่าผมร้อนๆ นะ ไม่งั้นละงานนี้ซวยแน่ๆ ระหว่างที่เช็ดที่เป่าไปเรื่อยๆ เหนื่อยก้อเหนื่อย แถมยังโดนแม่ด่าเละเลย รถอยู่กับพี่เค้าดีๆ มาอยู่กับเราเล่นเอาไปตากฝนซะงั้น คิดแล้วท้อใจเลย เห้อ... ถ้ายังไงพี่ย้งอย่าโกรธผมนะครับ อยากจะดูแลให้เหมือนที่อยู่กับพี่ย้งอ่ะ ผิดพลาดอะไรไปอภัยดว้ยนะครับ หิหิ
    เป็นเรื่องธรรมดา สำหรับการอยู่ใต้ฟ้า ก้อต้องมีฝนครับ หมั่นดูแลให้ดีๆครับ แล้วเค้าจะอยู่กับเราตลอดไป

em97em97em97em97em97
    สวรรค์ชั้น7 Secret Paradise

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ต้องขออนุญาตเฮียย้ง.ครับ..เป็นความทรงจำ ความรู้สึกที่ดี..จากอดีต ปัจจุบัน..ถึงอนาคตครับ....ต้องรักษาเอาไว้ครับ....

รูป รูป  
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขาตั้งรถครับสวย...ขาคนก็สวย......อิอิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตลาดเก้าห้อง สุพรรณบุรี

แหมมมม..จั่วหัวเรื่องไว้ว่าเล่าทั่วไทย..ไม่ใช่กินเ หล้าทั่วไปซ๊ะหน่อย....แบบเล่าสู่กันฟัง..ช่วยฟังหน่ อยเถอะคร๊าบบบบบ

วันนี้เลยขอเริ่มที่แรกเลยดีกว่าครับ..."ตลาดเก้าห้อ ง" อำเภอบางปลาม้า จ.สุพรรณฯ

ตลาดเก้าห้อง เป็นตลาดห้องแถวเก่าแก่ ตั้งอยู่ริมฝั่งแม่น้ำท่าจีน อายุประมาณ 100 ปี สร้างประมาณต้นรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้ าอยู่หัว ปัจจุบันตั้งอยู่ ในเขตเทศบาลตำบล บางปลาม้า หมู่ที่ 2 ตำบลบางปลาม้า อำเภอบางปลาม้า จังหวัดสุพรรณบุรี
    จากเอกสารที่มีผู้เขียนเกี่ยวกับประวัติตลาดเก้าห้อง และจากคำบอกเล่าของผู้สูงอายุ คำว่า ”ตลาดเก้าห้อง” น่าจะนำมาจากชื่อของบ้านเก้าห้อง ซึ่งเป็นบ้านโบราณมีประวัติสืบทอดมายาวนาน

ตลาดเก้าห้องเล่ากันว่าสร้างขึ้นโดยชาวจีนคนหนึ่งชื่ อ “นายฮง“ อพยพมาจากกรุงเทพฯ มาทำมา ค้าขายอยู่บริเวณละแวกบ้านเก้าห้อง กิจการค้ารุ่งเรืองดี ในราว พ.ศ. 2424 ได้แต่งงานกับ “นางแพ” ซึ่งเป็นหลานสาวของขุนกำแหงฤทธิ์แห่งบ้านเก้าห้อง และได้ประกอบอาชีพค้าขายที่แพซึ่งสร้างขึ้นไว้ 1 หลัง จอดอยู่ริมน้ำหน้าบ้านเก้าห้อง ซึ่งในสมัยก่อนเป็นย่านค้าขายที่มีเรือนแพขายของสองฝ ั่งแม่น้ำ นายฮง หรือที่ชาวบ้านมักนิยมเรียกว่า “เจ๊ก-รอด” ทำการค้าขายสินค้าทุกประเภทโดยเฉพาะเครื่องบวช เครื่องมืออุปกรณ์ทำนาและเครื่องอุปโภคบริโภคทั้งหลา ยจนร่ำรวยและรู้จักกันในนามต่อมาว่า “นายบุญรอด เหลียงพานิช”

ในปี พ.ศ. 2467 โจรได้ปล้นแพของนายบุญรอด และได้ทำการประทุษร้ายนางแพจนถึงแก่กรรม หลังจากนั้นไม่นานนายบุญรอดได้สมรสกับนางส้มจีน นายบุญรอดเริ่มวางแผนผังและสร้างตลาดบริเวณฝั่งตรงข้ าม บ้านเก้าห้อง โดยโยกย้ายแพทั้งหลายทั้งหลายขึ้นไปค้าขายบนบกคือในต ลาด เพื่อเป็นศูนย์กลางการค้าขายทางน้ำในบริเวณนั้นและเป ิดการค้าทางบกมากขึ้นและนำชื่อบ้านเก้าห้อง มาเป็นชื่อตลาด คือ “ตลาดเก้าห้อง”

หน้าตลาด กับ พิพิธภัณฑ์ที่เรียบง่ายไม่เลิศหรูอะไร

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตลาดเก้าห้อง สุพรรณบุรี

(ต่อ) เล่าต่อเรื่องหอดูโจรเลยละกัน...

หอดูโจร (สถาปัตยกรรมจีน)

เป็นหอิฐถือปูน ขนาดกว้าง 3 x 3 เมตร สูงเท่าตึก 4 ชั้น ชนบนเป็นลานดาดฟ้า ชั้น 2-3 มีรูเจาะไว้รอบผนัง 4 ด้าน เพื่อไว้สำหรับส่องปืนซุ่มยิงโจรที่จะมาปล้น โดยนายบุญรอด เหลืองพานิช เป็นผู้สร้างขึ้น ใช้เวลาก่อสร้าง ราว 1 ปี เศษ ซึ่งมีพระยารามราชภักดี เจ้าเมืองสุพรรณบุรีในสมัยนั้นได้ทำพิธิเปิดเมื่อปี พ.ศ.2477
    เหตุที่สร้างหอนี้มาเพื่อป้องกันโจรผู้ร้ายซึ่งขณะนั ้นมีโจรชุกชุมมาก เช่น โจรมเหศวร เสือดำ ฯลฯ จะให้ชายฉกรรจ์เข้าเวรยามที่ป้อมคอยระวังโจรที่จะเข้ ามาปล้นตลาด
    หอนี้จะมองเห็นทัศนียภาพได้ในระยะไกลไม่ว่าทั้งทางบก และทางน้ำ เมื่อสร้างหอนี้เสร็จทำให้โจรไม่กล้าเข้ามาปล้นตลาดเ ก้าห้องอีกเลย
    ต่อมาในปี พ.ศ. 2477 นายบุญรอดได้สร้างป้อม ซึ่งกว้างประมาณ 4 เมตร ยาวประมาณ 4 เมตร มี 5 ชั้น ชั้นบนสุดเป็นดาดฟ้า แต่ละชั้นบริเวณฝาผนังของทุกด้านมีรูกลมโต ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 นิ้ว โดยมีพระยารามราชภักดี เจ้าเมืองสุพรรณบุรีในสมัยนั้นมาเป็นผู้ทำพิธีเปิด เหตุที่สร้างป้อมขึ้นมาเพราะในระยะนั้นพวกโจรหรือที่ เรียกว่า “เสือ” หลายคนออกปล้นฆ่าตามริมน้ำท่าจีนเสมอ จึงได้สร้างป้อมไว้สังเกตการณ์และมีการเตรียมการป้อง กันการปล้นสะดมของเสือทั้งหลายด้วย ถ้าเสือมาคนจะขึ้นไปประจำอยู่ในป้อมตามชั้นต่างๆเอาป ืนส่องยิงตามรูทั้ง 4 ด้านของป้อม เพื่อต่อสู้กับเสือที่มาปล้น และจากคำบอกเล่าของยายของผู้เขียนเอง เล่าว่าในสมัยสงครามโลก เวลากลางคืนจะมียามขึ้นไปคอยสังเกตการณ์ บนป้อม ถ้ามีเครื่องบินบินมาก็จะส่งสัญญาณให้คนในตลาดหรี่หร ือดับตะเกียงเพื่อไม่ให้เครื่องบินมองเห็นไฟ จะได้ไม่ทิ้งระเบิดลงมา

หน้าตาหอดูโจร.....เท่ดี..ที่เป็นช่องๆอ๊ะน๊ะ..เป็นช ่องดูโจรและช่องส่องปืน....หูยยยน่ากลัวจัง

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เล่าเรื่องตลาดแล้ว ไม่แนะนำของกินอร่อยๆก็จะกะไรอยู่ วันเลยขอนำเสนอขนมไทยโบราณที่พวกเราเคยกันมาแต่เล็กแ ต่น้อยแล้วนามว่า "ขนมปลากริมไข่เต่า" แต่เดี๋ยวก่อนมีใครรู้หรือเปล่าว่าที่มาทีไปของขนมนี ้เป็นมาอย่างไร

"ขนมปลากริมไข่เต่า เดิมคนเก่าคนแก่คนโบราณ เรียกว่า "ขนมแฉ่งมา" ซึ่งที่ถูกต้อง จะต้องทำตัวปลากริมให้ยาว แต่ไข่เต่าต้องปั้นให้เป็นก้อนกลมๆแบบขนมบัวลอย..ซึ่ งปัจจุบันนี้ได้ถูกละเลยคุณลักษณะดังกล่าวไปเสียจนหม ดแล้ว เพราะเดี๋ยวนี้มีแต่เส้นเรียวยาวทั้งหม้อหวานและหม้อ เค็ม ดูๆไปแล้วเหมือน "เกี้ยมอี๋"เราดีๆนี่เอง....

หน้าตาขนมปลากริมไข่เต่า หรือ ขนมแฉ่งมา...

รูป รูป  

Bookmarks