Bike Hero's Talk. - หน้า 3

ชื่อกระทู้: Bike Hero's Talk.

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

สวยงามมากน้อง..เหมือนใหม่เลยทีเดียว..

BIKE HERO DISCO POWER.
    nakarin66 nakarin's Avatar
    สถานที่
    Bike Hero
    ขอบคุณ
    0

ทดลองปริ๊นมาดู

ทริปแก่นมะกรุด อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี ต้อนรับหน้าฝน
    adul adul333's Avatar
    สถานที่
    Bike Hero
    ขอบคุณ
    0

สวยงามมาก

Honda CG JX XL มีปัญหาปรึกษา อ.อดุล 087-976-2144
    facebook >> Adul Pinkosol <<
    nakarin66 nakarin's Avatar
    สถานที่
    Bike Hero
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Merry X'mas & Happy New Year 2011

ขอให้พี่น้องทุกท่านมีความสูขกับเทศกาล Merry X'mas & Happy New Year 2011 ที่กำลังมาถึงนะครับ เดินทางปลอดภัยทุกท่านครับ

http://www.youtube.com/watch?v=l1Ka1...layer_embedded

คลิปมาฝากชาว สองล้อครับ

ทริปแก่นมะกรุด อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี ต้อนรับหน้าฝน
    Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ด้วยความห่วงใย..

สำหรับวงการคลาสสิคของ เรา.. ไม่ว่าใครจะทำอะไรที่มันเป็นผลประโยชน์..หรืออะไรต่า งๆ.. หากมันเป็นการดิ้นรนเพื่อดำรงอยู่.. ผม.. ในฐานะของคนที่รักในวงการนี้คนหนึ่ง.. ผมอยากขอให้คุณหยุดการกระทำในการแสวงหาแบบนั้นซะ.. เพราะพวกคุณเองก็เติบโตกันมากับวงการนี้.. วงการให้อะไรต่างๆแก่คุณมากมาย.. โปรดอย่าสนองกลับกับวงการแบบนี้.. พวกคุณทำอะไรอย่านึกว่าไม่มีใครรู้ทัน.. หลายสิ่งที่คุณทำมันกำลังทำร้ายวงการเราอย่างร้ายแรง .. เพราะถ้าวันนึงเหตุการณ์ต่างๆมันบานปลาย.. เราอาจจะไม่ได้เห็นกันอย่างนี้อีกแล้ว.. และสิ่งที่เกิดขึ้นในทุกวันนี้.. เรากำลังเดินเข้าหาจุดจบจุดนั้นอยู่.. ขอร้องเถอะครับ.. ถ้าคุณไม่ได้รักวงการนี้จริง.. อาศัยกระแสเพื่อจัดงานต่างๆ.. โดยไม่คำนึงถึงจุดประสงค์ที่ดีงามเหมือนอย่างที่ผ่าน มา.. คุณออกจากวงการนี้ไปเถอะครับ.. เงินทองที่คุณได้ไปอาจจะซื้ออะไรหรือให้อะไรกับคุณได ้มากมาย.. แต่มันไม่ใช่ความสุขที่แท้จริงหรอกครับ และมันไม่ได้ทำให้มิตรภาพคุณเกิดขึ้นได้อย่างแท้จริง หรอก.. ถ้าคุณเริ่มต้นมิตรภาพด้วยผลประโยชน์อย่างนั้น.. คุณก็จะจบลงด้วยการขัดผลประโยชน์กันอย่างแน่นอน.. ผมเห็นมาเยอะแล้ว.. ชีวิตไม่ได้มีอยู่แค่นั้น.. เงินทองมันซื้อหัวใจกันไม่ได้หรอกครับ.. ที่สำคัญมันไม่ได้ทำให้คุณรวยล้นฟ้าแน่นอน.. ได้มายังไง.. คุณก็ต้องคืนกลับไปตามกรรมนั้นแน่นอน.. อย่างบอกใครต่อใครว่าคุณไม่ผิด.. คุณมีแต่ให้.. คุณทำอะไรคุณรู้อยู่แก่ใจ คุณอาจหลอกใครให้เชื่อได้.. แต่หลอกใจตัวเองไม่ได้หรอกครับ..

และสำหรับพี่น้องลูกหลานชาว คลาสสิคของผมทั้งหลายครับ.. ผมอยากจะขอร้องทุกๆคนนะครับ.. ว่าถ้าหากจะไปร่วมกิจกรรมในที่ไหนๆก็แล้วแต่.. ผมอยากให้ทุกคนลองตรวจและพิจรนากันให้ดีก่อนที่จะเดิ นทางไปร่วมงานหรือ กิจกรรมนั้นๆ.. ว่าเจ้าภาพเค้าต้องการอะไรกันแน่.. เค้าทำบุญกันจริงหรือเปล่า.. พวกเค้าเป็นใครและทำอะไรกันอยู่.. ลองตรวจดูกันให้ดีนะครับ.. เพราะเงินที่คุณนำไปลงทะเบียนกันนั้น.. มันจะเป็นเงินบุญเพื่อไปสนับสนุนให้ใครทำบาปกันหรือเ ปล่า.. อย่าคิดเพียงแค่การไปฟังเพลง เปลี่ยนที่กินเหล้า หรือคิดเอาแต่สนุกกันอย่างเดียวเถอะนะครับ.. มันไม่ได้มิตรภาพที่จริงกันหรอกครับ.. และมันกำลังฆ่าวงการของเราทางอ้อม..

สำหรับ ใครก็ตามที่เพิ่งเข้ามาวงการใหม่ๆ.. ผมขอให้ทุกคนเรียนรู้และเข้าใจในวงการใหม่กันเถอะนะค รับ.. เพราะเราไม่ได้มีกันอยู่แค่กิจกรรมตรงนั้น.. พวกเราเองยังมีกิจกรรมดีๆทำเพื่อสังคมกันอยู่มากมาย. . อย่างที่หลายๆกลุ่มหลายๆงานจัดขึ้นกันอยู่ครับ.. ถ้าหากใครไม่รู้จริงๆ.. ผมยินดีช่วยบอกและแนะนำกันได้ครับ.. ถ้าหากเราจะสนับสนุนอะไรกันสักอย่างนึง.. ผมอยากขอให้คุณสนับสนุนคนทำดี..หรือกลุ่มที่ทำดีเพื่ อวงการนี้จริงๆกัน เถอะนะครับ.. อย่าปล่อยตัวเองให้หลงเชื่อกับการโฆษนาของกลุ่มหรือพ วกแสวงหาผลประโยชน์บาง คน.. ที่เอาเงินมาจัดงานใหญ่ๆเพื่อล่อให้พวกเราไปร่วมกิจก รรม.. เพราะคุณจะไม่ได้อะไรกลับมานอนรู้สึกดีๆที่บ้านเลยคร ับ.. ลองถามผู้ใหญ่ที่อยู่ในวงการนี้มานาน..หรือใครสักคนใ นวงการนี้ที่ทำดีกันดู นะครับว่า.. พวกเค้าทำดีแล้วได้อะไร.. และรู้สึกดีมากมายขนาดไหน..ที่ได้ไปทำบุญจริงๆ..หรือ ได้ทำกิจกรรมเพื่อ สังคม.. คุณจะได้คำตอบที่น่าประทับใจร่วมกับเค้าแน่นอนครับ

เดียว bike hero(30/07/2554)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แม้มันจะเหมือนกับการหยิกเล​็บเจ็บเนื้อ.. แต่ผมอยากขอให้ทุกคนเข้าใจไ​ว้ว่า.. ถ้าเพื่อนเราทำไม่ดีแล้ว.. เราไม่บอกกันและไม่ช่วยกันท​ำมันให้ดี.. เราก็อย่ามาเป็นเพื่อนกันดี​กว่า.. เท่านั้นเองครับ..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แด่คนคลาสสิค

สำหรับผม มาตรฐานในความเข้าใจในความคลาสสิคตอนนี้มันถูกตีความ ไปหลากหลายอยู่มากมาย ทั้งๆที่ในความเป็นจริงนั้นมันมีมาตรฐานบนความคลาสสิ คที่ชัดเจนอยู่แล้วทั่วโลก ว่ารถคลาสสิคนั้นแท้ที่จริงเราควรสร้างสรรกันอย่างไร แต่ในการสร้างสรรนั้น ถ้าขาดการศึกษา และทำความเข้าใจให้ดี ผลของมันจึงออกมาแตกต่างอย่างที่เห็นในทุกวันนี้ นั่นเป็นเพราะความเข้าใจที่มันไม่ตรงกันนั่นเอง จะด้วยเหตุผลของความรู้สึกแบบไหนก็แล้วแต่.. แต่ไม่เคยมีใครออกมาพูดอะไรให้มันชัดเจน ยังไม่มีใครเป็นตัวยืนตรงนี้ เพราะมักคิดกันในแบบที่ว่า รถของเรา มันก็ต้องเป็นในแบบของเรา อย่ามานำให้ทำตามกันหน่อยเลย นั่นจึงเป็นหายนะของการรังสรรค์รถคลาสสิคให้มันถูกแบ บแผนอย่างที่เคยมีมา สิ่งสำคัญอีกอย่างก็คือการมองเห็นคุณค่าของตัวรถ คนรุ่นเก่าๆที่ทำรถออกมาดูดี ดูเดิม นั่นก็เป็นเพราะเค้าเกิดมาในยุคของรถเหล่านั้น จึงมีความเข้าใจ และมองเห็นมากกว่า และที่สำคัญมันมีเรื่องของความผูกพันมาผสมในความรู้ส ึกด้วย นั่นคือเหตุผลว่าทำไม รถจึงมีคุณค่ากับคนในรุ่นนี้มากมายกว่า และทำรถคลาสสิคที่เป็นรถคลาสสิคจริงๆออกมาดูดีกว่า แต่สำหรับเด็กๆที่เพิ่งเริ่มเล่น เค้าไม่มีความรู้ความเข้าใจ หรือเห็นคุณค่าของรถ นั่นเป็นเพราะเค้าเกิดไม่ทันรถในยุคนั้นนั่นเอง ถ้าหากพวกเค้าได้อยู่ใกล้ผู้ใหญ่ใจดีสักคน ได้รับการแนะนำ หรือคำปรึกษา โดยไม่ได้ไปคุยหรือทำความเข้าใจกันกับเพื่อนๆเอง รถที่มีของพวกเค้า คงออกมาดูดีกว่านี้แน่นอนครับ ผมอยากบอกว่า เรื่องการทำรถของเด็กรุ่นใหม่ๆที่ทำรถคลาสสิคไม่ได้เ ป็นปัญหา แต่ปัญหามันอยู่ที่การสร้างความเข้าใจให้พวกเค้าตั้ง แต่เริ่มเล่น ให้ได้รู้สึกรัก และมองเห็นคุณค่าของสิ่งเหล่านี้นะครับ สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือการเข้าหาซึ่งกันและกัน คนที่อยู่ตรงนี้ ที่มีกำลังทรัพย์หรือความรู้มากกว่า เป็นผู้ใหญ่ในวงการ ผมว่าพวกคุณควรจะมองพวกเค้าด้วยความเข้าใจและเมตตามา กกว่านี้นะครับ คำอธิบายช่วยได้ ถ้าพวกเรารู้จักเข้าไปคุยกับเค้า อย่ามัวแต่มองพวกเค้าด้วยความหมั่นไส้ หรือผลักไสพวกเค้าให้ไกลออกไป ด้วยความไม่เข้าใจอยู่อย่างนั้น ผมคิดว่าเด็กๆที่เริ่มหันมามองรถคลาสสิคได้ จริงอยู่ว่ามันเริ่มมาจากกระแส แต่อย่างน้อยพวกเค้าก็เริ่มมองเห็นความงามตรงนี้แล้ว ไม่ใช่หรือครับ เพียงแต่พวกเค้ายังจับจุดไม่ถูก เพราะไม่เคยมีใครเดินเข้าไปบอกเค้าเลย ว่ารถคลาสสิคจริงๆมันควรจะเป็นยังไง อยู่กันแบบต่างคนต่างอยู่ พอเกิดปัญหาขึ้นมาทีก็เอาแต่โบ้ยใส่กัน ไม่ยอมรับกัน ถ้ามัวแต่ปล่อยกันให้เป็นแบบนี้อยู่ ที่มีใหม่ก็จะตายลงไปโดยไม่มีการแตกต่อ วัฒนธรรมดีๆก็จะสูญหายไปหมด อะไรที่มันเคยดีก็จะมีอยู่แค่รุ่นเก่าๆเท่านั้น ผมเชื่อว่ามนุษย์นั้นมันบอกมันสอนกันได้อยู่แล้วครับ เพื่อสร้างสำนึกที่ดีร่วมกัน เพียงแต่ตอนนี้มีใครที่เดินเข้าไปหาพวกเค้าหรือยัง? อย่าอยู่กันแบบรอรับกันอยู่เลยครับ ถ้าเรารักวงการนี้กันจริง เราควรเดินเข้าหาปัญหาด้วยการแก้ เอาแค่ที่ทำกันได้ก็พอ จะเป็นแค่ในจังหวัดตัวเอง หมู่บ้านที่ตัวเองอยู่ หรือรุ่นน้องที่คบกัน เราทำกันได้แบบกองทัพมดครับ ทำสิ่งดีๆร่วมกันแบบจริงจังและจริงใจ ให้มันซึมเข้าหาพวกเค้าจากภายในตรงนั้น เพราะเมื่อเค้าออกไปสู่สังคมในวงกว้าง เค้าจะได้รู้จักทำสิ่งที่ดี มีสิ่งที่ดีร่วมกันครับ

สำหรับการจัดงานนี้ เราควรจะเน้นเรื่องการเชื่อมความสัมพันธ์กันมากกว่าน ี้ครับ ไม่ใช่เน้นกันไปที่ความบันเทิงเท่านั้น จะเอาอะไรมาอ้างก็แล้วแต่ แต่ผู้จัดควรจะมีสำนึกที่ดีมากกว่านี้ในการจัด ไม่ใช่จัดเพื่อแนะนำแต่กลุ่มตัวเองเท่านั้น หรือประสงค์การเป็นที่ยอมรับ อยากดังหรือยิ่งใหญ่ แต่นั่นคุณยังไม่รู้จักกับใครเลยนะ ต่อให้คุณจัดงานดีแทบตาย ก็คงไม่มีใครมายอมรับอะไรคุณหรอก ก็เพราะมันไม่ได้รู้จักกันจริงๆไงครับ คุณอยากแนะนำตัว คุณเอามิตรภาพเข้าไปหาไปแนะนำตัวกับเค้าสิครับ ไม่ใช่แค่จัดงานแล้วมันจะดูยิ่งใหญ่ได้นะครับ ผมเองผ่านการจัดงานใหญ่ๆระดับประเทศมากกว่างานที่มีเ วทีแค่นี้มาเยอะ อยู่ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ผมเองยังไม่เห็นรู้สึกว่าตัวเองยิ่้งใหญ่อะไรเลย เพราะถ้าผมไม่มีเพื่อน หรือไม่มีมิตรภาพที่ดีต่อใครจริงๆ ผมก็คงไม่มีวันนี้หรอกครับ ผมอยู่วงการมาได้ถึงวันนี้ เพราะคำว่า มิตรภาพ ตัวเดียวเท่านั้น ไม่ได้ไปอวดเบ่งเอาอะไร หรือจัดงานเพื่อให้เกิดการยอมรับเพียงเท่านั้นครับ ผมขอบอกเลยว่ามันไม่ยั่งยืน ใครที่จัดงานเป็นผลประโยชน์อยู่ก็จงรู้ไว้เลยนะครับ นั่นคุณได้แค่เงิน แต่มันไม่ได้ใจกันหรอก สิ่งที่คุณได้มันก็แค่ประเดี๋ยวประด๋าว ไม่นานคนก็ลืมกันหมดแล้วครับ แต่ถ้าคุณรู้จักสร้างมิตรภาพเพื่อมอบให้กันและกันแล้ วล่ะก็ ปีนี้หรืออีก10ปีข้างหน้า ก็ยังมีคนรู้จักคุณแน่นอน เพราะมันมีความหมายในความรู้สึกให้น่าจดจำและยั่งยืน มันมีค่ามากมายกว่าเยอะครับ อย่าอยู่แค่ตัวเองกันอยู่เลยครับ เรามาร่วมสร้างสิ่งใหม่ๆที่ดี สร้างความประทับใจใหม่ๆร่วมกันเถอะครับ วันวานที่ผ่านมาดี มันก็ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าวันนี้เราไม่รู้จักสร้างมันให้ดีขึ้นกัน มันก็จะอยู่แค่นั้น มันไม่มีทางออกไปไหนได้หรอกครับ อย่าหมดหวังในการทำความดีซึ่งกันและกันครับ แม้วันนี้ไม่มีคนเห็น แต่คนที่คิดดีกับคุณและรักคุณ เค้ามองเห็นแน่นอนครับ จริงๆเรื่องที่ผมมีอยู่ในหัว ผมเองก็ยังอยากที่จะพูดมันอยู่ แต่วันนี้ผมขอพูดไว้แค่นี้ก่อนนะครับ แต่ถ้าใครอยากคุยกับผมจริงๆ หรืออยากฟังคำอธิบายเพิ่มเติมก็มาพบมาเจอกันที่ลานพร ะบรมรูปทรงม้า ก.ท.ม. ยินดีต้อนรับนะครับ ผมไปที่นั่นทุกเสาร์แรก ของต้นเดือน หรือโทรมาหามาคุยกันก่อนได้ที่เบอร์ 081-792-0382 ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up เครดิต หลานมารถ ซีอุส พัทยา ครับ

ระบบ สังคม ของชาว MC Classic ไทยในปัจจุบัน
    โดย Samart Suecharoen เมื่อ 29 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:13 น.
    หลังจากที่ผม เฝ้าดู และสังเกตการณ์เรื่องราวของชาวคลาสสิค มาเป็นเวลา 5 ปี ตั้งแต่เข้าวงการนี้ ผมเองก็พอจะรู้ จักคนในวงการอยู่บ้างพอสมควร และรับรู้เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้น รับรู้ อะไรต่างๆมามากมาย ถึงไม่มาก แต่ก็พอสรุปได้ มันคือประสบการณ์ต่างๆ ของระบบ สังคมชาวคลาสสิค ในปัจจุบัน ที่ผม นำมาคิดวิเคราะห์ ทบทวนและไตร่ตรองดูแล้ว ว่า มันเป็นดังนี้
    ชาวคลาสสิค หรือ ชาว MC ของเรา ถ้าเรียกรวมๆ กับ บิ๊กไบค์ ก็เรียก MC ถ้าแยก เราจะเรียกตัวเองว่า คลาสสิค ซึ่ง ปัจจุบันนั้นมีความแตกต่าง กันอย่างมาก จากเมื่อ 5 ปีที่แล้วที่ผมเข้า ผมจะย้อนเหตุการณ์ให้ฟังว่า ทำไมถึงเข้าวงการนี้ เดิมที ผมก็เป็นคนธรรมดา แต่สนใจในรถคลาสสิคเฉยๆ ไม่มีกลุ่ม ไม่รู้จักใคร ก็ ได้แต่ดูและศึกษาในเว็บ และเกิดความสนใจ อยากวิ่งทริป บังเอิญ ไปเจอรุ่นพี่ ที่รู้จักกันมาก่อนแต่ไม่ได้เจอกันนาน เค้าพึ่งตั้งกลุ่มได้ 2 ปี ผมจึงสนใจเข้าร่วมกลุ่ม ความประทับใจเมื่อ 5 ปีก่อน เป็นอย่างนี้ ไม่ว่าคุณจะไปงานไหน ในงานไม่เคยตีกัน กลุ่มรถคลาสสิคยังน้อย เวลาไปจอดรถที่ไหน มีแต่ผู้คนชื่นชม มีคนเดินมาถาม เดินมามอง เข้ามาพูดคุย ว่า น้องมาจากไหน "ผมมาจากพัทยา" โห น้องขี่มา รถแบบนี้ไหวหรอ "ไหวครับ" ขี่มาเรื่อยๆ แล้วน้องจะไปไหน ผมจะไปเพชรบูรณ์ ไปงานรถ ไปทำบุญ รายได้เข้าก็จะนำเงินไปให้นักเรียนที่ขลาดแคลน เออน้องดีๆ แจ๋วเลย แบบนั้น เดินทางดีๆนะน้อง นี่เป็นเพียงบทสนทนาสั้นๆ ที่พบเจอบ่อยๆ เมื่อ 5 ปีก่อนของผม อีกทั้ง เวลาขี่รถไป ก็จะมีคน ยื่นหน้ามาถ่ายรูป บ้าง มีคนยกนิ้วโป้งให้บ้าง ซึ่งเค้าเรียกพวกเรา ว่า "สีสันแห่งท้องถนน" ผมรู้สึกภูมิใจมาก หลังจากนั้นมันก็เกิดกำลังใจ อยากวิ่ง ผมก็วิ่งตลอด เพราะรู้ว่าได้ทำในสิ่งที่ดี นั้นคือสิ่งที่ผมเคยภูมิใจ
    ระบบสังคมของชาว MC classic ในปัจจุบัน ผมบอกได้เลย แบ่งเป็น 2 พวก ใหญ่
    1. พวกอนุรักษ์นิยม
    2. พวกทุนนิยม (พวกธุรกิจนิยม)

พวกอนุรักษ์นิยม หมายถึง พวกที่ยังคง ความเป็นกลุ่มรถคลาสสิค เดิมๆ แบบที่เคบปฏิบัติกันมา ไม่ได้หมายความว่า รถเดิม เครื่องเดิม แค่หมายถึง เป็นกลุ่มเดิมๆ ขยายความคือ กลุ่ม ที่จัดงาน แล้วหาเงินให้กับ โรงเรียน คนยากจน โดยแท้จริง เหมือน ที่เราเคยปฏิบัติมา คือ รายได้ ที่จัดงาน จะบริจาค ให้กับ รร หรืออะไรก็ได้ ที่ส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือสังคม นี่คือ อนุรักษ์นิยม ในความคิดของผม

พวกทุนนิยม พูดง่ายๆ คือ จัดงานหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง ซึ่งปัจจุบันนี้มี คือ จัดงาน จริง ได้เงินมา พอถึงเวลา ไม่บริจาค หรือ บริจาค น้อยกว่าที่ๆควรจะเป็น เช่น ได้กำไร 1 แสน บริจาค 3-5 หมื่น ไม่น่าเกลียด หรือจะบริจาคหมด ยิ่งดี แต่ บางกลุ่มก็อาจจะเหลือเงินไว้จัดงานหรือไว้ใช้จ่ายเกี ่ยวกับการกุศลอะไรก็ว่าไป แต่ ไม่บริจาคเลย หรือ ได้ เงินมา แสน บริจาค 5 พัน แบบนี้ก็ถือว่า มีเจตนา และ แนวโนมจะเป็นทุนนิยม และพวกที่ ไม่บริจาคเลยก็มี ซึ่ง ผมอยากให้ ชาวคลาสสิค มอง และดูให้ดีก่อน ว่า งานที่คุณจะไปเนี่ย เค้าบริจาค จริงไหม หลังจบงานเค้าเอาไปให้ที่ไหน ให้จริงไหม ผมยอมเสียเงิน 100-120 บาท ได้ ถ้าคุณบริจาคจริงๆ ผมเป็นคนๆหนึ่งที่ ไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญสักเท่าไร แต่สิ่งที่ผม ไปงาน และได้ช่วยบริจาค นั้น ผมก็ถือว่าได้บุญทางหนึ่งเหมือนกัน ผมเลยอยากให้เพื่อนๆศึกษาให้ดีก่อน ความเป้นมาของกลุ่มนี้ จุดประสงค์หลักของกลุ่มนี้ คุณจะขี่รถ อดหลับอดนอน ข้ามวันข้ามคือ เพื่อ เอาเงิน 100-120 ไปให้เจ้าภาพ นำเงินของคุณไปซื้อรถ หรือซื้อบ้าน อย่างนั้นหรอ เด็กบางคน เข้างาน เงิน 100 บาท บางที ดูเหมือนจะน้อย แต่บางคนก็มาด้วยใจ อยากทำบุญจริงๆ ก็มี แต่ก็น่าผิดหวังที่ ยังมีคนที่ เอาเปรียบคนอื่นอีก "งานใหญ่อาจจะไม่ใช่งานดี และงานดี ก็ไม่จำเป็นต้องใหญ่" คุณจัดงานใหญ่โต แต่นำเงินที่ได้ไปซื้อบ้าน ซื้อรถของตัวเองก็ไม่ไหวนะ แต่ชาวคลาสสิคสมัยนี้ ชอบงานใหญ่ เพราะ มันต้องสนุกแน่ๆ สนุกกว่างานเล็ก คืออยากให้ย้อนคิดกันบ้างว่า คุณมาเล่นรถคลาสืคทำไม คุณอยากมาดูคอนเสิร์ต คนอยากมาดื่มเหล้า คุณอยากมา ดูสาว มาหาเพื่อน หรือ คุณอยากมาทำบุญ มาช่วยงาน ผมอยากให้ช่วยกัน ขยัดคนที่เอาผลประโยชน์เข้าตัวเองออกไปจากชาวคลาสสิค ของเราเสียที สังคมเรา เสื่อมโทรมมามากแล้ว เพราะ เราไม่มีกฎ ไม่มีการจัดระเบียบที่ดี สังคมเรา เริ่มจะแย่ลงทุกทีแล้ว คุณไม่ต้องรอให้ใครมาจัดระเบียบ หรอก เริ่มที่ตัวคุณ กลุ่มคุณ ก่อน ก็พอแล้ว

และขอฝากถึง ผู้จัดงานหาผลประโยชน์ ทุกรายว่า เลิกเถอะครับ เวรกรรมจะตามทัน คุณเอาเงินเค้าไปเท่าไร คุณจะเสียคือมาเท่านั้น ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า คุณได้คือแน่นอน คุณเอาเงินเค้าไปแบบนี้ ไม่ต่างกับว่าคุณ ขโมยเงิน ในตู้บริจาคตามวัด หรือ ขโมยตาม ผ้าป่า ผ้ากฐิน เลย พี่น้องทั้งหลายครับ อย่าสนับสนุน คนเอาเปรียบ และคนโกงเราอีกเลย เพราะมันจะได้ใจ ก่อนจะไปงานไหน ศึกษางาน ศึกษากลุ่ม จุดประสงค์ และ คอยสังเกตุ หลังจบงาน ว่า เค้าทำจริงอย่างที่ หาเสียง ก่อนจัดงาน ได้หรือเปล่า

ขอกล่าวสรรเสริญ แด่กลุ่ม ผู้ทำความดี ปิดทองหลังพระ ผู้ตั้งมั่นในความมีจิตอาสาทำความดี ขอให้อยุ่คู่สังคม และ สู้ ฝ่าฟันมันต่อไป

และขอแผ่เมตตาให้กับกลุ่ม ที่ เป็นทุนนิยม บุญกุศล ครั้งนี้ ขอให้ แผ่ไปสุ่ผู้คิดชั่วทำชั่ว ขอให้สักวัน ได้กลับตัวมาเป็นคนดีด้วยเถิด สาธุ

"ชาวคลาสสิคไทย ไม่สนับสนุน กลุ่มทุนนิยม จัดงานหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง"

ตื่นเถิดชาวคลาสสิคไทย ช่วยฝากบอกต่อกันให้ทราบทั่วถึงกัน

เด็กหนุ่มคนนี้ยังคิดได้.. แล้วคนที่แก่กว่าเค้าล่ะ.. คิดยังไงกัน??..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คนดัง??

มีเรื่องราวบางเรื่อง ที่ผมรู้สึกมาเป็นระยะๆ คิดจะเขียนมันขึ้นมาหลายครั้ง แต่ก็ปฏิเสธตัวเองมาโดยตลอด..เพราะคิดเสมอว่า เมื่อเราทำไปแล้ว เราให้ไปแล้ว ก็ไม่ควรหวังคิดอะไรกลับคืนมา มันเป็นความสุขทางใจที่ได้ชื่นชมพวกเค้าในภายหลัง โดยส่วนตัวของตัวเองที่ได้อยู่ตรงนี้.. มีเพื่อน มีพี่ มีน้อง มีลูกๆหลานๆที่น่ารัก ผมพอใจแล้ว

..ผมเองอยู่เบื้องหลังคนที่คิดว่าตัวเองดังหลายๆคน คนที่คิดว่าตัวเองมีชื่อเส...ียงแล้ว คนที่คิดว่าตัวเองเป็นที่ยอมรับ ฯลฯ

ด้วย ความเศร้าใจนะครับ สิ่งที่ผมทำให้ มันมาจากมิตรภาพในหัวใจเท่านั้น แต่กลับทำให้พวกคุณหลงตัวเองกันไปซะได้ โหยหาอะไรกันหนักหนาเหรอครับ? ชีวิตคนเราก็เท่านี้.. สิ่งที่ผมมีให้และนำเสนอพวกคุณออกไป..ก็เพื่อให้เป็น วิทยาทานแก่คนรุ่นใหม่ ได้มาชื่นชมร่วมกัน..

แต่ที่ไหนได้พวกคุณเองกลับทำตัว เอาตัวไปอวดดีกับสิ่งที่แค่ได้มีตรงนี้ คิดว่าตัวเองเป็นดาราใหญ่ไปซะอย่าง นั้น.. ทำไมไม่ละอายใจกันบ้างเลย.. กว่าที่คุณจะมาอยู่ตรงนี้ ผมถามจริงๆเลย มีใครสนใจคุณบ้าง นิสัยคุณเอาใครที่ไหนกันครับ?? ถ้าคนที่เค้าศรัทธาคุณได้รู้ความจริงบางอย่าง ว่าคนอย่างคุณมันไม่เคยเอาใคร ไม่สำนึกอะไรบ้างเลย พวกเค้าเองจะยังศรัทธาคุณไหม??

อย่าหลงทำตัวเองเหมือนเป็นเทพเป็น เทวดาที่คนต้องมาห้อมล้อมกันนักเลย.. คุณไม่คิดอะไรบ้างหรือครับว่า คุณมีวันนี้เพราะใคร? ผมไม่ได้คิดว่ามันเป็นเรื่องบุญคุณหรืออะไรนะครับ เพราะผมถือว่าผมเต็มใจให้กันไปแล้ว แต่ผมละอายใจตัวเองที่เคยนำเสนอคนอย่างคุณ.. จนต้องมานั่งเขียนอะไรอย่างนี้.. สิ่งที่เคยมีในวันนั้น..มันเป็นความ ผิดพลาดของตัวผมเอง ที่ผมจะยอมรับมันโดยดีครับ ..ผมได้แต่หวังใจว่า วันนึงข้างหน้า คนที่ห้อมล้อมและศรัทธาคุณ คงจะรู้ความจริง ว่านิสัยที่แท้จริงของพวกคุณนั้นเป็นยังไงบ้าง วันนั้นก็รับตัวเองให้ได้(อย่างผมที่เคยพลาดคิดดีกับ พวกคุณมา) ทำตัวให้ถูก และรักษาชื่อเสียงของคุณไว้ให้ดีก็แล้วกันนะครับ..

สำหรับผมวันนี้.. ผมก็ยังเป็นคนเดิม เหมือนเดิมครับ จะอีกกี่ปี เพื่อนแท้ของผมเท่านั้นที่เค้ารู้ความจริง แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ ผมไม่ใช่คนมีชื่อเสียงโด่งดัง และไม่ใช่มาเฟียที่ไหนในประเทศนี้ ผมมีแค่หัวใจที่มีแต่มิตรภาพกับทุกคนเท่านั้นเองครับ เดียว BIKE HEROฯ

ฟังกันเพลินๆนะครับ.. http://www.youtube.com/watch?v=y7-9ywttbvE

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ช่วยกันหน่อยนะครับ.. เพื่ออะไรๆในวงการเรามันจะได้ดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ท ุกวันนี้กันนะครับ.. อย่าปล่อยอะไรให้มันต้องแย่ลงไปจนต้องพบกับจุดจบกันเ ลยนะครับ.. มาช่วยกันทำวงการเราให้มันเบาขึ้นเถอะนะครับ

มันเป็นสิ่งสำคัญเราต้องบอกต่อกับเพื่อนรักของเราครั บ.. เราขอตั้งข้อรังเกียจกันไว้ตรงนี้เลยนะครับ.. ช่วยๆกันครับ ถ้าอยากให้วงการเรามันดีกว่านี้.. หรือกลับไปเป็นเหมือนเมื่อก่อน

ที่ผ่านมาเรานิ่ง และปล่อยให้มันเรื้อรังมานานแล้ว.. วันนี้เราจะหยุด ไม่ไปงานต่างๆอย่างนี้.. ถ้าผู้จัดมีจุดประสงค์ที่เคลือบแฝง ไม่จริงใจ หรือไม่หวังดีต่อวงการจริงๆ.. เราขอต่อต้านครับ..

เรากลับมาเหมือนเดิมใหม่ได้ครับ.. ใครที่ไม่รู้หรือยังไม่เข้าใจ ว่าเราจัดงานคลาสสิคเพื่ออะไรจริงๆ ผมมีคำตอบตรงนี้..และคนที่อยู่ในวงการนี้มานานก็บอกไ ด้..ผู้ใหญ่ในวงการหลายๆท่านก็มีคำตอบแบบผมครับ.. วันนี้มันไม่เหมือนวันนั้นแล้วครับสิ่งดีๆ.. ย่ำแย่ลงทุกวันจนจะดูไม่ได้กันอยู่แล้วครับ..

ก่อนไปงานไหน.. คิดและดูกันให้ดีนะครับ.. ผมไม่ได้ห้าม ถ้าคุณอยากไป แต่คุณลองถามตัวคุณเองแล้วกัน ว่าอยากไปไหม?? กับงานที่ไม่มีคนสนใจกัน งานที่ไม่มีมิตรภาพอะไรให้แก่กันเลย งานที่เอาแต่มันส์เพียงอย่างเดียว โดยลืมนึกถึงวัฒนธรรมดีๆที่เคยมีกันมา งานที่เอาความบันเทิงเป็นใหญ่มากกว่าการทำบุญ และการศึกษาหาความรู้จากรถคลาสสิคจริงๆร่วมกัน จัดให้มีดนตรี มีโคโยตี้ ผ่านมาแล้วก็ผ่านไปแค่นั้น ถ้าหากคุณมีหัวใจที่รักรถคลาสสิคจริงๆแล้ว ผมว่าคุณตอบตัวเองได้นะครับ.. สำหรับผม ผมขอเลือกงานที่จะไปแน่นอนครับ

น้าขอขอบใจรูปโลโก้สวยๆ Credit หลานมารถ Zeus พัทยา ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ km rd v3 อ่านข้อความ
    มีเรื่องราวบางเรื่อง ที่ผมรู้สึกมาเป็นระยะๆ คิดจะเขียนมันขึ้นมาหลายครั้ง แต่ก็ปฏิเสธตัวเองมาโดยตลอด..เพราะคิดเสมอว่า เมื่อเราทำไปแล้ว เราให้ไปแล้ว ก็ไม่ควรหวังคิดอะไรกลับคืนมา มันเป็นความสุขทางใจที่ได้ชื่นชมพวกเค้าในภายหลัง โดยส่วนตัวของตัวเองที่ได้อยู่ตรงนี้.. มีเพื่อน มีพี่ มีน้อง มีลูกๆหลานๆที่น่ารัก ผมพอใจแล้ว

..ผมเองอยู่เบื้องหลังคนที่คิดว่าตัวเองดังหลายๆคน คนที่คิดว่าตัวเองมีชื่อเส...ียงแล้ว คนที่คิดว่าตัวเองเป็นที่ยอมรับ ฯลฯ

ด้วย ความเศร้าใจนะครับ สิ่งที่ผมทำให้ มันมาจากมิตรภาพในหัวใจเท่านั้น แต่กลับทำให้พวกคุณหลงตัวเองกันไปซะได้ โหยหาอะไรกันหนักหนาเหรอครับ? ชีวิตคนเราก็เท่านี้.. สิ่งที่ผมมีให้และนำเสนอพวกคุณออกไป..ก็เพื่อให้เป็น วิทยาทานแก่คนรุ่นใหม่ ได้มาชื่นชมร่วมกัน..

แต่ที่ไหนได้พวกคุณเองกลับทำตัว เอาตัวไปอวดดีกับสิ่งที่แค่ได้มีตรงนี้ คิดว่าตัวเองเป็นดาราใหญ่ไปซะอย่าง นั้น.. ทำไมไม่ละอายใจกันบ้างเลย.. กว่าที่คุณจะมาอยู่ตรงนี้ ผมถามจริงๆเลย มีใครสนใจคุณบ้าง นิสัยคุณเอาใครที่ไหนกันครับ?? ถ้าคนที่เค้าศรัทธาคุณได้รู้ความจริงบางอย่าง ว่าคนอย่างคุณมันไม่เคยเอาใคร ไม่สำนึกอะไรบ้างเลย พวกเค้าเองจะยังศรัทธาคุณไหม??

อย่าหลงทำตัวเองเหมือนเป็นเทพเป็น เทวดาที่คนต้องมาห้อมล้อมกันนักเลย.. คุณไม่คิดอะไรบ้างหรือครับว่า คุณมีวันนี้เพราะใคร? ผมไม่ได้คิดว่ามันเป็นเรื่องบุญคุณหรืออะไรนะครับ เพราะผมถือว่าผมเต็มใจให้กันไปแล้ว แต่ผมละอายใจตัวเองที่เคยนำเสนอคนอย่างคุณ.. จนต้องมานั่งเขียนอะไรอย่างนี้.. สิ่งที่เคยมีในวันนั้น..มันเป็นความ ผิดพลาดของตัวผมเอง ที่ผมจะยอมรับมันโดยดีครับ ..ผมได้แต่หวังใจว่า วันนึงข้างหน้า คนที่ห้อมล้อมและศรัทธาคุณ คงจะรู้ความจริง ว่านิสัยที่แท้จริงของพวกคุณนั้นเป็นยังไงบ้าง วันนั้นก็รับตัวเองให้ได้(อย่างผมที่เคยพลาดคิดดีกับ พวกคุณมา) ทำตัวให้ถูก และรักษาชื่อเสียงของคุณไว้ให้ดีก็แล้วกันนะครับ..

สำหรับผมวันนี้.. ผมก็ยังเป็นคนเดิม เหมือนเดิมครับ จะอีกกี่ปี เพื่อนแท้ของผมเท่านั้นที่เค้ารู้ความจริง แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ ผมไม่ใช่คนมีชื่อเสียงโด่งดัง และไม่ใช่มาเฟียที่ไหนในประเทศนี้ ผมมีแค่หัวใจที่มีแต่มิตรภาพกับทุกคนเท่านั้นเองครับ เดียว bike heroฯ

ฟังกันเพลินๆนะครับ.. http://www.youtube.com/watch?v=y7-9ywttbve

สิ่งที่ผมทำมาแต่ก่อนนั้น ผมเพียงแค่ต้องให้ภาพต่างๆมันออกมาดูดีกว่า อยากให้สังคมเรามันดีขึ้น อยากให้ทุกๆคนได้มีความหมายร่วมกัน มีมิตรภาพที่ดีต่อกันจริงๆ.. ไม่ได้อยากสนับสนุนส่งเสริมให้มันเป็นแบบนั้นเลยจริง ๆนะครับ..

จะอย่างไรก็แล้วแต่.. ผมเคยอยู่แบบเงียบๆข้างหลังมาโดยตลอดตั้งแต่นิตยสาร คลาสสิค ไรเดอร์..ตั้งใจที่จะไม่แสดงตัวแต่แรกแล้ว แต่ก็ไม่วายที่จะมีคนต่อว่าหรือนินทากันมาตลอดในทางท ี่เค้าไม่เคยได้รู้จักผมเลย และไม่เข้าใจว่าจริงๆแล้วผมทำอะไร เพราะไม่เคยมีใครมาพูดอะไรกับผมบ้างเลยครับ แต่ในวันนี้ผมขอบอกตรงนี้ดังๆชัดๆเลยว่า ผมเองช่วยเป็น ประธานที่ปรึกษา ให้กับนิตยสาร สยามคลาสสิคโซน ในตอนนี้อยู่ครับ และไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงเป็นตัวเงินกับใครแน่ นอน ผมมีเงินเดือนกินครับ ลูกสาวคนเดียวก็โตเป็นสาวทำงานหาเงินได้แล้ว แม้ผมจะไม่ใช่คนรวย แต่ผมก็ไม่ได้ไปทำอะไรให้ใครเดือดร้อนอะไร หรือไปหาเงินด้วยวิธีต่างๆด้วยจิตใจที่ไม่บริสุทธิ์ ในคราบธุรกิจแอบแฝงต่างๆแน่นอน
    สำหรับวงการนี้ ผมดำรงตัวเองอยู่กับคำว่ามิตรภาพเท่านั้น ไม่ว่าใครจะเป็นอย่างไร ถ้ามีมิตรภาพที่ดีกับผมแล้วผมจะไปหาไปคุยครับ แม้สิ่งต่างๆที่ผมเคยพูดบอกกันในนี้มันจะต้องทำให้ผม รู้สึกว่าผมหยิกเล็บเจ็บเนื้ออยู่เสมอก็ตาม วันนี้ผมขอแสดงตัวเองชัดๆตรงนี้เลยนะครับ ใครมีอะไรที่สงสัยเกี่ยวกับตัวผมก็ให้มาถามผมได้เลยน ะครับ ผมมีเหตุผลกับทุกคำตอบ และทุกสิ่งที่ผมทำอยู่ตรงนี้แน่นอนครับ ตัวผมหาไม่ยากครับ เราสามารถมาพบกันได้ที่ลานพระบรมรูปทรงม้าทุกเสาร์แร ก และเสาร์ที่3ของเดือนนะครับ ถ้าผมไม่ได้มาในเสาร์ใดเสาร์หนึ่ง(เนื่องจากงานประจำ ที่บริษัท) แต่ใน2เสาร์นี้ผมมาแน่นอนครับ.. ขอขอบคุณทุกคนที่อ่านจนจบนะครับ เดียว bike hero

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb แด่หัวใจของชาวคลาสสิคทุกดวง

ในหัวคิดของผม..
    แม้จะเป็นเหมือนการหยิกเล็บเจ็บเนื้ออีกครั้ง ผมก็อยากจะขอบอก
    ปัญหาในสังคมชาวคลาสสิคเราตอนนี้ มันยังแก้ได้ครับ โดยเริ่มต้นที่ตัวเราก่อน หลังจากนั้นก็บอกต่อกัน กับเพื่อนๆ คนรู้จัก คนในหมู่บ้าน จนแตกต่อกันไปในจังหวัดเดียวกันครับ เราต้องเข้าหาพูดคุยกันให้มากขึ้น ไม่ใช่ต่างคนต่างอยู่แบบแต่ก่อน เราต้องเข้าหาพูดคุยกันโดยใช้มิตรภาพนำหน้าครับ เลิกอวดดีต่อกัน แล้วหันมามองกันอย่างเป็นมิตรให้มากขึ้น อย่างเช่นเจอใครที่ไหนขี่รถคลาสสิค เราก็สามารถเข้าไปหาเข้าไปคุยได้เองเลย โดยไม่ต้องรอความเข้าใจต่อกันให้มันวุ่นวาย รอยยิ้มเนี่ย ใช้นำหน้ากันไปเถอะครับ ไม่สิ้นเปลืองอะไร เข้าไปพูดคุยทำความรู้จักกันโดยเอารถเป็นสื่อนำ ไม่ใช่ขับเข้าไปอวด แนะนำตัวต่อกัน ถ้าเค้าเด็กกว่าเราเราก็พูดคุยแนะนำ แต่ถ้าเค้าผู้ใหญ่กว่าก็พูดคุยชื่นชมกันไป ใช้ไม่ยากหรอกครับมิตรภาพน่ะ ยังไงเราก็ชอบรถ2ล้อเหมือนกันอยู่แล้ว อย่ารอให้เค้าคิดหรือเข้าใจกันแค่ตอนที่เราเจอหน้า หรือเอาแต่อยู่ในกลุ่มของเรา หรือเค้าเองอย่างนั้น ให้ไปก่อนเถอะครับมันไม่มีอะไรเสียหรอก เผลอๆเราเองอาจจะได้อะไรดีๆกลับมาบ้างก็ได้นะครับ แต่ผมไม่อยากให้เราคิดหวังอย่างนั้น แต่ควรเข้าใจและใฝ่หาจะดีกว่าครับ และถ้าเราเองรู้อะไรในวงการนี้มากกว่าก็พูดคุยแนะนำ หรือแสดงความเห็นต่อกันไปเลย เค้าคงไม่เกลียดคนที่คุยดีกับเค้าหรอกนะครับเพื่อนระ หว่างทางกลุ่มนั้น

สำหรับผู้ใหญ่ในวงการเองก็ควรจะจริงจัง จริงใจกันให้มากกว่าที่เป็นอยู่นี้ ไม่ใช่มองปัญหาเพียงแค่เป็นปัญหา แต่ควรมองปัญหาบนความเข้าใจที่ดีร่วมกัน มีอะไรก็คุยก็บอกกัน ไม่ใช่เอาแต่เก็บไว้คิดอะไรคนเดียวแล้วก็เอามาต่อว่า กัน อย่าทำอะไรเพียงแค่สร้างภาพให้เด็กมันดู เราต้องนำและทำจริงโดยเริ่มจากสิ่งเล็กๆครับ ไม่ใช่จะเอาใหญ่ๆแล้วเหมาทำกันขึ้นมา ในฐานะที่ผมเองก็เป็นผู้ใหญ่คนหนึ่งตรงนี้ ผมก็ถูๆไถๆกับลานพระรูปฯมาแล้ว2ปีกว่าๆ สิ่งที่มีตรงนี้แม้มันจะยังดูกระท่อนกระแท่นกันอยู่ แต่มันก็เกิดสิ่งดีๆขึ้นมาแล้วกับกิจกรรมต่างๆที่แม้ ไม่มากมายอะไร แต่ที่สำคัญก็คือเด็กรุ่นใหม่ๆตรงนี้ได้รู้และเข้าใจ วัฒนธรรมที่ดีของชาวคลาสสิคที่เรามีอยู่ครับ ไม่ใช่เอาแต่คิดจัดกันแต่งานใหญ่ๆ เลิกอยู่กันบนผลประโยชน์ทับซ้อนกันซะที เลิกหาพวกหาฝูงในการจัดตั้งองค์กรต่างๆให้มันวุ่นวาย เราเริ่มทำจากสิ่งง่ายๆตรงนี้ ไม่ต้องทำกันเป็นแบบจิตอาสากันหรอกนะครับ แค่แต่ละคนมีสำนึกอาสา มีมิตรภาพจริงๆ ความจริงใจต่อกันนั้นสำคัญที่สุด ผมรู้ว่าทุกคนไม่ใช่คนดีที่สุด แต่เราสามารถมาทำให้มันดีที่สุดร่วมกันตรงนี้ได้นะคร ับ

สำหรับการจัดงานนั้น รถคลาสสิคไม่ใช่สังคมของการแข่งขันครับ แต่เราคือสังคมของการแบ่งปัน เพราะรถที่เราต่างคนต่างมี ไม่ใช่รถที่ทุกคนจะมีได้ครับ ผมจึงไม่อยากให้เราเอามาคิดอวดกัน แต่ควรคิดถึงการศึกษาหาความรู้ร่วมกัน แบ่งปันกัน เช่นผมเองเคยมีอะไหล่รถที่ไม่ได้ใช้(เพราะไม่ตรงกับร ถรุ่นผม)ผมก็เอาให้กับคนที่มีรถรุ่นนั้นไปใช้ฟรีๆเลย ครับ เราต่างช่วยต่อเติมซึ่งกันและกัน เพื่อความสมบูรณ์ร่วมกัน นี่คือตัวอย่างน้ำใจที่เราพึงมีให้แก่กันจริงๆครับ วัฒนธรรมที่ดีเราเริ่มกันมาจากตรงนี้ครับ และผมขอบอกว่ารถคลาสสิคที่ดีนั้นไม่จำเป็นที่จะต้องเ ดิม สวย ครบ เสมอไป แค่เราค่อยๆเก็บค่อยๆทำอย่างตั้งใจ แท้บ้างเทียมบ้าง มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ เพราะรถคลาสสิคเหล่านี้มีอายุแล้ว แต่ควรอยู่บนรูปทรงเดิมๆ เพราะมันดูไม่น่าเบื่อครับ เพราะฉะนั้นความรู้สึกผมเอง ผมจึงอยากให้เลิกจัดการประกวดรถไปซะ รูปแบบงานเราควรจัดงานกันแบบมีตติ้ง ไม่ใช่มีเวทีคอนเสริ์ต เพราะมันจะไม่เจอกัน มันคุยกันไม่รู้เรื่อง ที่สำคัญคือมันไม่ได้มิตรภาพอะไรที่ขยายวงออกไปเลยใน งานนั้น อยู่ในงานก็ได้แต่นั่งกันอยู่เป็นกระจุกกับเพื่อนในก ลุ่มเท่านั้น นี่มันงานรถคลาสสิคหรืองานคอนเสริ์ตที่มาเปลี่ยนสถาน ที่กินเหล้ากันแน่
    ผมอยากให้คนจัดงาน เน้นที่การสร้างประโยชน์ร่วมกันให้มากกว่านี้ครับ ที่จริงแล้วสังคมเรามีพลังตรงนี้อยู่มาก แต่ไม่เคยได้นำไปใช้อะไรเลยในการสร้างสรรค์ นอกจากแค่มาร่วมสนุกกันเฉยๆเท่านั้นเอง เราไม่เคยได้ลำบากด้วยกัน นั่นคือเหตุผลว่างานคลาสสิคสมัยนี้มันจึงไม่น่าจดจำเ หมือนงานสมัยก่อนนั่นเองครับ

สำหรับสิ่งที่ผมได้บอกทุกคนในที่ตรงนี้เป็นเพียงบางส ่วนคร่าวๆเท่านั้น ที่เราจะคิดทำร่วมกันได้ ผมขอพลังแบ่งปันตรงนี้กันหน่อยนะครับ มาร่วมกันทำสิ่งดีๆให้มันเกิดขึ้น สิ่งที่จะมีร่วมกันตรงนี้ คือสำนึกที่ดีที่เรามีต่อมิตรภาพครับ จะไม่มีใครบังคับใคร ไม่มีใครนำใคร แต่ในวันนี้เราจะใช้พลังหัวใจที่ต่างคนต่างมี ใช้พลังร่วมกันไปตรงนี้ คุณทำ ผมทำ เราต่างคนต่างทำในสิ่งดี แบ่งปันและบอกต่อ ผมรับรองได้ว่าความหมายดีๆจะเกิดขึ้นกับชีวิตคุณแน่น อนครับ

หัวใจของชาวคลาสสิคเราคือมิตรภาพครับ หาใช่สิ่งอื่นใดไม่ กับรถคลาสสิคที่เราชอบ มันคือทางเชื่อมของมิตรภาพนะครับ เรามาใช้มันเชื่อมต่อกันด้วยมิตรภาพ เพื่อให้เกิดความรู้สึกใหม่ๆดีๆที่แตกต่อร่วมกันตรงน ี้เถอะนะครับ เพื่อนเอย เดียว bike hero

อยากรู้ว่ามิตรภาพเป็นอย่างไร ผมมีคำตอบอยู่ที่ลานพระบรมรูปทรงม้าทุกเดือนครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรา.. รักรถคลาสสิคแล้ว..ใช่ไหม??

เครดิต หลานเซ็น บางบัวทองคลาสสิค ครับ

เทพตะเคียน เจ้าพ่อแห่งเมืองนนท์

หากย้อนกลับไปเมื่อสัก ประมาณ 20-25 ปีที่แล้ว "รถคลาสสิก" เป็นอะไรที่ใหม่มากในสังคมไทย แทบจะเรียกได้ว่า หาคนที่ลึกซึ้งกับคำๆนี้ได้ด้วยจำนวนคนไม่เกินนิ้วมื อบนฝามือทั้งสองข้างของพวกเราๆ จากสังคมของคนเพียงหยิบมือ ที่รัก ที่เคารพ และที่แบ่งปัน ทั้งความรู้และโอกาส สู่ผู้คนที่สนใจอีกมากมายนับพัน นับหมื่นคน ตามปรัชญาที่ว่า "คนหนึ่งคนสามารถมอบสิ่งดีๆให้กับคนได้หลายคน " ถ้าเป็นเช่นนี้ สังคมของคนคลาสสิกคงจะมีเรื่องราวหรือตำนานให้กล่าวข านและเชิดหน้าชูตาไปอีกแสนนาน

หากแต่ความเป็นจริงหาได้เป็นเช่นนั้นไม่ เรื่องราวของวิถีแห่งความคลาสสิกไม่ได้ราบเรียบดังแผ ่นกระจกที่เราใช้ส่องดูหน้า เพียงแต่มันเป็นเสมือนทุ่งหญ้าที่มีจุดสูงต่ำแตกต่าง กันไป บางครั้งเราก็อยู่บนที่สูงแล้วมองเห็นท้องทุ่งที่กว้ างไกลสุดขอบฟ้า ละลานตาไปด้วยดอกหญ้าแสนสวยงามที่ผลัดกันโยกตัวตามสา ยลม ดังเช่นวงการรถคลาสสิกอยู่ช่วงหนึ่ง ที่สวยงามและส่องประกายเจิดจรัสในแวดวงสังคมทั้วไปที ่ให้ความยอมรับและนับถือ การยอมรับเหล่านั้น..ไม่ใช่เพราะรถที่พวกเขาขับหรือค รอบครอง ไม่ใช่ท่วงทำนองของเพลงที่พวกเขาฟัง ไม่ใช่ความโด่งดังที่พวกเขาได้รับ เพียงแต่มันเป็นสิ่งของบริจากอยู่บนรถที่พวกเขาขับไป ยังที่ต่างๆ เพื่อมอบให้กับผู้คนในที่ห่างไกลและด้อยโอกาสกว่าพวก เขา นี่ต่างหากล่ะที่นำมาซึ่งจิตใจแห่งความเป็นคลาสสิกที ่สวยงาม

เพียงแต่การเดินบนเส้นทางที่ทอดยาวบางครั้งเราก็เดิน พลาดตกหลุมกันบ้าง ไม่เว้นแม้กระทั่งวงการรถคลาสสิก แล้วการเดินตกหลุมแต่ละครั้งก็ไม่ค่อยจะสวยงามสักเท่ าไร บางคนว่ามันเป็นเพราะการแบ่งแยก แตกก๊ก แตกเหล่า บางคนว่าเป็นเพราะสังคมเปลี่ยนไป หรืออาจจะมีเหตุผลต่างๆนาๆกันไป โดยส่วนตัวผมว่าบางที่มันอาจจะอันเนื่องมาจากเหตุผลเ ดียวนั่นก็คือ เราไม่เข้าใจถึงวิถีความเป็นคนที่รักในรถคลาสสิกมากพ อ มีการแปลเจตนารมณ์ที่เปลี่ยนไป มีวิธีทางเดินที่ผิดแผกแตกต่างออกไป เมื่อครั้งนั้น รถคลาสสิกเป็นเพียงบัตรผ่านประตู ที่คนบางคนใช้เพื่อเดินเข้าสู่สังคมที่เป็นที่กล่าวข วัญและให้ความยอมรับ หากมองในบางมุมนั่นไม่ใช่เรื่องผิดหรือแปลกแต่อย่างใ ด หากเข้ามาและเรียนรู้วิถีของการเป็น ชาวคลาสสิก และส่งมอบแนวความคิดนั้นต่อไป แต่มันก็ไม่ได้เป็นแบบนั้น

ย้อนกลับมาในปัจจุบันก็หาได้มีความแตกต่างกันไม่ ดังคำกล่าวที่ว่า "ประวัติศาสตร์มักจะซ้ำรอยอยู่เสมอ " ทั้งวงการรถยนต์ และ รถมอเตอร์ไซด์ (อเมริกัน ยุโรป ญี่ปุ่น ) ที่เป็นรถคลาสสิก ล้วนประสบปัญหาเดียวกันทั้งสิ้นโดยไม่มีข้อยกเว้น บางคนอาจมองว่า วงการนี้ใกล้จะถึงวาระสุดท้ายเต็มที นั่นเพราะมีเสียงสะท้อนดังๆในแง่ลบจากสังคมและผู้คนร อบข้างออกมาอย่างต่อเนื่อง ทั้งจากสองตาของเราเองที่พบบนถนน และจากทั้งสองหูที่เราได้ยินกันมา หลายครั้งหลายครา และในตอนนี้ผมไม่ปฏิเสธที่ว่าหลุมครั้งนี้มันใหญ่กว่ าครั้งก่อนๆมากมายนัก คล้ายๆกับก้อนเนื้อที่เป็นมะเร็งมันมักลามกินเนื้อเย ื้อบริเวณรอบไปด้วย และลุกลามไปยังต่อมน้ำเหลือง ทำให้เกิดการแพร่กระจายไปยังส่วนต่างอย่างรวดเร็ว ครั้งนี้ถือว่าสาหัสกันเลยที่เดียว

เมื่อรู้ปัญหาก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร เพียงแต่เราจะแก้ไขหรือเราจะปล่อยผ่านให้เหมือนที่แล ้วๆมา คำตอบไม่ได้อยู่ที่บันทึกนี้ ....หากแต่มันอยู่ในตัวคุณ ในความคิดคุณว่าคุณ " รักรถคลาสสิกมากแค่ไหน?? " จะปล่อยให้บางคนใช้รถคลาสสิกเป็นข้ออ้างเพื่อทำลายตั วตนของเราหรือเลือกที่จะทำอะไรสักอย่าง

สำหรับผม การตกหลุมครั้งนี้ คงจะไม่ใช้การตกหลุมครั้งสุดท้าย ตราบใดที่เรายังเลือกจะเดินทาง ถนนก็ยังคงมีหลุ่มให้เราตกและสะดุดอยู่ร่ำไป บางที่ความสุขของการตกหลุมก็คือการได้ขึ้นมาจากหลุมอ ีกครั้งและออกเดินทางไปข้างหน้าเพื่อมองหายอดเนินอยู ่ไกลๆ และหวังว่าจะไปยืนบนเนินลูกนั้นเพื่อนั่งมองดอกหญ้า. .........ถึงแม้ผมจะไม่เคยถึงยอดเนินนั้นสักทีก็ตาม