ใจหาย..รถแพงม๊ากมาก!!!

ชื่อกระทู้: ใจหาย..รถแพงม๊ากมาก!!!

มาตรฐาน ใจหาย..รถแพงม๊ากมาก!!!

เดี๋ยวนี้ทำไมรถแพงจังครับ โดยเฉพาะแลม2 ที่ตั้งราคากันแสนกว่าบาท!!!...ใจหายมากครับ
    หลังจากที่ไม่ได้เข้ามาดูเวบนี้ประมาณปีกว่าๆ เพราะตอนนั้นขายTv 3 ไปด้วยความจำเป็น(แค่48000) แล้วตอนนี้เกิดอยากได้แลม2ขึ้นมา แต่พอเจอราคา...หงายตึงเลยครับ!! ไม่น่าเชื่อว่า..จากรถที่เน้นเครื่องยนต์แบบง่ายๆราค าประหยัดในสมัยก่อน(ซึ่งเมื่อเทียบกับDucati ที่มีเครื่องยนต์ที่มีรายละเอียดซับซ้อนและมีประสิทธ ิ์ภาพมากกว่าหลายเท่าตัวแต่ราคาเท่ากัน) ตอนนี้กลายเป็นของเล่นของคนมีฐานะไปแล้ว หลายคนที่มีใจรักในscooter จริงๆต้องถอยหลังและยอมจำนน(แต่จริงๆแล้วรับไม่ได้)ก ันเป็นแถวๆ
    อย่าปั่นราคากันไปมากกว่านี้อีกเลยนะครับ กลัวว่าต่อไป(ไม่รู้คิดมากไปรึเปล่า)มันจะกลายเป็นธุ ระกิจอย่างเต็มตัวแล้วคนที่เป็นเจ้าของรถก็หาที่มีใจ รักอย่างจริงจังกันได้น้อยลงเรื่อยๆ ถึงตอนนั้นก็ไม่รู้จะเป็นยังไง
    ที่ว่ามาทั้งหมดนี้ผมไม่ได้มาป่วนนะครับ ก็เข้าใจนะครับว่าอะไรก็แล้วแต่..ที่ได้รับความนิยมม ากขึ้นเรื่อยก็มักจะเป็นในรูปแบบนี้ แต่ก็อยากระบายความในใจของหัวอกคนทุนต่ำรักจริงก็เท่ านั้น/\4 /\8

Senior Member bidbies's Avatar
    สถานที่
    เ ย็ น เ ฮ
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน จริง ๆ ครับ

ผมเป็นคนเล่น แรม แต่ไม่เคยเล่นที่เมืองไทย เพราะไปเรียนที่อิตาลี่ ที่นู่นเล่นกัน ยังถูกกว่าที่นี่ประมาณหนึ่ง แต่ก็ถือว่าแพงอยู่ดี แต่ตอนนี้ผมว่าของเราแรงกว่ามาก ๆ เลยครับ เพราะลองเทียบเป็นยูโรแล้ว อึ้งเลยครับ ขนาดเพื่อนเล่นแบบแย่ ๆ เลยก็เกือบ ครึ่ง แสน แล้วนะครับ พอเห็นแล้วอยากจะคลั่ง เลยครับ เน่ามาก ๆ ยังงัยก็อย่าปั่นราคากันเลยนะครับ เผื่อไว้ให้เล่นกันบ้างแล้วกันนะครับ /\2
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bidbies : 03-04-2006 เมื่อ 10:24

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

เมื่อก่อน แลม3 กับ แลม2 ราคาห่างกันประมาณ5000-10000บาท เองเด๋วนี้ราคาห่างกันประมาณ20000-30000 กว่าเห็นจะได้
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

:: คุณค่า...อยู่ที่...มูลค่า???

:: คุณค่า...อยู่ที่...มูลค่า???
    เมื่อ 4-5 ปีก่อน..sprint ราคา 20000-25000.............ปัจจุบัน...??
    " 64 ราคา 30000-35000..............ปัจจุบัน...??
    " lam3 ราคา 35000-40000.................ปัจจุบัน....??
    " lam2 ราคา 50000-60000...............ปัจจุบัน.??!!?
    .
    .
    .
    ............เพียงแค่ 4-5 ปีเท่านั้น /\8

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ราคาขึ้นอยู่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย (แต่ผมรู้สึกเกลียดประโยคนี้มากกกกกกเลย)

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

ผม กำลัง หาตัวคนที่ ใช้คำพูดนี้อยู่ เนี้ย ถ้าใครได้อ่านคงจะรู้เรื่อง ไม่ได้หมายถึงคุณนะ มันด่าผมเสียเลย
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Member huregan's Avatar
    สถานที่
    Lammania...มอสสายแข็ง
    ขอบคุณ
    0

ทำไมคนขายไม่คิดถึงตอนที่ยังไม่มีรถว่าคุนรุสึกยังไง ที่..........ไปถามซื้อรถเขาแล้วราคาแพงเวอร์
    ผมว่าคุนค่าของรถมันน่าจะอยู่ที่จิตใจ....มากกว่าราค านะคับ...........ขอทีเถอะคับคนที่ขายรถราคาเวอร์ๆสง สารคนที่เขาอยากจะได้รถจิงจิงบ้าง............ขอบคุน คับ
    เรดบีคือกุ้งที่สวยที่สุดในโลก...

Senior Member LAMMAFIA 002's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ความต้องการของคน

ในเมื่อมีคนต้องการรถจำนวนมากขึ้นกว่าเดิมแต่จำนวนรถ ยังคงเท่าเดิม เราจึงจะไปเปรียบราคากับ 3-5ปีที่แล้วไม่ได้ เพราะความต้องการในสมัยก่อนคงไม่มากเท่าตอนนี้ การผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนของรถก็มีอยู่เท่านี้ ราคาย่อมสูงขึ้นเป็นธรรมดา ไม่เฉพาะแค่รถscooterเท่านั้น รถใหญ่รถเล็กมันก็พากันขึ้นกันหมด เพราะความต้องการของคนมากขึ้นแต่รถเท่าเดิม....!!!
    ไม่มีช่องว่างให้ความอ่อนโยนและLAMMANIA ไม่ใช่ที่สำหรับความอ่อนแอ
    ผู้ที่แข็งแกร่งเท่านั้นจึงเรียกตนว่าชาว LAMMANIA เฉพาะผู้ที่รัก LAM เฉพาะผู้ที่ขับ LAM

ถูกสอนไม่ให้ถอย ไม่ให้ยอมปราชัย ถูกสอนว่าการขับ LAMBRETTA เพื่อเป็นการรักษา LAMBRETTA คือเกียรติยศสูงสุดที่จะได้รับในชีวิต

ไม่ยอมถอยไม่ยอมจำนน นั้นคือกฏ LAMMANIA และตามกฏ LAMMANIA เราจะยืนหยัดต่อสู้และขับ LAM จนตาย ยุคใหม่เริ่มต้นขึ้น ยุคใหม่แห่งLAMBRETTA ทุกคนจะรู้ว่า LAMMANIA 33 คนสละลมหายใจสุดท้ายเพื่อปกป้องมัน...

สุดท้ายแล้วพลังแท้จริงของชาว LAMMANIA คือพวกเราที่ขับ LAM อยู่ข้างกาย เคารพและให้เกียรติกันและคุณจะได้มันกลับมา

"จงจำเราไว้" จงจำว่าเหตุใดเราจึงขับ LAM เพราะเราไม่ต้องการคำสรรเสริญหรือบทเพลง อนุเสาวรีย์ ความต้องการนั้นเรียบง่าย"จงจำเราไว้"ความหวังของเราขอให้เสียงของเรากระซิบถึงท่าน จงบอกกล่าวชาว SCOOTER ผู้สัญจรผ่านไป ณ.ที่แห่งนี้ ตามกฏแห่ง LAMMANIA LAMBRETTA Gang!!!

..."LAMMANIA"...
    THE FIRST LAMBRETTA GANG OF THAILAND

ชีวิตสั้นแต่LAMMANIA ยืนยาว

คำนึงถึงชีวิตที่"กว้างขวาง"มากกว่าการมีชีวิตที่"ยื นยาว"

มีช่างบางคนบอกว่าตอนนี้ รถแพงขึ้นปีละ 5000 บาท

ผมว่ามันก็จิงผมเล่นมา 4-5ปี ตอนนั้น35000เอง ตอนนี้ โอโฮ

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ LAMMAFIA 002
    ในเมื่อมีคนต้องการรถจำนวนมากขึ้นกว่าเดิมแต่จำนวนรถ ยังคงเท่าเดิม เราจึงจะไปเปรียบราคากับ 3-5ปีที่แล้วไม่ได้ เพราะความต้องการในสมัยก่อนคงไม่มากเท่าตอนนี้ การผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนของรถก็มีอยู่เท่านี้ ราคาย่อมสูงขึ้นเป็นธรรมดา ไม่เฉพาะแค่รถscooterเท่านั้น รถใหญ่รถเล็กมันก็พากันขึ้นกันหมด เพราะความต้องการของคนมากขึ้นแต่รถเท่าเดิม....!!!
    เห็นด้วยครับ... รถเท่าเดิม แต่ความต้องการและกระแสแรง ราคาพุ่ง แต่พุ่งเร็วจริงๆจนอึ้งแดก

สถานที่
    ขี่คนเด๋ว
    ขอบคุณ
    0

ผมเห็นใจทั้ง2ฝ่ายคับ บ้างคนขายราคาเเพง เวอร์ เกินไป ทำให้ คนซื้อไม่มีกำลังซื้อ
    ผมก็เป็นคน1 ละคับ ที่เคยเจอแบบนี้ เก็บตังได้ พอจะไปซื้อ ราคาขึ้นอีกละ ปวดกบาล มากๆๆ
    ก็ได้แต่ภาวนา ไม่ให้ราคาขึ้นอีก ขอร้องละคับ อย่างขึ้นราคาโอเวอร์ เลยคับ เห็นใจคนเล่นscooter รุ่นหลังบ้างเถอะคับ ถือซะว่า ให้ลูกให้หลานมันได้จับได้เล่นบ้าง!!!!

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Konan
    ผมเห็นใจทั้ง2ฝ่ายคับ บ้างคนขายราคาเเพง เวอร์ เกินไป ทำให้ คนซื้อไม่มีกำลังซื้อ
    ผมก็เป็นคน1 ละคับ ที่เคยเจอแบบนี้ เก็บตังได้ พอจะไปซื้อ ราคาขึ้นอีกละ ปวดกบาล มากๆๆ
    ก็ได้แต่ภาวนา ไม่ให้ราคาขึ้นอีก ขอร้องละคับ อย่างขึ้นราคาโอเวอร์ เลยคับ เห็นใจคนเล่นscooter รุ่นหลังบ้างเถอะคับ ถือซะว่า ให้ลูกให้หลานมันได้จับได้เล่นบ้าง!!!!
    เห็นด้วยครับ
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

หึ หึ รถไม่เท่าเดิมแล้วมั้ง..

เวส แลม ทะลักจากฝั่งโรตี และเสือเหลือง มาเยอะแล้วนา....

ส่วนหนึ่งอาจจะเปนเพราะ....

ตัวอย่าง ซื้อรถมา 35000
    ทำเครื่องทำสี 15000 ของแต่ง 5000
    เอะๆอยากขาย...
    ท่านเปนเจ้าของ ท่านจะขาย 35000 ไหมล่ะ
    ก็ต้องขายในราคาที่ใช้จ่ายไป มันก็เลย อัพกันไปเรื่อยๆอะ
    ซื้อมาแพง ก็ขายแพงขึ้นไปอีก.....

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมเดาเอานะครับ
    /\4
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อันเนื่องมาจากความเป็น...หนี้

ผมก็เป็นอีกคนที่พยายามขายรถเพื่อปลดหนี้

เมื่อห้าปีก่อน ผมจ่ายไปแค่สองหมื่นเก้าเพื่อแลกกับการทำเวสป้าคันนี ้ให้เป็นของผมพร้อมโอนชื่อให้เสร็จจากผู้อาวุโสท่านห นึ่ง( ซึ่งแกถอยรถออกจากห้างมาเมื่อพศ.2506 น่าจะตรงกับรุ่นปี1963)
    เครื่องดี ตัวถังสมบูรณ์ ประมาณว่ายางฝากระโปรงกะชุดรางพื้นยังเป็นของเดิมๆอย ู่เลย เลขรหัสทุกส่วนตรงเล่ม พวกอะไหล่พื้นฐานจากโรงงานก็อยู่กันครบ ทั้งชุดไฟ ไมล์ แตร ป้ายp ถาดเอ ตัวแอล(แถมยังกำไรนิดๆที่มีฝาครอบล้อแท้2วง+กันล้มอู ม่าเน่าๆติดมาด้วยอีกต่างหาก)ทว่าตัวรถลุงแกไปทำสีให ม่ซะแล้ว(ห้ามไม่ทัน)

มาวันนี้ "อันเนื่องมาจากความเป็นหนี้สิน "ผมจำใจจะจะต้องบอกขายรถคันนี้ไปราคา...เจ็ดหมื่นห้า. ..ซึ่งกลับแพงกว่าตอนที่ซื้อมาในครั้งแรกถึงสองเท่า คิดๆอยู่เหมือนกันว่าวางราคาแรงไป ซึ่งหากว่าไม่เพราะไอ้หนี้สินที่มันมีอยู่เป็นแสน ผมคงไม่กล้าบอกขายแพงขนาดนั้น

ถึงว่า..ทุกวันนี้เวสป้าของผมยังปล่อยไม่ออกเลย...สม ควร

Bookmarks