ขอผู้รู้เเนะนำ เลือก vespa รุ่นไหน ดี สำหรับคนเริ่มเล่น

ชื่อกระทู้: ขอผู้รู้เเนะนำ เลือก vespa รุ่นไหน ดี สำหรับคนเริ่มเล่น

Junior Member
    สถานที่
    Tha Muang, Kanchanaburi, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอผู้รู้เเนะนำ เลือก vespa รุ่นไหน ดี สำหรับคนเริ่มเล่น

เลือกอะไรดี ระหว่าง vespa 64 , sprint หัวเหลื่ยม , หัวกลมเเละ vespa px

Senior Member Nikkixfm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นผมอยากให้ลอง px แฮะ ปัญหาน่าจะน้อยกว่ารุ่นอื่นๆ

I am RATM Toni's Avatar
    สถานที่
    ปราจีนบุรี
    ขอบคุณ
    0

อันดับแรก ถามตัวเองก่อนว่าชอบอะไร
    ต่อมา แนะนำว่า รถมีทะเบียนดีที่สุดครับ
    จะ 64,PX หรือว่า Sprint ขอให้มีทะเบียนตรงและถูกต้องเป็นอันใช้ได้.
    [email protected]
    Kingtona Button II /Line : kingtona24

Member jojoelek's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wanatpong อ่านข้อความ
    เลือกอะไรดี ระหว่าง vespa 64 , sprint หัวเหลื่ยม , หัวกลมเเละ vespa px
    ต้อง sprint หัวเหลี่ยมเท่านั้น ถ้าขับpxเรย มันจะสบายเกินไป อิอิ ต้องไปทีล่ะขั้น

ปล.ผมก็ใช่ sprint หัวเหลี่ยม ก็ขับนิ่มดีนะไม่ค่อยมีปัญหาด้วย

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

Lx150ครับ คันละ9หมื่น9 ได้รถมือ1อีกตะหาก

My Bike running on LPG

แว๊สๆๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ** Yippy-hoho's Avatar
    สถานที่
    field hog
    ขอบคุณ
    0

9หมื่น9ราคาเสี่ยวซื้อคับ เค้าซื้อกันอย่างมาก97000 เท่านั้นแหละ **

ขอโทษเจ้าของกระทู้นะคับ คุนไวไวนี่นอกเรื่องตลอด **
    HALL 100%

F I E L D H O G S C O O T E R **

omiomi's Avatar
    สถานที่
    ''เพชรเกษม Road CluB''
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ....

555

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

องค์ประกอบหลักต้นๆนะ เราต้องเลือกรุ่นที่ชอบ แล้วมาดูงบประมาณ การนำไปใช้ เช่นวิ่งหนัก หรือจอดนานๆ ขี่ที ต่อมาก้อคำนวณเรื่องการซ่อมแซมดูแลรักษา+ค่าอะไหล่ใน อนาคต(ทันทีที่ซื้อต้องซ่อมไรแก้จุดไหน) ทุกรุ่นมันก้อมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ไม่มีรถไรดีที่สุด แต่โดยความเห็นส่วนตัว คันไหนคร่อมแล้วชอบ งบถึง ไม่งอแงตอนไปลอง จัดได้เลย จุกจิกต่างๆเดี๋ยวค่อยว่ากัน โดยมากสามารถตามได้ทีหลัง ส่วนเรื่องจะมีทะเบียนหรือNo-Bookหรือจะอินวอย ถ้าคิดว่าจะไม่ขาย ขี่ในเมือง ผ่านด่านบ่อย ซื้อทะเบียนโอนครับ แต่ถ้าอยากได้ประสบการณ์ รถอินวอย หรือNo-Book คงเป็นทางเลือกหลักสำหรับคนงบประมาณจำกัด หรือถ้าอยู่ในที่ๆไม่มีใครมาเข้มงวดกวดขันป่าเขาชานเ มือง รถอินวอยเหมาะมาก สภาพสวยๆมีให้เลือกเยอะเลย ส่วนกรณีเวสป้าป้ายแดงมือ1 ถ้าชอบและงบถึงเล่นได้เลยครับ แต่ไม่ใช่ว่ามันจะไม่เสียหรือไม่มีคำว่ารวนนะ ปัญหาจุกจิกต่างก้อมีบ้าง ยังไงลองศึกษาให้ละเอียดก่อนจ่ายตังค์ ขอให้ได้รถสมใจในเร็ววันครับ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Senior Member kling65's Avatar
    สถานที่
    saturday scooter club nonthaburi
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..

แนะนำได้ดีมากเลยพี่

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

ใช่ครับ
    งบประมาณ การใช้งานมาก่อนครับ
    อย่างอื่นหมูๆ เลย
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

Member งงไม่งง's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ผมหลงรัก Super ตั้งแต่แรกเจอ

ตอนนี้งอแงนิดหน่อย แต่ก็ไม่มากมาย

ปล. สายเกียร์ขาดครับตอนนี้ เข้าได้ 2 เกียร์ 3 กับ 4 พรุ่งนี้ว่าจะพาไปหาหมอแล้ว
    ไม่เครียดครับ ไม่เครียด

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Yippy-hoho อ่านข้อความ
    9หมื่น9ราคาเสี่ยวซื้อคับ เค้าซื้อกันอย่างมาก97000 เท่านั้นแหละ **

ขอโทษเจ้าของกระทู้นะคับ คุนไวไวนี่นอกเรื่องตลอด **

แหม ผมซื้อ lx 150 มาราคา 9 หมื่น 9 ก็เพิ่งรู้เหมือนกันนะเนี่ย ว่าตัวเองเป็น "เสี่ยว"

คนรัก คนชอบเวสป้าเหมือนกัน แต่ดูถูกกันเองซะงั้น แต่เอาเถอะผมซื้อตั้งแต่งานมอเตอร์ไซว์ คงเป็นล็อตแรกสุดที่วิ่ง ยังไงก็ยังดีได้ส่วนลดค่าของแต่ง 4 พัน เป็นเครื่องปลอบใจความเป็น "เสี่ยว" ของตัวเอง

กลับมาที่หัวข้อกระทู้ครับ ผมเองก็สนใจจะเล่นรุ่นเก่าเหมือนกัน จากเดิมที่สนใจอยากได้ px 200 fl 2 ตั้งแต่ก่อนที่ซื้อเจ้า lx ซะอีก แต่เนื่องจากปัญหาเรื่องทะเบียน ทำให้ต้องตัดใจ เพราะผมอยู่ในเขต โซนอันตรายจากตำรวจ ไม่คุ้มถ้าโดน จึงทำให้ต้องหันไปหาพวกรุ่น ใหม่อย่าง lx ซึ่ง ซื้อมาใช้ก็ไม่ผิดหวัง เพราะรถมันประสิทธิภาพดีจริง

แต่ใจก็ยังอยากได้เวสป้ารุ่นเก่าๆ เหมือนกัน ที่เล็งไว้ ก็ แรลลี่ 200 แต่ราคา รถมันไปไกลเกินไปสำหรับผม เลยต้องหันมามองรุ่นที่ราคาพอรับไหว ทั้งนี้ผมเน้นเรื่องประสิทธิภาพการใช้งาน เพราะผมจะใช้รถทุกวัน เลยมองๆ พวก spint กับ px ไว้ แต่สนใจแต่รถที่มีทะเบียนเท่านั้น

เห็นกระทู้นี้แล้วคล้ายที่ผมกำลังต้องการคำตอบจากผู้ รู้เช่นกัน จะเล่น sprint หรือ px ดี และ ถ้าเจาะจงลงไปชัดเจน ควรเล่น รุ่นไหน ปีไหน เช่น sprint หัวเหลี่ยม หัวกลม หรือ px หัวเลี่ยม px ไทยเจริญ px 98 อะไรพวกนี้ เพราะผมสับสนเหลือเกิน มันมากมายหลายรุ่นจริงๆ อยากทราบคำแนะนำพร้อมเหตุผลด้วยครับ

Senior Member marin's Avatar
    สถานที่
    Bangsaen Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

รุ่นไหนดีสำหรับคนเริ่มเล่นอาจจะตอบยากครับ เอาเป็นว่ารุ่นไหนเหมาะกับตัวเราจะดีกว่าครับ ทั้งความชอบ กำลังทรัพย์ รถเก่าซื้อมาก็ต้องดูแล ปัญหาจุกจิกมันมีตลอด ถ้าคิดว่ามันน่าเบื่อก็ใช่ แต่คิดว่าเป็นเรื่องปกติที่ต้องมีก็ไม่มีอุปสรรคอะไร ต้องพอดูแลเองนิดๆๆได้แก้ปัญหาเล็กๆๆน้อยๆพอได้ ก็ใช้ยาว เอามาเที่ยวมาทัวร์ก็ต้องคำนึงด้วยครับ ขอแค่อย่าลืมว่ามันรถเก่าเราเอามาใช้ในชีวิตประจำวัน มันก็ต้องเอาใจใส่นิดนึงนะครับ

Senior Member kradook's Avatar
    สถานที่
    นักบิดไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

ถ้ามีงบนะครับผมว่าหารุ่นที่อยากได้ และมี ทบ.ไปเลยน่าจะดี
    เพราะผมเองก็เป็น 1 คนที่รักในรถคลาสสิค และต้องหาเงินเอง เก็บเอง บางที่รุ่นที่อยากได้ราคามันสูงเกินเอื้อมจนต้องหาไร ขี่ไปพลางๆ ขายไปเพื่อขยับรุ่น
    จนมารู้ตัวอีกทีว่าเงินที่เสียไปกับการขยับรุ่น สามารถซื้อรถรุ่นที่เราอยากได้แบบจบๆได้เป็นคัน จึงอยากเสนอประสบการณ์ของผมให้เป็นแนวคิดต่อ จขกท.นะครับ
    ถ้าเกิดว่าท่าน จขกท.มีทุนทรัพย์ พอที่จะเปลี่ยนรถเลื่อยๆก็ค่อยๆขยับเอาก็ดีไปอย่าง จะได้รู้ถึงความแตกต่างของรถแต่ละรุ่นครับ
    แต่ถ้าเจอรถในฟัน คิดว่ามันนี่แหละใช่เลย ก็หาแบบ ทบ. ไปเลยครับ จะได้ไม่คชต้องเสียเวลาแต่ง
    ----- จาก c-70 => c-105 => Vespa Sprint =>CD 125=>C200=>Vespa 64 & C 92 & C70K2 -----
    Kmit'NB..ID49..
    เริ่มต้นกับโปรเจค หมูๆ
    +++++++++ "จมปลัก" กับ "สิ่งที่เป็นไปได้ ยากก" +++++++++

Senior Member warmzalez's Avatar
    สถานที่
    Indy&Bekery
    ขอบคุณ
    0

แนะนำว่า ควรมีทะเบียนครับ สบายใจกว่าเยอะ ที่เหลือตามกำลังทรัพย์ และความชอบครับ ขอให้โชคดีในการหารถนะครับ

Bookmarks