การถอดกระโหลก

ชื่อกระทู้: การถอดกระโหลก

มาตรฐาน การถอดกระโหลก

รบกวนถามหน่อยครับ
    เกี่ยวกับการถอดกระโหลก
    ผมต้องการถอดกระโหลก RUDGE 28''
    ด้านที่ไม่มีจานปั่นใช้ไขควงกับค้อนเป็นเครื่องมือถอ ดออกครับ
    ส่วนด้านที่ติดกับจานปั่นตอกยังไงก็ไม่ออก ไม่ทราบว่าน้าๆท่านใดมีเครื่องมือ
    หรือวิธีการถอดที่ถูกวิธีบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆครับem87

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ก่อนอื่นถามก่อนว่ารถที่จะซ่อมเป็นรถสีเดิมต้องการเก ็บสีเดิมหรือทำใหม่ ถ้าทำใหม่ไม่ยากให้ช่างเอาไฟเป่าให้เค้ามีวิธีการของ เค้า แต่ถ้าเก็บสีเดิม แช่น้ำมันครับ ทิ้งไว้เลยซักวันมันจะออกแน่ๆ (ล้อเล่น) ลองทิ้งซัก2-3วันค่อยๆตอก ต้องค่อยๆทำอะครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BoYDslam อ่านข้อความ
    ด้านที่ไม่มีจานปั่นใช้ไขควงกับค้อนเป็นเครื่องมือถอ ดออกครับ
    ส่วนด้านที่ติดกับจานปั่นตอกยังไงก็ไม่ออก ไม่ทราบว่าน้าๆท่านใดมีเครื่องมือ
    หรือวิธีการถอดที่ถูกวิธีบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆครับem87
    ไม่แน่ใจว่าด้านนั้นเป็นเกลียวกลับหรือเปล่า เดี๋ยวคงมีผู้รู้กว่ามาตอบนะครับ
    ปกติแม้ว่าจะพารถไปทำสีกระโหลกด้านจานปั่น ส่วนมากเค้าจะไม่ถอดอะครับ เพราะอาจทำให้เกลียวเสียได้ ถ้าเกลียวเสียเนี่ย เรื่องยาวเลยครับ ต้องพาไปหาช่างให้ทำเกลียวตอกอัดเข้าไปใหม่
    เคยเห็นในหนังสือจักรยานของอ.ทวีไทย เล่ม 3 มั๊งครับ เค้าจะมีเครื่องมือสำหรับใส่กระโหลกตัวนี้โดยเฉพาะ
    ส่วนตัวเองเมื่อก่อนเคยได้เครื่องมือติดรถงานเก่ามาส ำหรับถอดแหวน + กระโหลก แบบไม่ต้องใช้ไขควงกับค้อนตอกให้ร่องมันเยินครับ พอใช้ได้แก้ขัด แต่ตอนนี้หมดแล้ว แต่เคยเห็นในหน้าเวปซื้อ-ขาย มีคนขายอยู่นะครับ และก็เคยเห็นเครื่องมืองานใหม่ขายด้วย ก็น่าจะพอใช้ได้เหมือนกัน ลักษณะประมาณนี้ครับ

รูป รูป  

มาตรฐาน ถอดได้แล้วครับ

ใช้ประแจเลื่อน15"หมุนตามเข็มนาฬิกา ออกแรงสักนิดก็ออกแล้วครับ
    แต่กว่าจะได้ลองไปหลายวิธีเหมือนกัน
    ขอบคุณน้าๆทุกท่านค้าบบบ

Bookmarks