การเปลี่ยนระบบเบรคของ Cosa ทำไปเพื่ออะไรครับ

ชื่อกระทู้: การเปลี่ยนระบบเบรคของ Cosa ทำไปเพื่ออะไรครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน การเปลี่ยนระบบเบรคของ Cosa ทำไปเพื่ออะไรครับ

ผมพึ่งได้ Cosa มาใช้คันหนึ่ง เช็คระบบต่างๆของรถแล้ว ก็ปกติดี

เข้ามาศึกษากระทู้ต่างๆ เห็นว่าสมาชิกหลายคน เปลี่ยนระบบเบรคของ Cosa จากเดิมเป็นแบบรุ่นอื่นๆ

อยากสอบถามเพื่อเป็นความรู้ว่า

1.มีสาเหตุอะไรที่เราต้องเปลี่ยนระบบเบรคของ Cosa เบรคระบบเดิมไม่ดีอย่างไร?

2.ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนอย่างไร? ใส่ของรุ่นไหน และต้องรื้อหรือทำใหม่ในจุดใดบ้าง

3.ค่าใช้จ่ายในการแปลงระบบเบรค ประมาณๆเท่าใด?

4.แล้วถ้าไม่เปลี่ยนแต่ซ่อมระบบเบรคเดิม อะไหล่แพงไหม? และจุดไหน?ต้องดูหรือใส่ใจ หรือต้องเปลี่ยน

ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าที่ให้ความรู้ครับ

Member hartigan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สาเหตุคือ รถบางคันเบรคพังบ่อย รั่ว ซึม ซ่อมไม่รู้จบ หรือซ่อมไม่ตรงจุด และราคาซ่อมค่อนข้างแพง เลยต้องแปลงเป็นเบรคสาย เหมือนรถเวสสะป้าทั่วไป

2 รอผู้เชี่ยวชาญมาบอกครับ^^ เพราะส่วนตัว ใช้เบรคเดิมครับ

3 รอผู้เชียวชาญครับ ^^

4 อะไหล่ค่อนข้างมีราคาสูง (แล้วแต่สถานที่ ที่เราเอาไปซ่อมนั้นๆ) จุดที่น่าจะต้องใส่ใจคือ หมั่นดูน้ำมันเบรคอย่าให้ขาด เช็คผ้าเบรคหน้าหลัง อย่าให้กินดุมครับ

หรือว่าถ้ายังไม่มีอะไรหรือใช้ได้อยู่แล้วก้เอารถไปไ ล่น้ำมันเบรคใหม่ครับ คร่าวๆครับ ขอให้สนุกกับ cosa ครับ ^^

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ยังรอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมความรู้นะครับ

สถานที่
    ฺBangkok49
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ถ้าชอบรัก COSA และใช้งานมันจริงๆ ถ้าได้เบลคเดิมและไม่มีปัญหา ของเดิมเบลคดีหรือดีมากๆ อยู่แล้วครับ
    แต่อย่างผมก็ ประสบปัญหาที่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็คือ
    เบลคเดิมรั่ว เปลี่ยนราคาสูงมาก.. ร้านซ่อมไม่มี..ต้องหาร้านที่ไว้ใจได้
    และผมเป็นคนนึ่งที่ ขี่เจ้า Cosa ทุกวันจริงๆ รู้เลยว่า ไอ้เบลคเดิมกับเบลคที่แปลงแล้ว ยังไงๆ มันก็สู้ของเดิมไม่ได้จริงๆ
    ตอนนี้รถผมแปลงเบลคเป็นสายสลิงค์ แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น เซ็งเป็ด....
    ทุกวันนี้ ขี่ไปโดยเบลคหลังไม่อยู่แล้วแก้ไขหาย เลยใช้เบลคหน้าอย่างเดียวยังอยู่กว่าเสียอีก 5555 ขำตัวเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย stamp2007 : 26-01-2012 เมื่อ 09:04

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ stamp2007 อ่านข้อความ
    ถ้าชอบรัก COSA และใช้งานมันจริงๆ ถ้าได้เบลคเดิมและไม่มีปัญหา ของเดิมเบลคดีหรือดีมากๆ อยู่แล้วครับ
    แต่อย่างผมก็ ประสบปัญหาที่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็คือ
    เบลคเดิมรั่ว เปลี่ยนราคาสูงมาก.. ร้านซ่อมไม่มี..ต้องหาร้านที่ไว้ใจได้
    และผมเป็นคนนึ่งที่ ขี่เจ้า Cosa ทุกวันจริงๆ รู้เลยว่า ไอ้เบลคเดิมกับเบลคที่แปลงแล้ว ยังไงๆ มันก็สู้ของเดิมไม่ได้จริงๆ
    ตอนนี้รถผมแปลงเบลคเป็นสายสลิงค์ แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น เซ็งเป็ด....
    ทุกวันนี้ ขี่ไปโดยเบลคหลังไม่อยู่แล้วแก้ไขหาย เลยใช้เบลคหน้าอย่างเดียวยังอยู่กว่าเสียอีก 5555 ขำตัวเอง
    เช่นกันคับ รถผมถ้ามีอะไรกระทันหันก็คงต้องสละยาน
    086-3861928 โจ้ครับ line id : jojoscooter
    K-bank 492-2-07817-9 กีรติกร เวชมนต์
    ฺัBy Mixed Bike Shop Pattaya

สถานที่
    ฺBangkok49
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ตอนนี้ลองปรับเต่งเอง ใช้ได้ดี
    ลองดูปลอกสายสลิงค์ที่จานเบลก ช่างมักไม่ใส่ให้
    หนุนแผ่นเหล็กที่จุดปลายผ้าเบลค (ต้องถอดล้อออก )
    เพือหนุนให้ผ้าเบลคสูงขึ้น ในกรณีเหยียบเบลคหรือตั้งแล้วเบลคจม หรือตั้งไม่ได้

ของคุณเป็นดุมสปิ้นหรือดุมเดิมอ่ะคับ ผมดุมสปิ้นอ่ะคับลื่นจิงๆๆเบรคตั้งมากไม่ได้เลย
    086-3861928 โจ้ครับ line id : jojoscooter
    K-bank 492-2-07817-9 กีรติกร เวชมนต์
    ฺัBy Mixed Bike Shop Pattaya

Bookmarks