น้ำซึมเข้าตัวรถ ขณะฝนตก ช่วยแนะนำหน่อยคะ

ชื่อกระทู้: น้ำซึมเข้าตัวรถ ขณะฝนตก ช่วยแนะนำหน่อยคะ

Junior Member wanessa's Avatar
    ขอบคุณ
    1

Question น้ำซึมเข้าตัวรถ ขณะฝนตก ช่วยแนะนำหน่อยคะ

มีปัญหาเรื่องน้ำซึมเข้าทางแผงประตูด้านในทั้งสองข้า ง ทำไงดีคะ เพิ่งไปหุ้มแผงประตูมาใหม่ด้วยคะ
    และเปลี่ยนอุปกรณ์ที่น่าจะเกี่ยวข้องบ้างแล้วคือ ยางขอบประตู ยางรีดน้ำขอบประตู สักกะหลาดขอบหน้าต่างทั้ง 4 ชิ้น
    แต่ก็ยังมีน้ำซึมเข้าอยู่ดี ใครมีประสบการณ์ตรงนี้บ้าง ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ
    รูปที่ 1 เอาน้ำราดจากกระจกด้านนอกคะ
    Name:  S__2760706.jpg
Views: 533
Size:  41.3 KB

รูปที่ 2 น้ำจะค่อยๆซึมจากบริเวณขอบประตู และไหลลงพื้นที่รองเท้าตามรูป ทำให้บริเวณนี้เปียกคะ
    Name:  S__2760707.jpg
Views: 532
Size:  40.3 KB

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ปกติน้ำฝนที่ไหลเล็ดลอดผ่านสักกะหลาดรีดน้ำจะไหลผ่าน โครงประตูแล้วออกตรงท้องของประตู ลักษณะสี่เหลี่ยมเล็กๆ 2 ช่อง ไม่ทราบว่าอุดตันหรือเปล่าครับ? ดูรูปที่สองที่แนบมา ลักษณะของยางขอบประตูจะไปปิดตรงทางน้ำไหลหรือเปล่าคร ับ?

วิธีตรวจเช็คทางน้ำรินก็ลองเอาน้ำหยอดผ่านประตูลงไป ดูทางออกสองรูที่ผมบอก ถ้าอุดตันก็เอาลวดเหล็กแหย่ๆพวกฝุ่นต่างๆ แล้วลองถอดยางขอบประตูออกมาให้พ้นทางน้ำไหลดูว่ายางก ว้างเกินไปหรือเปล่าจนไปปิดทางน้ำไหล ลองดูก่อนครับ

3. The Following 3 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (16-07-2014), chevit (08-07-2014), wanessa (16-07-2014)

Junior Member wanessa's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณ Jodeci นะคะ
    ได้ทำตามคำแนะนำทั้งหมด พร้อมกับเจาะรูระบายเพิ่มอีก 3-4 รูคะ แต่มันก็ยังไม่ดีขึ้นคะ

แต่พอดีได้คำแนะนำจาก FB: มาสด้าแฟมิลี่ ว่า "แกะแผงประตูออกแล้วซีลด้วยแผ่นพลาสติกบางๆ.. ด้วยซิลิโคน หรือกาวยางช่วยได้นะครับ. รถผมก็ทำแบบนี้.. "แบบนี้ก็จัดเลยคะ
    ผลตามรูปด้านล่างคะ
    Name:  S__2981890.jpg
Views: 883
Size:  61.6 KB

Name:  S__2981891.jpg
Views: 1033
Size:  49.3 KB

ผลคือ ป้องกันน้ำด้านข้างที่ออกจากขอบประตูได้คะ
    แต่ก็ยังไม่สิ้นสุดคะ น้ำยังคงเข้าจากมุมประตูล่าง
    จึงอยากมาขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกคะ
    ขอบคุณคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wanessa : 16-07-2014 เมื่อ 14:14

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wanessa อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณ Jodeci นะคะ
    ได้ทำตามคำแนะนำทั้งหมด พร้อมกับเจาะรูระบายเพิ่มอีก 3-4 รูคะ แต่มันก็ยังไม่ดีขึ้นคะ

แต่พอดีได้คำแนะนำจาก FB: มาสด้าแฟมิลี่ ว่า "แกะแผงประตูออกแล้วซีลด้วยแผ่นพลาสติกบางๆ.. ด้วยซิลิโคน หรือกาวยางช่วยได้นะครับ. รถผมก็ทำแบบนี้.. "แบบนี้ก็จัดเลยคะ
    ผลตามรูปด้านล่างคะ
    Name:  S__2981890.jpg
Views: 883
Size:  61.6 KB

Name:  S__2981891.jpg
Views: 1033
Size:  49.3 KB

ผลคือ ป้องกันน้ำด้านข้างที่ออกจากขอบประตูได้คะ
    แต่ก็ยังไม่สิ้นสุดคะ น้ำยังคงเข้าจากมุมประตูล่าง
    จึงอยากมาขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกคะ
    ขอบคุณคะ
    กำลังสงสัยว่ามันย้อนกลับเข้ามาอยู่ฝั่งด้านในแผงประ ตูได้ยังงัยครับ ตอนที่ปิดด้วยแผ่นพลาสติกได้ลองทอสอบเทน้ำดูทางน้ำด้ วยหรือเปล่าครับ

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

ของผมทำใจแล้วครับท่าน ฝนตกหนัก ท่วมขังที่วางเท้าเลย(ผมปูพื้นด้วยแผ่นพลาสติก)วันหล ังจะถ่ายรูปมาให้ดู อิอิอิ

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : witpk2 สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci (05-08-2014)

Tags for this Thread

Bookmarks