= = = logo หรือ สัญลักษณ์ของมาสด้าคลับไทยแลนด์ = = =

ชื่อกระทู้: = = = logo หรือ สัญลักษณ์ของมาสด้าคลับไทยแลนด์ = = =

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน = = = logo หรือ สัญลักษณ์ของมาสด้าคลับไทยแลนด์ = = =

LOGO หรือ สัญลักษณ์ของมาสด้าคลับไทยแลนด์ มีแล้ว คืออันไหน หรือยังไม่มี ควรจะมีกันมั๊ย
    ทั้งนี้เผื่อสมาชิกจะนำไปสกรีน หรือนำไปประชาสัมพันธ์ในงานอื่นๆ เมื่อมีชุมชน ต้องมีสัญลักษณ์
    ให้คนเข้าประจักษ์ว่ามาสด้า กล้าแกร่งขนาดไหน ขออนุญาตท่านแม่ทัพวี หากท่านได้ทำไว้แล้ว

งานเขียนมือ โพสต์ไว้ได้ครับ สำหรับบางท่านที่ไม่ถนัด com สมาชิกของเรามีศิลปินเยอะอย่าเก็บไว้ครับ
    ถึงเวลาแล้วที่จะเปิดความคิด เราเคยแต่ติคนโน้นคนนี้ ลองทำด้วยตนเองครับ แล้วจะเห็นคุณค่าของมัน

ผมขออนุญาติ brief งาน
    สัญลักษณ์นี้้เป็นตัวแทนของชุมชนมาสด้าคลับไทยแลนด์ท ุกคน
    - ต้องมี คำว่า Mazda Club Thailand
    - สีไม่น่าเกิน 3 สี
    - ย่อขนาดเล็กสุดได้ 0.5-1 ซ.ม.
    - ไม่จำกัดความคิด พร้อม Present มาได้เลย
    - สัญลักษณ์ที่ได้อาจมีการปรับเปลี่ยนเพื่อความเหมาะสม ของคณะกรรมการ

ผมเห็นบางคนเหงาหงอย ปลงกะชีวิต เอาไอเดียของท่านมารังสรรค์ให้ดูหน่อยจิ(เคยเอ่ยว่าส ามารถทำได้)
    เจ้าพ่อ DIY ผ่านมาเยอะคงมองทะลุ แม่ทัพใหญ่ที่มีแต่ความมึนเมาคงแตกฉาน เหนือ-ใต้ ทั่วหล้าคงประจักษ์

รางวัลชนะเลิศเป็นของล้ำค่าจากเหล่าแม่ทัพใหญ่ทุกท่า นครับ

รับผลงานตั้งแต่วันนี้ถึง15 เดือนพฤศจิกายนนี้ เพื่อฉลองปีใหม่ครับ

* หวังว่ากระทู้คงไม่เละ ซะก่อนน่ะ

ขอบคุณ
    9
    1

มีข้อมูลเพิ่มเติมเสริมแต่งแจ้งเข้ามาช่วยกันครับ ขอเนี๊ยบๆ ครับ

อยากได้ประมาณ ตัดทอนออกเหลือ 1 อย่าง ก็ยังคงเป็นมาสด้าคลับไทยแลนด์(ยากสุดๆ)
    Classic Truck ,Classic Car, Ride With Pride ,ฯลฯ แล้วแต่ขอลงได้ทุกรุ่นเป็นพอ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    เบอร์ 1.ท่านปลั๊ก

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    เบอร์ 2.ท่านนาวี

เบอร์ 3. ท่าน FreeSize

เบอร์ 4. ท่าน vw_jacky

เบอร์ 5. ท่าน preeda99

เบอร์ 6. ท่าน ches red
    เบอร์ 7.ท่าน. . .
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vw_jacky : 02-12-2010 เมื่อ 16:42

Senior Member badboy234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อันนี้เป็นที่ทำเสื้อไว้อ่านะไม่รู้ชอบกันเปล่า

รูป รูป  
    รถผมไม่แรง!! แค่ใครอย่ามาแซงแล้วปาดหน้า!! เด๊วเจอกันนนนน!!!!!

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ badboy234 อ่านข้อความ
    อันนี้เป็นที่ทำเสื้อไว้อ่านะไม่รู้ชอบกันเปล่า
    สวยครับท่าน ไม่ได้อยู่ที่ผมคนเดียวครับท่าน ปลั๊ก ต้องทุกคนตัดสินใจ ส่งกันมาเยอะๆ เลยครับ ไม่จำกัดว่าจะ กี่แบบ แต่ควรจะเลือกมาหน่อย ก็ดี
    สรุปท่านปลั๊กส่งเข้าประกวดเลยมั๊ยครับ อิ อิ

Senior Member badboy234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    สวยครับท่าน ไม่ได้อยู่ที่ผมคนเดียวครับท่าน ปลั๊ก ต้องทุกคนตัดสินใจ ส่งกันมาเยอะๆ เลยครับ ไม่จำกัดว่าจะ กี่แบบ แต่ควรจะเลือกมาหน่อย ก็ดี
    สรุปท่านปลั๊กส่งเข้าประกวดเลยมั๊ยครับ อิ อิ
    ไหนๆก็ไหนๆแล้วส่งเลยล่ะกัน ตอนนี้หัวยังตันคิดไม่ออก
    รถผมไม่แรง!! แค่ใครอย่ามาแซงแล้วปาดหน้า!! เด๊วเจอกันนนนน!!!!!

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ใครก็ได้แปลไทยให้ที มันคืออะไรครับ 555

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ใครก็ได้แปลไทยให้ที มันคืออะไรครับ 555
    แป๋วววววววว อ้าวใครถนัดแปล จัดไปครับ

ของเวปใหญ่เรา

ของชมรมอื่นๆ

เพื่อนๆ จะได้ไปจัดทำอย่างอื่นหรือนำไปปักเสื้อ หรืออื่นๆตามสะดวกครับ

ส่วนกระผมกำลังนั่งมองบ้านหลังนี้อยู่ครับ ขณะตั้งร้านขายของ(ตลาดน้ำคลองลัดมะยม)

แล้วก็เริ่ม sketch layout คร่าวๆ ไว้แล้วครับ รอชมผลงานท่านอื่นๆ ไปก่อนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vw_jacky : 13-08-2010 เมื่อ 15:36

ขอบคุณ
    9
    1

เงียบเหงากันจัง กระทู้นี้ มันเป็นบททดสอบน่ะครับ ดังนั้นท่านพึงเข้าใจว่า งานออกแบบ ไม่ได้ง่ายอย่างที่ท่านคิด
    เพราะมันมีเวลาที่กำหนด และให้งานออกมาถูกใจทุกคน และให้มันใช้ได้นาน ไม่ใช่ผ่านมาไม่กี่เดือนก็เบื่อหรือดูไม่สวย
    ดังนั้นถ้าถึงเวลาที่กำหนดแล้ว ยังไม่มีผู้ส่งถึง 10 ท่าน ขอยกเลิกงานนี้ครับ เพราะไม่ครบองค์ประชุม(ล่ม)

ส่วนท่านที่อยากทำแต่ไม่รู้วิธี ผมเรียนว่าท่านขีดๆเขียนๆ ใส่กระดาษ แล้วสแกนหรือถ่ายรูปมาโพสต์ได้ครับ ไม่งั้นก็อยู่เฉยๆ
    สวยไม่สวย ค่อยมาดูกันครับ มันปรับเปลี่ยนกันได้ครับ อยากให้ทุกคนมีส่วนร่วมครับ เพราะมันจะเป็นโลโก้ ส่วนรวม
    แว่วๆ ท่านเจตต์กำลังซุ่มอยู่ รอชมครับ จิงๆอยากให้ส่งครบทุกภาคครับ จะได้ลงมติง่าย

ส่วนท่านปลั๊ก(ส่งมาแล้ว)กระผมจะโทรหารืออีกทีน่ะครั บ ว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อ ขอบคุณครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

งานของส่วนรวมบางครั้งก็ต้องใจเย็นและรอเวลาครับ ใจเย็นๆนะครับท่านแจ๊กกี้ ผมเข้าใจเจตนาดีที่ท่านจะกระทำต่อส่วนรวมครับ ปล่อยตั้งเป็นกระทู้ลอยไว้ก่อนก็ได้ครับ และเมื่อเกิดความพร้อมและความต้องการของพี่น้องมาสด้ าส่วนใหญ่ ก็ว่ากันอีกทีครับ....

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    งานของส่วนรวมบางครั้งก็ต้องใจเย็นและรอเวลาครับ ใจเย็นๆนะครับท่านแจ๊กกี้ ผมเข้าใจเจตนาดีที่ท่านจะกระทำต่อส่วนรวมครับ ปล่อยตั้งเป็นกระทู้ลอยไว้ก่อนก็ได้ครับ และเมื่อเกิดความพร้อมและความต้องการของพี่น้องมาสด้ าส่วนใหญ่ ก็ว่ากันอีกทีครับ....
    ครับผมเข้าใจครับ .​ . . เออท่านพี่ตุ๊กครับ ปรกติงานออกแบบมือใหม่เฉลี่ยสามวันครับต่อชิ้นงาน ส่วนมือโปรน่าจะสามชั่วโมง ของเรา สามเดือนครับ ห้า ห้า

ที่กล่าวมานั้นคืออยากจะสื่อให้ทุกท่านทราบว่าการกระ ทำสิ่งใดๆ โดยใช้ความคิดหรือแนวทางนั้นๆ บางอย่างไม่จำเป็นต้องใช้เวลามากเกินไป หรือเร็วเกินไป
    เพียงแต่เราต้องเข้าถึงแก่นแท้ของงานนั้นๆ ยิ่งช่วงเวลาสั้นๆ มันจะมีทุกอย่างมารบกวน ทำให้งานท้าทาย จนบางท่านต้องยอมถอยกันเลย ผมคนหนึ่งที่ให้เกียรติ
    งานออกแบบมากๆ จะสวยไม่สวย อยู่ที่การนำเสนอและรูปแบบในการจัดทำ งานไหนถ้ามีมติส่วนรวมสรุปแล้วส่วนใหญ่จะดีครับ ยกเว้นทีมงานที่สรุปไม่ดีครับ
    ผมยังภูมิใจที่ได้เดินตามรุ่นพี่ที่บริษัท(เคยอยู่)ถ ึงจะช้าไปโดยไม่มีโอกาสได้เจอท่านนั้นเลย แต่ยังชอบผมงานของท่านมากท่านได้ทำโลโก้ของบางจาก
    จากการเขียนลากเป็นเส้นเดียว เวลาผ่านมามากแล้วยังสวยสง่า และอีกหลายๆ อย่างโดยนับไม่ถ้วน(ขออภัยที่กล่าวถึง)คนหลังกล่าวยก ย่องท่านตลอดกาล

ส่วนต่างประเทศมีมากโข และที่ถือเป็นตำนานอีกส่วนหนึ่ง คือ NIKE ชอบมาก ตัดทอนเหลือแค่สัญลักษณ์ คนก็ยังมองว่า NIKE หลายๆ ชื่อที่กล่าวมา
    แค่อยากให้เป็นแนวทางเผื่อเราจะมาร่วมพัฒนาเป็นอันหน ึ่งอันเดียวกัน โดยข้อบังคับแบบเดียวกัน ส่วนจะรูปแบบไหนเชิญตามความถนัด เปิดแนวคิด
    หลากหลาย สี อย่ามากเกิน(ส่วนใหญ่ไม่เกินสามสี) เพราะการผลิตชิ้นงานจริงๆ จะเปลืองโดยใช่เหตุ ดังนั้นเราจิงเห็นบ่อยสีเดียว หรือสองสีครับ

งานออกแบบขบวนการจัดทำง่ายครับ แต่แนวคิดยาก คิดได้บางทีทำออกมายังไม่ได้ดั่งคิดเลย ส่วนข้อบังคับที่ว่าย่อได้ 0.5-1 cm. นั้นเผื่อบางท่านจะงง
    ต้องเรียนว่าถ้าเราทำโลโก้(อักษร)ใดก็ตาม เมื่อนำไปสกรีนบนชิ้นงานนั้นๆ ขนาด 0.5-1 cm.(เล็กสุด) จะต้องยังคงรูปแบบนั้น ถ้าเป็นอักษรจะต้องอ่านออก
    จะถือว่าโลโก้นั้นผ่านการผลิตได้งานจริงได้(ทำได้ดี) จริงๆ รายละเอียดลึกๆ ต้องหาความรู้เองครับ เราเอาตามข้อกำหนดแค่นี้ก็พอแล้วครับ

ก็ยังยืนยันว่าผมไม่ใช่เซียนหรือเทพใดๆ แค่อยากมีส่วนร่วมในหมู่เราชาวมาสด้าคลับไทยแลนด์ทุก คนครับ ผลงานเสร็จจะรีบนำมาเสนอครับ ขอบคุณครับ jacky

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ครับผมเข้าใจครับ .​ . . เออท่านพี่ตุ๊กครับ ปรกติงานออกแบบมือใหม่เฉลี่ยสามวันครับต่อชิ้นงาน ส่วนมือโปรน่าจะสามชั่วโมง ของเรา สามเดือนครับ ห้า ห้า

ที่กล่าวมานั้นคืออยากจะสื่อให้ทุกท่านทราบว่าการกระ ทำสิ่งใดๆ โดยใช้ความคิดหรือแนวทางนั้นๆ บางอย่างไม่จำเป็นต้องใช้เวลามากเกินไป หรือเร็วเกินไป
    เพียงแต่เราต้องเข้าถึงแก่นแท้ของงานนั้นๆ ยิ่งช่วงเวลาสั้นๆ มันจะมีทุกอย่างมารบกวน ทำให้งานท้าทาย จนบางท่านต้องยอมถอยกันเลย ผมคนหนึ่งที่ให้เกียรติ
    งานออกแบบมากๆ จะสวยไม่สวย อยู่ที่การนำเสนอและรูปแบบในการจัดทำ งานไหนถ้ามีมติส่วนรวมสรุปแล้วส่วนใหญ่จะดีครับ ยกเว้นทีมงานที่สรุปไม่ดีครับ
    ผมยังภูมิใจที่ได้เดินตามรุ่นพี่ที่บริษัท(เคยอยู่)ถ ึงจะช้าไปโดยไม่มีโอกาสได้เจอท่านนั้นเลย แต่ยังชอบผมงานของท่านมากท่านได้ทำโลโก้ของบางจาก
    จากการเขียนลากเป็นเส้นเดียว เวลาผ่านมามากแล้วยังสวยสง่า และอีกหลายๆ อย่างโดยนับไม่ถ้วน(ขออภัยที่กล่าวถึง)คนหลังกล่าวยก ย่องท่านตลอดกาล

ส่วนต่างประเทศมีมากโข และที่ถือเป็นตำนานอีกส่วนหนึ่ง คือ NIKE ชอบมาก ตัดทอนเหลือแค่สัญลักษณ์ คนก็ยังมองว่า NIKE หลายๆ ชื่อที่กล่าวมา
    แค่อยากให้เป็นแนวทางเผื่อเราจะมาร่วมพัฒนาเป็นอันหน ึ่งอันเดียวกัน โดยข้อบังคับแบบเดียวกัน ส่วนจะรูปแบบไหนเชิญตามความถนัด เปิดแนวคิด
    หลากหลาย สี อย่ามากเกิน(ส่วนใหญ่ไม่เกินสามสี) เพราะการผลิตชิ้นงานจริงๆ จะเปลืองโดยใช่เหตุ ดังนั้นเราจิงเห็นบ่อยสีเดียว หรือสองสีครับ

งานออกแบบขบวนการจัดทำง่ายครับ แต่แนวคิดยาก คิดได้บางทีทำออกมายังไม่ได้ดั่งคิดเลย ส่วนข้อบังคับที่ว่าย่อได้ 0.5-1 cm. นั้นเผื่อบางท่านจะงง
    ต้องเรียนว่าถ้าเราทำโลโก้(อักษร)ใดก็ตาม เมื่อนำไปสกรีนบนชิ้นงานนั้นๆ ขนาด 0.5-1 cm.(เล็กสุด) จะต้องยังคงรูปแบบนั้น ถ้าเป็นอักษรจะต้องอ่านออก
    จะถือว่าโลโก้นั้นผ่านการผลิตได้งานจริงได้(ทำได้ดี) จริงๆ รายละเอียดลึกๆ ต้องหาความรู้เองครับ เราเอาตามข้อกำหนดแค่นี้ก็พอแล้วครับ

ก็ยังยืนยันว่าผมไม่ใช่เซียนหรือเทพใดๆ แค่อยากมีส่วนร่วมในหมู่เราชาวมาสด้าคลับไทยแลนด์ทุก คนครับ ผลงานเสร็จจะรีบนำมาเสนอครับ ขอบคุณครับ jacky
    ท่านมีเจตนาดีแต่พี่น้องของเรายังต้องใช้เวลาในการเข ้าถึงกันครับ ท่านอยากเห็นความเป็นปึกแผ่นของชาวมาสด้าก็ดูที่ลายเ ซนต์ของผมก็ได้ครับ ง่ายเข้าไว้ครับท่าน ถ้ายากเกินไป เข้าไม่ถึงจิตใจชาวมาสด้าครับ 555

ชาวมาสด้าไม่เ้หมือนคนอื่นครับ เราสื่อสารกันทางจิตครับ ผมทำโลโก้สติ๊เกอร์ออกมา ผมว่าพี่น้องของเราต้องชอบ สุดท้ายก็ชอบจริงๆ อิอิ

Member FreeSize's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Name:  FreeSize.jpg
Views: 1597
Size:  104.8 KB
    ~๐~...รถผมไม่ใหม่ แค่ทำให้วิ่งได้เป็นพอ...~๐~
    เอาเว็บบิทน้อยๆมาฝากhttp://www.ruk-bit.com/signup.php?referrer=FreeSize

Member FreeSize's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากบอกว่าชอบนะการออกแบบไรเงี้ย

ถึงยังไม่ขั้นเทพ แต่ก็พอทำได้บ้าง

อันนี้ทำแบบ งงๆ อะนะ
    ~๐~...รถผมไม่ใหม่ แค่ทำให้วิ่งได้เป็นพอ...~๐~
    เอาเว็บบิทน้อยๆมาฝากhttp://www.ruk-bit.com/signup.php?referrer=FreeSize

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ท่านมีเจตนาดีแต่พี่น้องของเรายังต้องใช้เวลาในการเข ้าถึงกันครับ ท่านอยากเห็นความเป็นปึกแผ่นของชาวมาสด้าก็ดูที่ลายเ ซนต์ของผมก็ได้ครับ ง่ายเข้าไว้ครับท่าน ถ้ายากเกินไป เข้าไม่ถึงจิตใจชาวมาสด้าครับ 555

ชาวมาสด้าไม่เ้หมือนคนอื่นครับ เราสื่อสารกันทางจิตครับ ผมทำโลโก้สติ๊เกอร์ออกมา ผมว่าพี่น้องของเราต้องชอบ สุดท้ายก็ชอบจริงๆ อิอิ
    ครับเข้าใจทุกอย่างครับ งานออกแบบต้องมีเวลาจำกัดครับถึงจะมันส์ ไม่งั้นมันจะเปลี่ยนไปเรื่อยครับ ผมอยากเห็นแนวคิดของท่านอื่นๆ เพราะสังเกตุจากแหล่งมาแต่ล่ะท่าน
    ล้วนมาหลากหลายสาขา จากบริษัทบ้าง ท่านลองนึกว่าโลโก้บริษัทที่ท่านทำอยู่ เค้าสื่ออะไร สวยถูกใจท่านหรือยัง ผมว่าคนที่มาเล่นรถเก่า หรือคลาสิคต้องมีแนวศิลปะในตัว
    เพียงแต่ยังหาวิธีนำเสนอกันไม่ถูก คล้ายๆสมัยตอนเรียนผมอายครับที่จะทำออกมา เห็นคนอื่นสวยแล้วกลัว จริงๆแล้วไม่ใช่ครับความกลัวเราสร้างมันขึ้นมาเอง เราทำของเรา ชอบของเรา แล้วให้คนอื่นตัดสิน จากนั้นค่อยให้สังคม มันจะเป็นเช่นนี้ขึ้นไปเรื่อยๆ จนเป็นที่ยอมรับโดยส่วนรวมครับ ลายเซ็นต์ของท่านแม่ทัพผมยอมรับว่าสวยงามครับ และอาจ
    จะเพิ่มคำว่า club thailand และ classic truck(บรรทุก) เป็น classic car(ติดได้ทุกรุ่น) ก็สมบูรณ์แล้วครับ(ความคิดเห็นส่วนตัว) และน่าจะลองพิมพ์กลับด้าน(กาวด้านหน้า)เพื่อติดด้านใ นของรถ ทั้งนี้เวลาเช็ดหรือทำความสะอาดกระจกด้านนอกจะรักษาข องชิ้นงานได้ดีขึ้น อะไรประมาณนี้ครับนี่เป็นแค่บางส่วนของผมน่ะครับคนอื ่นผมไม่รู้ ติชมอย่างไร และที่กล่าวมาไม่ใช่ผมไม่มีอะไรทำน่ะครับ ขายของหาเงินมาเลี้ยงครอบครัวเหมือนกันครับ และก็ยังคิดไม่ออกเหมือนกัน ห้า ห้า (กำลังเคลิ้มตามเลย) สัปดาห์หน้าล่ะกัน เนื่องจาก คอมผมเสียพร้อมกัน 2 เครื่อง ไม่สามารถสร้างสรรค์งานออกมาให้เพื่อนๆ ดูได้ครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ FreeSize อ่านข้อความ
    อยากบอกว่าชอบนะการออกแบบไรเงี้ย

ถึงยังไม่ขั้นเทพ แต่ก็พอทำได้บ้าง

อันนี้ทำแบบ งงๆ อะนะ
    ใช่ครับท่าน มันสนุกน่ะ ยิ่งได้กลุ่มที่คุยกันง่ายๆ ตามสบายครับ จะปรับเปลี่ยนเชิญเลย จำนวนก็ไม่จำกัดน่ะครับ ฝึกสมองครับ
    ขอแค่มีคำว่า Mazda Club Thailand แค่นั้นครับ ผมจัดเรียงให้แล้วน่ะครับ รวมของท่านแม่ทัพนาวี ด้วยครับ . . . . . . .

Bookmarks