Datsun 620 กระบะ ช้างเหยียบ "ดราม่า" แนวทางในการปั้น รถรุ่นนี้ สำหรับคนที่ชอบ ลองเข้ามาชมครับ

ชื่อกระทู้: Datsun 620 กระบะ ช้างเหยียบ "ดราม่า" แนวทางในการปั้น รถรุ่นนี้ สำหรับคนที่ชอบ ลองเข้ามาชมครับ

chonggc8's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Datsun 620 กระบะ ช้างเหยียบ "ดราม่า" แนวทางในการปั้น รถรุ่นนี้ สำหรับคนที่ชอบ ลองเข้ามาชมครับ

++++ DATSUN 620 ++++ รถกระบะคลาสสิค JAPAN RETRO car ยอดนิยมในตอนนี้

++++ ครอบครัวผม ผูกพันธ์ กับ ดัสสันช้างเหยียบ ++++
    +++ เมื่อปี 2517 พ่อผม ได้ซื้อ ดัสสัน ช้างเหยียบ ใหม่มือหนึ่งออกห้าง ที่เชียงใหม่ในตอนนั้น ราคาสดขายอยู่ที่ 88,000 บาท (บวกค่า ส่งจากกรุงเทพมาเชียงใหม่อีก 1000บาท รวม เป็น 89,000 บาท +++

++++++++++ รูปนี้ เมื่อปี 2518 ช้างเหยียบ ของที่บ้าน ขับพาญาติๆ ไปทำบุญผ้าป่า +++++++++

+++++++++++ รูปนี้ พ่อผมเป็นคนถ่าย เมื่อปี 2519 ผู้หญิงคนกลางคือแม่ผม กับเพื่อนพ่อ และเพื่อนแม่ ถ่ายคู่กับรถช้างเหยียบของที่บ้าน กับ โตโยต้า rn ของเพื่อนพ่อ ++++++

+++++++ ต่อมาปี 2520 ที่บ้านก็ได้ ซื้อ ช้างเหยียบ ++ สีส้ม ++ เพิ่มมาอีก 1 คัน เป็นชื่อแม่ผม เอาไว้ส่งของสลับกันกับคันแรก +++++++++

++++ รูปนี้ถ่ายเมื่อปี 2525 ที่บ้านผม เด็กน้อย ในกระบะช้างเหยียบ คนนั้น ก็คือผมเอง ( โตมาในกระบะช้างเหยียบ เพราะซนมาก พ่อจึงชอบจับ ขังไว้บนลูกกระบะ เพราะยังลงเองจากลูกกระบะไม่ได้555) ผ่านมา สามสิบกว่าปีแล้ว ยังจำได้อยู่เลยว่าตอนเด็กไม่กล้าลงจากลูกกระบะ

+++ ตั้งแต่เด็กแล้ว ผูกพันธ์ กับช้างเหยียบ พอมีกระแส เรโทรเริ่มเยอะ เมื่อประมาณ5ปีก่อน ผมก็เป็นเจ้าแรกๆ ที่จับช้างเหยียบมาปั้นขาย ไปหลาย สิบคัน +++++

รูปรถที่ผมปั้นขายไปแล้ว ตัวอย่าง บางส่วน แต่ละคันขายไปได้หลายปีแล้ว ไม่รู้ตอนนี้ จากเชียงใหม่เดินทาง ไกลไปอยู่ภาคไหนบ้าง

!!!!!!!!!!!!! คันนี้เป็นคันแรก ที่ผมปั้นช้างเหยียบ หมดไปสองแสนกว่าบาท !!!!!!!!!!

!!!!! รายละเอียด ตามลิงค์ไปดูได้เลย ลงไว้หลายปีแล้วhttp://www.thaiscooter.com/forums/sh...639&highlight= !!!!

++++ หลังจากนั้นก็ซื้อ ช้างเหยียบมาปั้นขาย ไปอีกเกือบ 20 คัน !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! จู่ๆวันหนึ่ง เมื่อต้นปี 2012 ก็มีคน ขับ ดัสสัน ช้างเหยียบ สีส้มสภาพเก่าๆแห้งๆ มาจอดที่บ้าน พร้อม ถือเล่มทะเบียน ที่มีชื่อ แม่ผมเป็นเจ้าของ ลำดับที่ 1 มาตามหาชุดโอน คนนั้นบอกว่า รถคันนี้ ลุงแถวที่บ้าน (จังหวัด แม่ฮ่องสอน) ได้ซื้อต่อ มาหลายมือ แต่ไม่ได้โอน จนถึงลุงคนนั้น ซื้อมาเมื่อปี 42 ใช้อยู่ได้ไม่กี่ปี ลุงก็เป็นโรคเบาหวานเท้าบวม จึงไม่ได้ใช้รถมาหลายปีแล้ว จอดคลุมผ้าไว้อย่างดีในตึกแถวมาตลอด น้องคนที่มาตามหาชุดโอน ไปเจอ เลยขอซื้อรถคันนี้มา พอซื้อรถมาแล้วดูเล่มทะเบียนยังเป็นชื่อแม่ผมเป็นเจ้ าของ ลำดับที่ 1 อยู่ น้องคนนั้นจึงเช๊คจากชื่อ และนามสกุล ในสมุดหน้าเหลือง แล้วได้ที่อยู่ ปัจจุบัน เลยมาตามหาชุดโอนที่บ้านผม ++++ พอผมรู้ว่า เป็นรถคันสีส้ม คันในรูปที่ผม อยู่บนกระบะท้าย ตอนเด็กๆ ที่แม่ผม ได้ขายรถคันนี้ไป ตั้งแต่ปี 2525 แล้ว อยู่ดีๆ ผ่านไป 30 ปี รถที่ผมผูกพันธ์ตอนเด็กๆก็กลับ มาหาผมอีกครั้ง มันช่างบังเอิญมากๆ จึงไม่รีรอ ถามซื้อรถคันนี้จากน้องคนที่มาตามหาชุดโอน ทันที ตอนแรกน้องเค้าไม่ยอมขาย บอกซื้อมาแพง ตั้ง55,000 บาท ความยากได้รถ ช้างเหยียบคันที่ได้ผูกพันธ์คันนี้มาก จึงให้กำไรน้องเค้า 30,000 บาท รวมเป็นขอซื้อรถมาจากน้องเค้า ในราคา 85,000 บาท ได้รถสภาพแห้งๆ โทรมๆ ต้อง มาทำใหม่หมดทั้งคัน

++ หลังจากได้รถมาแล้ว ก็เริ่มโปรเจค บูรณะใหม่ทั้งคัน เริ่มจาก ลอกสีเก่า จนถึงเนื้อเหล็ก ทำกับช่างสี ที่เคยทำงานอยู่ในอู่สีชื่อดัง น้าแกแก่อายุแล้วเลย 60 ปี ก็เลยออก กลับมาอยู่บ้าน พอดีบ้านแก อยู่ติดกับสวนผม เวลาไปสวนเจอแก แกบอกเคยทำงานเป็นช่างสีมา ก็เลย นำช้างเหยียบคันนี้ ไปให้แกทำดู ไม่มีอู่ ทำอยู่ที่บ้านแกเลย +++

+++ ลอกสีเก่า จนถึงเนื้อเหล็ก ยกลูกกระบะ ยกเครื่องลงหมด เนื่องจากไม่มีห้องอบ ++ จึงทำสี ส้ม แห้งเร็ว สเปค เดิมโรงงานเลย +++

+++ เสริมหล่อ ด้วย ลิ้นหน้า และโปร่งล้อ กระจกแก้ม ++++

+++ ตัวถัง ภายนอกทั้งคัน ใช้อะไหล่แท้ ใหม่เก่าเก็บ หายาก ทั้งหมด เพราะทำช้างเหยียบขายมาหลายปี อะไหล่แท้ ที่หายากๆเวลาไปเจอมา ก็ซื้อเก็บไว้ตลอด สะสมอะไหล่ ช้างเหยียบ มาหลายปี ในที่สุด ก็นำมาใช้ใส่ลงในคันนี้หมดเลย +++
    เช่น
    - ยางขอบกระจก หน้า-หลัง ยางขอบประตู ซ้าย-ขวา ยางรีดน้ำ ใน-นอก ยางหูช้าง ซ้าย-ขวา คิ้วฝากระโปรงหน้า กระจังหน้าแว่น ไฟหรี่ ซ้าย-ขวา ไฟเลี้ยว ซ้าย-ขวา ไฟหลัง ซ้าย-ขวา ยางรองฝากระโปรงหน้า4จุด ยางรองกระเเทก ฝากระบะท้าย ยางจุกที่อยู่ในกันชนหลัง ล้วนของใหม่เก่าเก็บหมดเลย และอื่น ฯลฯ

- ส่วนอุปกรณ์ภายนอกที่ออกมาจากโรงงานเมื่อ 30กว่าปีก่อนยังไง ตอนนี้ก็หามาใส่จนครบเดิมๆ ทุกจุด เช่น กันชนท้าย

++++ รูปภายนอก ++++

หน้า ตรงๆ หล่อๆ

หน้าซ้าย

หน้าขวา

ด้านขวา

ด้านซ้าย

ด้านหลัง

ลูกกระบะ สภาพสวยสุดๆ

ด้านหลังซ้าย

ด้านหลังขวา

อุปกรณ์ ตัวถัง มีครบทุกชิ้น ของใหม่เก่าเก็บทุกตัว สะสมอะไหล่มานานเพื่อทำรถตัวเองแบบสุดๆ

เสาอากาศ วิทยุ และก้านที่ปัดน้ำฝนใหม่หมดทั้งชุด

กุญแจ ประตู ทั้งสองด้านและฝาถังน้ำมัน เปลี่ยนใหม่เป็นของ SOLEX ทั้งหมด

สังเกต รอย อาร์กตัวถังจากโรงงาน ยังอยู่ครบหมด เพราะลอกสีจนถึงเนื้อเหล็ก และรถบางมากๆ แทบไม่มีสีโป๊ว เลยยังเห็น รอยอาร์กตัวถังอยู่

โลโก้ ตังหนังสือ ดัสสัน 1600 (ตรงรุ่นกับเครื่อง Z16 ที่วางลงไปใหม่พอดี) ของใหม่เก่าเก็บหายาก

โชว์ความใหม่ ของชุดหน้า ทั้ง ไฟหรี่ ไฟเลี้ยว กระจังหน้าแว่น กระจกกระสุน ลิ้นหน้า และ โลโก้ ฯลฯ

มือเปิดประตูก็ใหม่หมด

เบ้าไฟท้าย ไฟท้าย ไฟทับทิม กันชนหลัง ยางรองกระเเทก ฝากระบะท้าย ยางจุกที่อยู่ในกันชนหลัง มีครบหมด

+++++++++++++++++++++ เดี๋ยวมาดุภายในกันต่อ กระทู้ด้านล่างต่อจากอันนี้เลยครับ +++++++++++++
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chonggc8 : 20-08-2014 เมื่อ 12:49

ขอบคุณ
    0

+++++ ภายใน +++++

-คันนี้ พลาสติกภายใน ได้นำมาล้างทำความสะอาด แล้วพ่นสีดำเงา ทำให้คอลโซนจึงหน้า สวยเหมือนใหม่

- ปุ่ม สวิซต์ต่างๆ ยังมีอยู่ครบหมด และได้ทำการซ่อมแซม ให้กลับมาใช้งานได้หมดทุกฟังชั่น

- ติดฟิมล์ กรองแสงใหม่ หมดทั้งคันใช้ของ ลามิน่า

-ได้ติดตั้งระบบ แอร์ ใหม่ ใช้ของดีทั้งระบบ

คอมแอร์ลูกใหม่

ติดตั้งพัดลมไฟฟ้าช่วยเพื่อเพิ่มความเย็น

สวิซต์เปิดปิดแอร์ ติดตั้งแบบเนียนๆใช้งานง่าย

- ติดชุดเครื่องเสียง CD MP3 USB พร้อมลำโพง 6X9 ชุดเล็ก แบบพอฟังแก้เหงาได้
    ตีตู้ลำโพงไว้หลังเบาะ

- ได้ติดตั้ง ระบบ เซ็นทรัลล็อค และระบบกันขโมย พร้อมกุญแจ รีโมต และได้เปลี่ยนกุญแจ ประตู และฝาทั้งน้ำมันใหม่หมดทั้งคัน

ระบบเซ็นทรัลล็อค

กุญแจรีโมต พร้อมกันขโมย

- ภายใน ได้หุ้มหนังใหม่อย่างดี เกรดหนังbenz ทั้งคัน (เกรดหนังแท้) ทั้งเบาะหน้าสีหวานๆ หนานุ่ม เข้ากับแผงประตู ซ้าย-ขวา ผ้าหนังหลังคา และหนังปูพื้นเก๋ง เน้นให้ช่าง ทำเบาะ เย็บตะเข็บแบบเน้นๆพิถีพิถัน สวยๆเนี้ยบๆกับคันนี้มาก

ผ้าหลังคา กับที่บังแดด สีหวานๆ

- ปู พื้นหัวเก๋งหนา สองชั้น เพื่อให้ห้องโดยสารเงียบกริบ

+++++++++++++++ เครื่องตัวเก่า ไม่ค่อยมีแรง จึงยกออก แล้ววางเครื่องตัวใหม่ เน้นแนวคลาสิค เค้ากับตัวรถ จึงเลือกเครื่อง nissan คาบิว เหมือนเดิม แต่เน้นใช้งาน และซ่อมแซม หาอะไหล่ง่าย จึงมาลงตัวที่เครื่อง Z 16 เบนซิน 1600 cc เครื่องตัวนี้ มีจุดเด่นที่ทน และมีแรงบิดเยอะ แรงบิดมาในช่วงรอบที่กว้าง เหมาะกับรถกระบะ ยิ่งคันนี้ มีโปรเจค จะใส่ล้อแม๊ก กว้างๆ ระดับหน้ากว้างประมาณ10นิ้วแล้วจึง ต้องเน้นเครื่องที่มีแรงบิดเยอะๆจะได้ออกตัวง่ายๆ ++++++++

++++++++++++ เครื่องตัวนอก Z 16 (จากเชียงกง) ไม่ใช่ที่เครื่องยกลง จากBIG-M บ้านเรา เครื่อง Z 16 ตัวนอกครอบกรองอากาศจะคนละทรง กับตัวบ้านเรา
    สาเหตุ ที่เลือกวางเครื่องตัวนี้ เพราะต้องการ เครื่อง คาบิว ที่มีแรงบิดดี และทน ที่สำคัญอะไหล่ ราคาถูกและหาง่าย ถ้ารถเสียที่ไหน ช่างก็ซ่อมได้หมด เพราะเครื่องรุ่นนี้ ก็วางในนิสสัน BIG M บ้านเรา ที่คนใช้กันเกลื่อนเมืองอะไหล่เครื่องรุ่นนี้ คนขายอะไหล่จึงสะตอกไว้เยอะ มีอะไหล่ให้ใช้กันยาวๆอีกหลายสิบปี

++++ ก่อนวาง ได้ทำการโอเวอร์ฮอลเครื่องใหม่หมด ทั้งตัว สภาพเครื่องจึงเต็ม 100% ++++++

เครื่องสดๆ

-สายไฟได้เดินใหม่หมดทั้งคัน

-ชิ้นส่วนต่างๆ ในห้องเครื่อง ได้ถอดออกมาชุป โครเมี่ยมใหม่

เครื่อง Z 16 ตัวนอก ทำใหม่ทั้งตัว

- หม้อแบตใหม่

+++ ช่วงล่าง และระบบ เบรค จัดเต็มเก็บหมดทุกจุด ได้ทำการเปลี่ยนอะไหล่ ใหม่ทั้งหมดเกือบทุกตัว รวมทั้งโช๊ค ทั้ง 4 ต้น +++

++++++++ เสริมความหล่อแบบสุดๆ กับล้อแม็กกล้วย WATANABE แท้ๆ ขอบ 15 นิ้ว ชิ้นเดียว TYPE R สเตป ริม หน้ากว้าง 8.5 นิ้ว หลังกว้าง 9.5 นิ้ว ออฟเซทแบบ ลึกๆแมวนอนได้ เข้ากับโปร่ง ตัวถังพอดี ล้อตรงรุ่น กระบะ แบบ 6 รู 139.7 น้ำหนักเบา เพียงวงละ7ก.ก นิดๆเท่านั้น
    +++++++++ สเปกล้อ+++++++++

ล้อหน้าขวา

ล้อหลังขวา

ล้อหลังซ้าย

ล้อหน้าซ้าย

++++++++++ ใส่กลับยางนอก ใหม่แก้มเตี้ย ใส่แล้วดึงแก้มยาง สวยๆ +++++++++++

++ จัดทะเบียน ที่สวยที่สุด ที่เข้ากับปี พ.ศ นี้ 2555 สุด ก็ต้องเป็น เลขโฟร์ 5555 อย่างเดียวเท่านั้น +++

++ สรุป ใช้เวลาในการสะสมอะไหล่อยู่ประมาณ 5ปี ใช้เวลาในการ ปั้นรถ คันนี้ ประมาณ 3 เดือน ใช้เงิน ตั้งแต่ซื้อรถ รวมแต่ง และเลขทะเบียนสวย ด้วยแล้ว ตอนนี้เกิน 300,000 บาทแล้ว ++

+++ ทั้งหมดนี้ พอจะเป็นแนว ทางให้ผู้ที่ชอบรถคลาสสิค มีกำลังใจ ในการปั้นรถ เก่าๆที่มีคุณค่าทางจิตใจ ให้กลับมามีชีวิตชีวาได้ ไม่มากก็น้อย ครับ +++

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดครับ พี่ สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Junior Member nookbiker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถูกใจล้านครั้งเลย ย LIKe,,,,,
    อย่าลืมตัว
    [B]

เลขบัญชี 369-2176-02-1 TMB ทหารไทย สาขา สูงเม่น นาย คมกริช เถลิงศักดิ์สกุล

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สวยมากครับ ถ้าไม่รักคงไม่ได้ขนานนี้ สุดยอดมาก

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ราคาเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณ
    0

[QUOTE=opec_kub;9143426]ราคาเท่าไหร่ครับ[/QUOT
    ไม่ได้ ขายครับ คันนี้เก็บไว้ใช้เองครับ เอาเฉพาะ แค่ชุดล้อกล้วย กับ ทะเบียนเลขโฟร์ ก็เกินแสนบาทแล้วครับ

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สเกิร์ตหน้าพี่ซื่อมาเท่าไรครับ แล้วซื่อที่ไหนได้ครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ

koken999's Avatar
    สถานที่
    Honda Classic Saraburi !!!!
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด
    ----------------------------------------------------------------I Classic
    ----------------------------นายศราวุธ ยูระมาศ ที่อยู่ปัจจุบัน 59/7 ซ.2 ถ.เทศบาล8 ต.ปากเพรียว อ.เมือง จ.สระบุรี 18000
    ------------------------------------บัญชีออมทรัพย์ 516-6-02592-2 ธนาคาร ธนาชาต สาขาถนนสุดบรรทัด
    ----------------------------------------------------ติดต่อ(หนุ่ย) 089-0897335 1-2Call
    ----------------------------------------[IMG] ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป[/IMG]

ขอบคุณ
    4

ในฐานะ พ่อค้า..และ คนทํารถเก่าขาย.(เหมือนกัน)....ขอชม อย่างไม่ลังเลว่า...ทั้งประวัติ + ฝีมือ + และ ตํานาน ของคุณ คือ...สุดยอดแล้วครับ"

จัดหนัก จัดเต็ม
    สวยมากคับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kokoke70 อ่านข้อความ
    จัดหนัก จัดเต็ม
    สวยมากคับ
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

ทุกวันนี้ยังปั้นขายอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าทำนี่คันเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ I'm Intist อ่านข้อความ
    ทุกวันนี้ยังปั้นขายอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าทำนี่คันเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
    ช่วงนี้งานที่ทำอยู่ประจำอยู่เยอะมาก และมีลูกเล็กด้วย จึงไม่มีเวลา ปั้นรถแล้วครับ และส่วนมากก็ไม่คุ้มขาดทุนตลอด เงินไปจมด้วย ตั่งแต่ซื้อรถมา ทำสี ทำเครื่อง ทำภายใน กว่าจะได้ขายก็ไม่ต่ำกว่าสี่เดือน ถึงจะได้เงินคืน ถ้าทำเยอะ ก้ต้องขายแพง พอขายแพง ก็ขายไม่ได้ +++ ส่วนมาก สังเกตว่าพ่อค้า ที่ขายรถเก่าเค้าจะไม่ปั้นรถขายกัน จะขายตามสภาพ มากกว่า ซื้อมา ขายไป ก็จะพอได้กำไรผ่านมือ เป็นคันๆไป แต่ซื้อมาปั้นแบบผม ไม่มีใครทำกัน เพราะเงินจะจม กว่าจะได้ทุนคืนหรือขายรถออกบางทีเงินจมเป็นครึ่งปี สมมุติลงทุนไป คันละแสน ทำขาย 5 คัน เงินสดๆก็จะจมไปเลยห้าแสน ถ้าทุนไม่หนารับรองหมุนเงินเหนื่อยแน่ๆ +++

ขอบคุณ
    0

รถสวยมาก ๆๆๆ ครับ ผมอยากเป็นเพื่อนกับคุณครับ ช่วยรับผมเป็นเพื่อนด้วยครับ (ผมก็มี DUTSUN 620) เหมือนกันครับ ว่าง ๆ เรามา meeting กันบ้างนะครับ ขอบคุณมาก ๆๆๆ ครับ