คำจำกัดความ.....รถแห้ง

ชื่อกระทู้: คำจำกัดความ.....รถแห้ง

Senior Member AAA's Avatar
    สถานที่
    มุดสังหอม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คำจำกัดความ.....รถแห้ง

ขอถามหลายท่านทั้งหลายหน่อย.......รถแห้ง.....ในนิยา มของแต่ละท่านเป็นอย่างไร

....คำถามนี้มันเกิดมาในหัวผมนานแล้ว.......หลังจากผ มเปิดดูรถที่ลงขายไว้ บอกว่ารถแห้งๆๆๆ
    แต่พอเปิดเข้าไปดู.....ไม่ใช่อย่างที่ เราคิดเลย นี้เหรอรถแห้งของ(คุณ).....

นิยามของผมคือ รถแห้ง...สีเดิม(หรือไม่เดิมแต่ทำมานาน)....รถบางๆๆ หรือผุบ้าง....ของเดิมไม่ครบก็มีอยู่บ้าง

ซึ้งไม่ใช่ รถเก่าๆๆ แล้วมาบอกว่าแห้ง.....
    ความเข้าใจของผม ดังภาพตัวอย่าง
    ขอความเห็นจาก....ท่านผูู้อยู่นานหน่อยครับ....ว่าเร ามั่วเอาเองหรือเข้าใจอะไรผิดไป......ขอบคุณ

รูป รูป      
    เราต่างก็เกิดไม่ทันกันทั้งนั้น..

Lamvasapeas's Avatar
    สถานที่
    C-Mu Scooter Club(สายอ่อน)
    ขอบคุณ
    0

ผมก็คิดว่าความเข้าใจของผมก็เป็นเหมือนข้างบนนะครับ รถแห้งไม่จำเป็นต้องสีเดิมหรือจะเป็นสีเดิมก็ได้แต่ท ำมาผ่านระยะเวลานานพอสมควรแล้ว จึงทำให้เกิดอาการแห้งขึ้น ซึ่งในความคิดเห็นส่วนตัวของผมนั้น ความแห้งมักมากับความขลังเสมอ :)
    หรือ
    โทรศัพท์ 084-0405595 (นัท) ครับ
    เลขบัญชี 566-461658-6
    ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาคณะแพทย์ศาสตร์เชียงใหม่

พาเพลิน's Avatar
    สถานที่
    AF.Service
    ขอบคุณ
    0

ล้อเล็กเวียงโกศัย
    125 ES by AF.Service
    ++++++++++++++++++++
    Tel : 087-566-1428
    บัญชี : นายภุชงค์ สายศร 512-2-14070-9 บ.ออมทรัพย์ ธ.ทหารไทย
    ที่อยู่ : นายภุชงค์ สายศร 1/4 ซ.ป่าห้า ถ.ห้วยแก้ว ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200

Senior Member gookeng's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ถ้าแห้งแล้วมันสวยเรียกรถแห้ง...
    ถ้าแห้งแล้วไม่สวยเรียกรถโทรม...
    ***** รึป่าว *****
    Lambretta Sport Touring

Senior Member Nornini's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ความเห็นผมนะ... ผมว่ารถแห้ง น่าจะหมายถึงสีเดิมโรงงานมากกว่านะครับ เพราะว่าสีเดิมโรงงานมักจะติดทนกว่าสีทำใหม่... มันก็เลยแห้งได้... ไม่ลอกก่อน

เท่าที่ลองหาข้อมูลนะครับ...

สีเดิมโรงงานมันมักจะเป็นสี 1K แล้วอบแห้งด้วยอุณหภูมิที่สูงหน่อย (ประมาณ 140c นาน 30 นาที) มันจะเกาะแน่นทนนาน... ถ้าสีจะเสื่อม.. ก็เสื่อมจากข้างนอก เริ่มไปจากชั้นแล๊คเกอร์ก่อน จะเริ่มด้านๆ นิดๆ แล้วค่อยไปถึงเนื้อสี... สีรองพื้น แล้วค่อยเนื้อเหล็ก... ประมาณนั้น ซึ่งมักจะใช้เวลา... น๊านนน นานนน...

ถ้าทำสีใหม่ทีหลัง มันยากที่จะทำให้สีติดแน่นทนนานได้แบบสีจากโรงงานนะค รับ เพราะเราไม่ได้อบด้วยอุณหภูมิแบบโรงงานในกรณี 1K หรือถ้าเป็น 2K แล้วไม่ได้อบด้วยอุณหภูมิที่เหมาะสม (ประมาณ 65c นาน 40 นาที) แถมความปราณีตในการทำสี ก็ยังมีผลด้วย ถ้าไม่ปราณีตนะ พอมันเก่าๆ มันก็มักจะปูด บวม แตก ลอก... บางทีไม่ต้องเก่ามาก... ไม่กี่เดือนก็มีอาการแพ้บวม... ประมาณว่าผิวนอกยังเงาอยู่เลย บวมซะแล๊ะ... เตรียมลอกคราบ แบบนี้เรียกแห้งยากอ่ะครับ

แต่ถ้าใครทำสีรถอย่างดีมากๆ.. เนียนสุดๆ... ติดทนนานแสนนาน... พอเก่าๆ แล้ว... ก็ยังเรียกว่า "แห้ง" ได้นะ.. ผมว่า....
    - K E E P - V E S P A I N G -

Member OOLU's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    3

ทั้ง 3 คันสวยแบบแห้งๆ......Up...ไปครับกระทู้นี้

Senior Member hasma01's Avatar
    สถานที่
    Scooter ตะรุเตา สตูล
    ขอบคุณ
    0

แห้งๆชอบ
    แรลลี่แดง 089-977-3225 (บังศักดิ์) ตะรุเตาสกุ๊ตเตอร์ สตูล
    Facebook( sak vespa satun )

ธนาคารกรุงเทพ บัญชีเลขที่ 455-0-47245-2 นาย สุริยศักดิ์ หัสมา

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    1

สำหรับผม แห้งคือสีเดิม และ ราคามันก็แห้งดีจริงๆ
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

Senior Member lam kaja's Avatar
    สถานที่
    slatan scooter
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gookeng อ่านข้อความ
    ถ้าแห้งแล้วมันสวยเรียกรถแห้ง...
    ถ้าแห้งแล้วไม่สวยเรียกรถโทรม...
    ***** รึป่าว *****
    sale redwing 8875 สีน้ำตาล,สีดำ ราคา 1900 เท่านั้น
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...427&highlight=

hung shoes จตุจักร โครงการ5ซ.2

facebook http://facebook.com/buhung

082-0228854 ฮัง [email protected]

0910124469 นายบุรฮาน ยามา ธ.กรุงไทย ออมทรัพย์
    --------------------------------------------------------

Senior Member AAA's Avatar
    สถานที่
    มุดสังหอม
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ สำหรับ ทุกความคิดเห็น......
    เราต่างก็เกิดไม่ทันกันทั้งนั้น..

Senior Member Mr.หยุย's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับผมอยากได้ สองคันนี้ พอจะมีแบ่งให้ผมบ้างมั้ยครับ ชอบมากๆๆๆๆๆๆ

รูป รูป    
    สอบถามโทร 089-88-33-225 เวลาราชการเท่านั้น Email [email protected]

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

สำหรับผม
    แบ่งแยกว่า
    แห้ง นะ ไม่ได้ กัง.....
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

Member miNi mOnKey's Avatar
    สถานที่
    ยัง-ม่าย-มี
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีคับชาวสกูตเตอร์

-- สำหรับความคิดของผมนั้น "ผมว่าการจะเรียกหรือบอกว่ารถคันไหนแห้ง อืม..ผมว่าค่อนข้างยาก คงต้องวาง
    บรรทัดฐานกันสักหน่อย ไว้เป็นมาตรฐาน เพราะผมคิดว่าแห้งกะเน่า มันใกล้กันมากเหมือนมีเส้นบาง ๆ มาขั้นไว้ ประหนึ่งเหมือนถามว่า เรารักหรือเราหลง อะไรประมาณนั้น แยกไม่ค่อยออก"

แต่สุดท้าย : สำหรับผมจะแห้ง จะเน่าบ้าง หรือทำใหม่ ผมก็ชอบทั้งนั้น
    SOMEONE SHOULD DO SOMETHING ABOUT THIS

SPEAK NO MAYDAY = SEE NO MAYDAY = HEAR NO MAYDAY

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอนอกนิดนึงนะคับ พอดีอยากรุ้มากว่าพวกรถแห้งนี้ เค้าเกบรายละเอียดพวกสนิมยังไงบ้างคับให้ดูแห้งสวย ไรงี้อะคับ
    แล้วควรไช้อะไรป้องกันเพื่อโดนน้ำแล้วไม่ยิ่งผุ ประมานนี้คับ

Senior Member k-69love's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nut111 อ่านข้อความ
    ขอนอกนิดนึงนะคับ พอดีอยากรุ้มากว่าพวกรถแห้งนี้ เค้าเกบรายละเอียดพวกสนิมยังไงบ้างคับให้ดูแห้งสวย ไรงี้อะคับ
    แล้วควรไช้อะไรป้องกันเพื่อโดนน้ำแล้วไม่ยิ่งผุ ประมานนี้คับ
    up

Bookmarks