ปลุกชีพรถของขน rn25

ชื่อกระทู้: ปลุกชีพรถของขน rn25

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Post ปลุกชีพรถของขน rn25

ขอแชร์รถ toyota Rn25 ซักคันนะครับ

รถคันนี้เป็นรถของลุงคนนึงซึ่งเป็นพ่อของเพื่อนผมเอง (คุณนิน) ซึ่งลุงเค้าได้จากไปแล้ว โดยสั่งให้ลูกชายดูแลรถRn25ที่เค้ารักเป็นอย่างดี

และได้บอกรายการที่ต้องซ่อมมาส่วนนึง คุณนินเลยรับคำสั่งมา และเปิดเนตหาข้อมูลจนเจอไอดอล

เลยตกลงปลงใจเปิด project rn25ขึ้นมาโดยที่ไม่รู้จักรอะไรเกี่ยวกับรถเลย เลยมาให้ทางอู่ สยามเรโทร เปลี่ยนโฉมทุกอย่าง

โดยมีคำสั่งจากคุณพ่อว่า ห้ามถอดหลังคาออกและห้ามเปลี่ยนกระบะ เพราะกระบะแกทำมาเป็นสเตนเลสแล้ว

เริ่มขบวนการ แปลงร่าง

คุณนินอยากใช้ชิวๆขับสบาย siamretro เลยจัดเชื้อเพลิงให้ใหม่ (LPG) โดยซ่อนถังน้ำมันไว้ใต้ท้อง และได้ซ่อมบำรุงเครื่องนิดหน่อย

ตำแหน่งหม้อต้มไม่เกะกะ

จากนั้น จัดการเปี่ยนล้อ จากกระทะธรรมดาเป็นแบบที่ใช้กับฝาตบได้ และเปลี่ยนยางใหม่4เส้น โดยเพื่อลูกเล่นโดยยางขอบขาวที่เสริมเข้าไป

และโหลดลง3นิ้ว

เก็บของได้ซักพักเลยจัดการทำสี จากอู่รุ่นใหญ่ใจดี p auto ย่านสายไหม

ผ่านไปเกือบสองเดือน ประมาณนี้

แต่ยังก่อนขาดหลังคาที่คุณพ่อหวงมากๆ และให้เก็บเอาไ้ว้ เราจึงได้ไอเดียจากรถขนอาวุธสงครามสมัยก่อนๆ เลยจัดหลังคาออกมาประมาณนี้

ผมว่ามันเหมาะกับ รถช่วงยาวจริงๆ

ของบ้างอย่างอาจไม่ตรงรุ่นเช่นพวกกระจกเราใช้ของkeมา ใส่ ยางขอบกระจกใช้ของบ้านเราไม่มีคิ้วโครมเมียม ไฟท้ายมีของRn20แต่ใส่ไม่ได้เพราะคุณพ่อ

ได้แปลงเป็นกระบะสเตนเลสของRn30มา เสเตนเลสมันยากต่อการตัด,เชื่อมเลยต้องยอมใช้ไฟท้าย Rn30 แต่อุปกรณ์ที่ใส่ไปหลายๆอย่างค่อนข้างหายาก

ไม่ว่าจะเป็นโลโก้ต่างๆ กระจังแว่น หรือแม้แต่ภายในเดิมญี่ปุ่น ฮิตเตอร์ เบาะ คอนโซน เข็มขัดนิรภัย

ยังไงฝากRN25 น้องใหม่คันนี้ด้วยนะคับ

ฝากอู่Siam retro ย่านลำลูกกาคลอง2 ไว้ด้วยคับ

ขอบคุณ
    0

สวัสดี พี่น้องชาวRNทุกท่านครับ ขออนุญาติแนะนำตัวอย่างเป็นทางการครับ ผมชื่อนินครับ รถคันนี้เป็นรถของพ่อผมเองครับ พ่อผมมีอาชีพค้าขายถ่าน รถคันนี้ก็เป็นรถประจำที่ใช้ขนถ่านไปขายให้กับลูกค้า ผมเห็นรถคันนี้มาตั้งแต่จำความได้ เรียกได้ว่าทั้งพ่อและพวกเราลูกๆทุกคน ต่างก็มีความหลังผูกพันกับคันนี้

พ่อผมเพิ่งเสียเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ก่อนจะจากไปก็ได้เปรยๆว่าไม่อยากขายรถคันนี้(ญาติๆอย ากให้ขายไปครับ) ผมก็เลยเริ่มโปรเจคบูรณะรถคันนี้ครับ โดยพ่ออยากคงสภาพรถเดิมให้มากที่สุด กระบะเดิม คงหลังคาเอาไว้ประมาณนี้ครับ

พอเริ่มโปรเจคก็ต้องเริ่มหาข้อมูลครับ จำได้ลางๆว่าคันนี้เคยยกเปลี่ยนหัวไปทีนึงเมื่อเกือบ ๆ20ปีก่อน เปลี่ยนกระบะเป็นกระบะเลสเมื่อเวลาไล่เลี่ยกัน แต่ตอนนั้นยังไม่มีความรู้เลยครับว่ารถรุ่นนี้รหัสอะ ไร หรือพ่อได้ทำได้แปลงอะไรไปแล้วบ้าง พอหาข้อมูลไปเรื่อยๆ เลยบังเอิญเจออู่ siam retro ครับ ก็เลยโทรไปปรึกษาหาแนวทางบูรณะกับคุณนัท ตอนนั้นมีภาพรถในใจให้คุณนัทประมาณรถด้านล่างครับ

Name:  attachment-1.jpg
Views: 1383
Size:  122.5 KB

ตอนรถไปถึงอู่ คุณนัทให้คำแนะนำว่าถ้าเครื่องยังดีก็ไม่อยากให้เปลี ่ยนครับ เครื่องเดิมๆจับคู่กับLPG จูนดีๆวิ่งเนียนกว่าน้ำมัน สู้ประหยัดงบไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า ก็เลยตกลงตามนั้นครับ ปรากฎว่างานติดตั้งเรียบร้อยดีมากๆครับ ซ่อนถังไว้ใต้กระบะไม่ลดความสวยของรถลงเลย แถมช่างที่อู่ยังฝีมือดีมาก เครื่องนิ่งเรียบกว่าน้ำมันจริงๆครับ

สรุปงานที่ทำไปนะครับ
    - จูนล้างคาร์บู
    - เปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด
    - เปลี่ยนอะไหล่หลายชิ้นในห้องเครื่องที่เสื่อมสภาพ
    - โหลด เปลี่ยนกระทะฝาตบ เปลี่ยนยาง
    - ปะผุ ทำสี เปลี่ยนยางขอบกระจก ประตูหน้าต่าง ทั้งหมด
    - แปลงหลังคา เพื่อให้เหมาะกับlookใหม่ แล้วก็คงหลังคาไว้ตามคำสั่งเสียของพ่อครับ

ยังเหลืออีกไม่กี่อย่างที่ต้องทำพวก แปลงคอม้า ทำโช๊คใหม่ บุภายในห้องโดยสาร ติดแอร์

สุดท้ายนี้ ต้องขอบคุณ คุณนัทเพื่อนผมมากๆครับ ที่เป็นธุระจัดการให้แทบทุกอย่าง ขอบคุณอู่ Siam Retro งานดีสุดๆจริงๆ แถมอบอุ่นเป็นกันเอง คุยกันถูกคอ เหมือนเพื่อนมากกว่า เป็นอู่รถ-ลูกค้า ขอบคุณมากๆครับ:)

ขอบคุณ
    0

ค่าเสียหายหมดไปเท่าไรครับ แล้วเฉพาะทำสีเท่าไร กำลังคิดที่จะทำเหมือนกัน

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ statlism อ่านข้อความ
    ค่าเสียหายหมดไปเท่าไรครับ แล้วเฉพาะทำสีเท่าไร กำลังคิดที่จะทำเหมือนกัน
    ทำสี40,000บาทครับ ส่วนทำรวมๆนี่ จำตัวเลขแน่นอนไม่ได้ครับ อยู่ในช่วงไม่เกินแสนครับ งบหมดพอดี

Senior Member Ponk rn's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    3

หล่อมากมายครับ
    มะกัน เยอรมัน ก่อนละเน้อ

Junior Member ต้นกล้า's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวยครับ

สวยมากครับ..

Junior Member great86's Avatar
    สถานที่
    TOYOTA RN CLUB THAILAND
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

หะแหล่มเลย

ไปดูตัวจิงมาแล้วครับสวยมากอยู่ที่อู่พี่โรจน์ใช่มั้ ยครับ