มีน้ำมันเครื่องรถเก๋งราคาถูก ๆๆๆ จ้า

ชื่อกระทู้: มีน้ำมันเครื่องรถเก๋งราคาถูก ๆๆๆ จ้า

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีน้ำมันเครื่องรถเก๋งราคาถูก ๆๆๆ จ้า

สวัสดีครับพี่น้อง แฮะ แฮะ ช่วงนี้กำลังนับถอยหลังสู่อิสรภาพแล้ว (แล้วจะเอาอะไรกินล่ะหว่า???) ต่อไปนี้คงจะได้เข้าร่วมกิจกรรมชมรมได้บ่อยขึ้นครับ

เอ้า.......ลืม ตามหัวเรื่องเลยครับพี่น้อง ไม่ได้เอากำไรมากมายครับ พอดีสั่งน้ำมันเครื่องของบางจาก มี 1 ลัง เอามาเปลี่ยนถ่ายรถยนต์ที่บ้าน เพราะว่าสั่งมาเป็นลังจะราคาจะถูกครับ ก็เลยเอามาแบ่งให้พี่น้องเรา ได้ซื้อน้ำมันในราคาที่ถูกกว่าทางตลาด

สเปคตามนี้ครับ บางจาก GE Silver 10W-40 SM/CF 4L. ราคา 390 บาท จ้า..........
    ถ้าสนใจโทรมาที่ 089-9587421 หรือไปรับสินค้าที่ได้ร้านอิ่มก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋น ก่อนถึงโรงแรม K.T. ตรงข้ามร้านมิตรประชาช่าง

ปล. 1. ไม่ต้องตกใจ ว่าผมจะซื้อมาเพื่อขายนะครับ เนื่องจากรถที่บ้านผมเป็นเครื่องเบนซิลทั้ง 3 คัน ถ่ายน้ำมันเครื่องทั้ง 3 คัน ก็เข้าไป 4 แกลลอนแล้ว 1 ลังมี 6 แกลลอนเอง

2. เอาสาระน่ารู้มาฝากนิดนึงครับ สเปคที่ว่า 10W-40 SM/CF นั้นมีความหมายดังนี้
    10W-40 ตัวแรก 10W หมายถึง ในสภาพที่เครื่องยนต์หรือในช่วงอุณหภูมิต่ำ ค่าความหนืดจะอยู่ที่มาตรฐาน SAE 10 เท่านั้น คือมีความหนืดน้อยนิด จึงมีข้อดีคือสตาร์ทเครื่องได้ง่าย ส่วนตัว W หมายถึง ใช้งานในเขตหนาว ที่มีหิมะตกได้ดีไม่จับตัวเป็นไข
    ตัวที่ 2 คือ 40 หมายถึง ค่าความหนืดตามมาตรฐาน SAE 40 ก็คือน้ำมันเครื่องแกลลอนนี้มีค่าความหนืดสูงสุดที่ SAE 40 เท่านั้นและค่านี้เป็นค่าที่เหมาะสมกับประเทศไทยเรา (ค่าความหนืดที่เหมาะสมในเขตร้อนอยู่ที่ 30 40 และ50) จะโยงกับตัวแรก คือ เมื่อเครื่องเย็น น้ำมันเครื่องจะมีความหนืดที่ SAE 10W เมื่อเครื่องยนต์ร้อนจนถึงอุณหภูมิทำงานค่าความหนืดจ ะอยู่ที่ SAE 40 ครับ

SM/CF คืออะไร มันมีที่มาตามนี้ น้ำมันเครื่องแกลลอนนี้ เป็นน้ำมันเครื่องสำหรับเครื่องเบนซิล โดยดูได้จากมาตรฐาน API จะเห็นว่าคือ SM ซึ่งตัว S หมายถึงรถเครื่องเบนซิล มีเกรดความหล่อลื่นที่ M ส่วนหลังเครื่องหมาย / หมายถึงสามารถใช้กับเครื่องดีเซลได้ แต่เกรดจะต่ำไปนิดหน่อย สังเกตุจาก CF ซึ่ง C หมายถึงใช้งานกับเครื่องดีเซล เกรดความหล่อลื่นได้แค่ F เท่านั้นเอง คือเกรดต่ำถ้าใช้กับเครื่องดีเซล (เกรดน้ำมันเครื่องไล่จาก A B C D.......จนถึงตัวล่าสุดคือ N)

แล้วน้ำมันเครื่องดีเซลล่ะดูอย่างไร ง่าย ๆ ครับก็แค่ดูตามนี้ CH-4/SJ ถ้า API ขึ้นต้นด้วย C นั้นแหละสำหรับเครื่องดีเซลและเกรดอยู่ที่ H เวอร์ชั่นที่ 4 ด้วย และใช้กับเครื่องเบนซิลก็ได้แต่เกรดอยู่ที่ J เอง

ดังนั้นหากเดินทางไกล แล้วน้ำมันเครื่องขาด สามารถใช้น้ำมันเครื่องที่มี 2 มาตรฐาน API เติมแทนได้ เน้นต้องระบุ 2 มาตรฐาน API เท่านั้น ถ้ามีมาตรฐานเดียวไม่แนะนำ ยกเว้นจำเป็นจริงๆ
    3. อิ อิ สำหรับพีน้องที่ใช้รถจักรยานยนต์เกียร์ออโต้ ก็ซื้อเติมได้ครับ เพราะรถแบบนี้ห้องเกียร์ไม่ได้อยู่ในห้องเครื่องครับ แต่อย่าเอาไปเติม Final Drive นะครับ เดี๋ยวเฟืองพัง และรถจักรยานยนต์ที่มีเกียร์ทั่วไปไม่ควรเติม เพราะชุดครัชจะลื่นวิ่งไม่ออก
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตัวนี้เลย

รูป รูป  
    CAVALRY

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เอ้า ไหน ๆ ก็พิมพ์ไปเยอะ เอามาให้อ่านก็ดีกว่าครับ ได้ขายของด้วย ได้สาระด้วย

SAE ย่อมาจาก The Soceity of Automotive Engineer ซึ่งเป็นสมาคมวิศวกรรมยานยนต์แห่งประเทศสหรัฐอเมริกา โดยที่ SAE จะเป็นผู้กำหนดเบอร์ความหนืดของน้ำมันเครื่อง
    โดยแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มคือ น้ำมันเครื่องที่ใช้ในฤดูหนาวและน้ำมันเครื่องที่ใช้ ในฤดูร้อน โดยที่เบอร์ความหนืดของน้ำมันเครื่องในกลุ่มฤดูหนาว จะมีตัว W ซึ่งย่อมาจาก Winter ต่อท้าย เบอร์ความหนืดในกลุ่มนี้ ได้แก่ 0W,5W,10W,15W,20W,25W และวัดค่าความหนืดที่อุณหภูมิ -30 C ถึง - 5 C เบอร์ที่น้อยจะใสและเบอร์ที่มากกว่าข้นกว่า

ส่วนใหญ่ความหนืดสำหรับน้ำมันในกลุ่มฤดูร้อนได้แก่ SAE 20,30,40,50,60 โดยวัดค่าความหนืดที่ 100 C เช่นเดียวกัน เบอร์ที่น้อยจะใสและเบอร์ที่มากจะข้นในอดีตนั้นผู้ใช ้รถจะต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามฤดูกาลที่เปลี่ยนไป เช่น เมื่อถึงฤดูหนาวก็จะต้องใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ที่มี W ต่อท้าย ซึ่งเป็นน้ำมันเครื่องสำหรับฤดูหนาวและเมื่อถึงฤดูร้ อนก็ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องที่ใช้ในฤดูหนาวออกเนื่องจ ากน้ำมันจะใสเกินไปไม่เหมาะกับการใช้งานในฤดูร้อน และเปลี่ยนมาใช้น้ำมันสำหรับฤดูร้อนแทน ซึ่งเป็นการยุ่งยาก ดังนั้นจึงมีการพัฒนาน้ำมันที่เรียกว่า น้ำมันมัลติเกรดขึ้นมาเพื่อให้ใช้ได้ตลอดทั้งปี

จาก : http://www.bikeloves.com/board_misc/...ad.php?qID=660
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

API ย่อมาจากคำว่า The American Petroleum หมายถึงสถาบันปิโตรเลียมแห่งสหรัฐอเมริกาทำหน้าที่กำ หนดคุณภาพของน้ำมันเครื่อง
    API กำหนดคุณภาพของน้ำมันเครื่องโดยแบ่งน้ำมันเครื่องออก เป็น 2 กลุ่มด้วยกัน คือ น้ำมันเครื่องสำหรับเครื่องยนต์เบนซินและน้ำมันเครื่ องสำหรับเครื่องยนต์ดีเซล
    มาตรฐานของน้ำมันเครื่องยนต์เบนซินจะมีคำว่า S ขึ้นต้นแล้วต่อด้วยตัวอักษร A,B,C,D,...เช่น SA, SB, SC, SD...โดยมีคุณภาพดีขึ้นเป็นลำดับขั้น
    มาตรฐานของน้ำมันเครื่องยนต์ดีเซลจะมีตัวอักษร C ขึ้นต้นและต่อท้ายด้วย A,B,C,D ...

จาก: http://www.bikeloves.com/board_misc/...ad.php?qID=660
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

update update สวัสดีครับชาวสุพรรณคลาสสิค ตอนนี้น้ำมันตัว GE Silver หมดไปแล้วครับ แล้วก็ผมพึ่งสั่ง D3 Commonrail 15W-40 CH-4/SJ เข้ามาใช้ ท่านใดที่ใช้รถดีเซลอยู่ก็เข้ามาได้เลย สนนราคาที่ 570 บาทเท่านั้นเอง อ้อ.....ถ้าอ่านบทความข้างต้นแล้ว จะเอาใช้กับเครื่องเบนซินก็ไม่ว่ากัน เพราะเครื่องยนต์รุ่นใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้เขาใช้มาตรฐาน API ต่ำสุด SG ครับ ดังนั้น SJ มิมีปัญหา

ปล. 570 บาท 6 ลิตร แถมฟรีอีก 1 ลิตร ตามที่เขาระบุมาครับ ไม่มีกั๊ก อิ อิ

รูป รูป  
    CAVALRY

Bookmarks